มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41056 Posts in 6102 Topics- by 6183 Members - Latest Member: Xyelnight
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์โอลิมปิก ระหว่างประเทศการแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระดับเอเชีย ครั้งที่ 10 ที่กรุงเทพมหานคร
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 »   Go Down
Print
Author Topic: การแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระดับเอเชีย ครั้งที่ 10 ที่กรุงเทพมหานคร  (Read 51381 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #60 on: May 03, 2009, 09:27:55 AM »

เดี๋ยวจะลองพิมพ์ไดอารี่ของผมมาลงบ้างครับ อีกสักวันสองวันนะครับ
แต่จากที่ทำเป็น file word document ถ้าจะแปลงเป็น pdf หรือ jpg นี่ทำยังไงหรือครับ

ถ้าเครื่องลง Acrobat Pro ไว้ ก็ให้ save ไฟล์เป็นแบบ pdf ได้ ถ้าไม่มีก็ถามตั้วว่าของเขาทำอย่างไร  coolsmiley

Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #61 on: May 03, 2009, 09:59:17 AM »

เดี๋ยวจะลองพิมพ์ไดอารี่ของผมมาลงบ้างครับ อีกสักวันสองวันนะครับ
แต่จากที่ทำเป็น file word document ถ้าจะแปลงเป็น pdf หรือ jpg นี่ทำยังไงหรือครับ

ถ้าเครื่องลง Acrobat Pro ไว้ ก็ให้ save ไฟล์เป็นแบบ pdf ได้ ถ้าไม่มีก็ถามตั้วว่าของเขาทำอย่างไร  coolsmiley
ผมมีโปรแกรม convert ไฟล์จาก doc เป็น pdf  ครับ แต่ว่าใช้ได้เฉพาะ word2007 ครับ

วันที่สองครับ

อาจารย์ครับกดยังไงให้ไฟล์ขึ้นมาโชว์ครับ?

ไฟล์ pdf ที่แนบมาจะไม่แสดงให้เห็น ต้องเป็นไฟล์รูปแบบ jpg  coolsmiley

ทำได้ยังไงเหรอครับ

เปิดไฟล์ pdf ด้วย Acrobat แล้ว export หรือ save as เป็นไฟล์ jpg

เครื่องผมมีแต่ Adobe reader ครับ  embarassed เดี๋ยวผมให้น้องจัดการให้ละกัน ตอนนี้ก็โหลดอ่านไปพลางๆก่อนครับ  icon adore
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #62 on: May 03, 2009, 11:33:18 AM »

มีเรื่องหนึ่งที่น่าประทับใจมากๆคือเรื่องทุนโอลิมปิก

น้องธิปก กับ น้องเก่งยกทุนให้กับเอทันทีที่ทราบผล น่าชื่นชมอย่างยิ่ง  angel angel
« Last Edit: May 03, 2009, 11:35:02 AM by Mwit_Psychoror » Logged
SuperHelper

« Reply #63 on: May 03, 2009, 10:54:42 PM »

วันแรกครับ

เอกับแป้งเอารูปมาลงประกอบก็ดีนะ เห็นถ่ายไว้เยอะ แต่อย่าเอารูปบางรูปลงนะแป้ง knuppel2
SuperHelper

« Reply #64 on: May 03, 2009, 11:54:36 PM »

วันที่สองครับ
SuperHelper

« Reply #65 on: May 03, 2009, 11:57:16 PM »

วันที่ 3-4 ครับ คือไม่ค่อยมีรูป มันซ้ำๆกัน ยังไงๆก็ช่วยๆลงหน่อยละกันฮะ
SuperHelper

« Reply #66 on: May 04, 2009, 09:07:14 PM »

ใครมีลิ้งวีดีโอของที่เมื่อเช้าเพื่อนๆไปสัมภาษณ์กันบ้าง อยากดู  smitten

พอดีว่าผมไม่ได้ไป เพราะว่ามีภารกิจ+เหตุผลส่วนตัวที่ว่าไปสัมภาษณ์ไม่ได้ให้ประโยชน์กับใครนอกจากฉุดเรตติ้งรายการ ถ้าว่างจริงๆถึงจะไป  2funny

ปล. เปิดใน mcot แล้วมันตัดไปก่อนท่จะถึงสัมภาษณ์พวกเรา
« Last Edit: May 04, 2009, 09:21:01 PM by Mwit_Psychoror » Logged
WeeBk
neutrino
*

« Reply #67 on: May 04, 2009, 09:58:20 PM »

เหมือนว่า ใครสักคน พี่เกรท? ไปบอกทางสสวท. ให้ช่วยขอ CD รายการที่สัมภาษณ์จาก mcot ละครับ
visarute
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #68 on: May 05, 2009, 06:57:03 AM »

ยินดีด้วยกะทุกๆ คนอะ

สรุปว่าคนมาโรงเรียนบริวสเตอร์ช้าก็มี เกรท กับ เอ สองคนใช่ไหมครับ
เดี๋ยวไปติวเข้มการเอาตัวรอดให้ (ไม่รู้จะช่วยได้ไหมนะ)
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #69 on: May 05, 2009, 10:29:48 AM »

สรุปว่าคนมาโรงเรียนบริวสเตอร์ช้าก็มี เกรท กับ เอ สองคนใช่ไหมครับ
เดี๋ยวไปติวเข้มการเอาตัวรอดให้ (ไม่รู้จะช่วยได้ไหมนะ)
ขอบคุณครับพี่เอิร์ธ  Smiley

รู้สึกว่าจะมีผม ตั้ว ทิว หรือปล่าวครับที่ไปทีหลังเพราะต้องไปสู้ไข้หวัด2009ที่Mexicoก่อน  Grin

เหมือนว่า ใครสักคน พี่เกรท? ไปบอกทางสสวท. ให้ช่วยขอ CD รายการที่สัมภาษณ์จาก mcot ละครับ
เอิ่ม คือเมื่อวานพี่ลืมบอกสสวทครับ ฝากเอบอกแล้วเอก็ลืมเหมือนกัน  laugh
กะไว้ว่าพรุ่งนี้จะลองโทรไปบอกสสวท หรือไม่ก็บุกไปอสมท.เลย 555 (เผื่อได้ค่ารถอีก  2funny)

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
AYB
neutrino
*

« Reply #70 on: May 05, 2009, 04:08:02 PM »

ขอบคุณครับ

คือตอนนี้ ผมยังงงๆ ว่า จะได้ทุนมั้ย เพราะเมื่อวานไปถามสาขาโอลิมปิก เค้าบอกมาว่า รอผลของตัวแทนสาขาอื่นๆ ก่อน วันที่ 7 พค. แล้วก็ให้เวลาเค้าตัดสินใจ ถึง 12 พค.ครับ ถึงจะบอกได้ว่าได้ทุนหรือไม่
แล้วอาจารย์ก็บอกมาอีกครับว่า ถ้าไปก็คงต้องไปอังกฤษ เพราะว่ารร.ที่อเมริกาจะเปิดไปแล้ว ไปไม่ทันครับ

งงๆ มึนๆ อยู่ครับ อยากได้ข้อสรุปเร็วๆ ครับ ไม่งั้นจะต้องเสียเงินให้มหาวิทยาลัยในประเทศไทยฟรีๆ ครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #71 on: May 05, 2009, 06:19:22 PM »

...

ขอบคุณครับ

คือตอนนี้ ผมยังงงๆ ว่า จะได้ทุนมั้ย เพราะเมื่อวานไปถามสาขาโอลิมปิก เค้าบอกมาว่า รอผลของตัวแทนสาขาอื่นๆ ก่อน วันที่ 7 พค. แล้วก็ให้เวลาเค้าตัดสินใจ ถึง 12 พค.ครับ ถึงจะบอกได้ว่าได้ทุนหรือไม่
แล้วอาจารย์ก็บอกมาอีกครับว่า ถ้าไปก็คงต้องไปอังกฤษ เพราะว่ารร.ที่อเมริกาจะเปิดไปแล้ว ไปไม่ทันครับ

งงๆ มึนๆ อยู่ครับ อยากได้ข้อสรุปเร็วๆ ครับ ไม่งั้นจะต้องเสียเงินให้มหาวิทยาลัยในประเทศไทยฟรีๆ ครับ

รีบติดต่ออาจารย์สุวรรณ  coolsmiley

toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #72 on: May 05, 2009, 06:26:11 PM »

ขอบคุณครับ

แปลกๆอยู่นะเรื่องโรงเรียนที่เมกา เพราะตอนนี้โรงเรียนที่ยังไม่ประกาศผลก็มีตั้งเยอะแยะ อีกอย่างโรงเรียนที่เมกาเค้าอีกตั้งนานกว่าจะเปิด ลองถามพี่แขกดูนะ เบอร์นี้ พี่เค้าดูแลเด็กทุนที่ไปอเมริกา 026286240
« Last Edit: May 06, 2009, 09:31:33 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
visarute
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #73 on: May 06, 2009, 05:55:11 AM »

...
ผมยังงงๆ ว่า จะได้ทุนมั้ย
...

น้องคงจะได้ทุนอยู่แล้วหละมั้ง ปีที่แล้วทุนไหลไปถึงเด็ก พสวท ฟิสิกส์ หนึ่งคน ชื่่อ ปั๊บ
โรงเรียนที่อเมริกาส่วนใหญ่เปิดต้นเดือนกันยายนอะ ดังนั้นมาทันแน่นอน ถ้าอยากมา
(ปีที่แล้ว บอมเด็กเลข ก็มา) แต่มันจะฉุกละหุกหน่อย ถ้าไปอังกฤษก็ไม่ต้องรีบมาก
อเมริกาก็สนุกสนานมีความสุขดีนะ (แค่พี่เป็นคนมองโลกในแง่ร้ายเกินไป)

..
รู้สึกว่าจะมีผม ตั้ว ทิว หรือปล่าวครับที่ไปทีหลังเพราะต้องไปสู้ไข้หวัด2009ที่Mexicoก่อน  Grin
...
งั้นก็มีเกรทคนเดียวที่มาโรงเรียนบริวสเตอร์ช้าใช่ปะ เพราะตั้วกะทิวไปอังกฤษมั้ง ถ้าเข้าใจผิด บอกด้วย
Blackmaglc
neutrino
*

จงเดินไปตามทางที่เจ้าเลือก

« Reply #74 on: May 06, 2009, 01:39:07 PM »

ไดอารี่ของธิปกครับ (ออกแนวบ่นหน่อยๆนะครับ)

วันที่ 1 (24/4/2552)
        เนื่องจากนัดกันไว้ว่าบ่ายหนึ่ง ผมก็เลยไปถึงที่ สสวท. ตอนบ่ายหนึ่งเป๊ะๆในชุดเสื้อยืดกางกงยีนส์ พอไปถึงก็พบว่าทุกคนอยู่ในชุดสูทไม่ก็ชุดนักเรียน เกิดอะไรขึ้นนี่ ปรากฏว่าทุกๆคนได้รับคำสั่งจากเบื้องบนให้เปลี่ยนเป็นชุดสูทหรือนักเรียน เพื่ออะไรก็ยังไม่รู้กัน ผมก็เลยไปเปลี่ยนบ้าง ทำให้พบว่าอากาศในเมืองไทยมันไม่เหมาะกับการใส่สูทจริงๆ ใส่เดินอยู่นอกอาคารแค่ 5 นาทีเหงื่อออกเหมือนเอาน้ำทั้งแก้วราดตัว แล้วที่ใส่สูทกันนี่ จริงๆแล้วแค่เพื่อถ่ายรูปเท่านั้น อยากหล่อต้องยอมร้อนสินะ (ชุดสูทนี้มีคนว่าไว้ว่า หน้าตาจะ...แค่ไหนใส่แล้วก็หล่อ)
        มาถึง KU Home ซักบ่ายสามกว่าๆ อย่างแรกที่ทำคือต้องอาบน้ำ หลังจากตัวเริ่มเน่าเพราะชุดสูทสุดร้อน ห้องกว้างขวางดีกว่าที่คิดไว้ จัดข้าวของจนห้าโมงก็ลงไปทำกิจกรรมละลายพฤติกรรมด้านล่าง ตอนนี้มีหลายประเทศเดินทางมาถึงแล้วอย่างทีมมองโกเลีย (ซึ่งเด็กไทยบอกว่า น่าสนใจมาก 555) ทีมบรูไน ทีมไต้หวัน(ซึ่งสูงกันมากๆๆ กินข้าวกันอะไรนี่ อยากสูงบ้างจัง) ทีมเวียดนาม(ซึ่งดูแล้วบอกได้ทันทีว่าคือทีมเวียดนาม..แต่ไม่รู้ว่าดูยังไงเหมือนกัน) เริ่มาเลยทางพี่เลี้ยงก็บอกให้แต่ละทีมแนะนำตัว ทีมไทยเอก็บอกอย่างมั่นใจว่า We are Boys’ generation ซึ่งปรากฏว่าแป้กสนิทพราะชาติอื่นๆเขาไม่รู้จัก “โซ เหนียว ชี้ เด่” กันเลย คราวหน้าเลยกะว่าจะบอกว่าเราคือ Wonder Boys แทน การเล่นเกมส์ต่างๆในครั้งนี้ทำให้ผมได้รู้ว่าเด็กมหิดลอย่างพี่ตั้วกับพี่ทิวนั้นเปรี้ยวมาก เต้นได้สุดยอดจริงๆ และก็ทำให้ผมคิดได้ว่าอยู่ที่โรงเรียนไม่ค่อยได้เต้นซักเท่าไรเลย ขนาดเพลงเต้นพื้นๆประจำค่ายทั่วๆไปยังไม่รู้จัก สังเกตว่าในการแข่งขันครั้งนี้ พี่เลี้ยงเรียกว่า LO ซึ่งย่อมาจาก Liaison officer ไม่รู้แปลว่าอะไร
ตอนเย็นก็ไม่มีอะไรมาก แยกย้ายกันไปทบทวนเนื้อหาที่เรียนๆมา

วันที่ 2 (25/4/2552)
        วันนี้ตื่นเช้ามาแต่งตัวกันด้วยชุดสีฟ้าสดใส แต่พอลงไปกินข้าวเช้าก็พบว่าอีกทีมเลือกใส่เสื้อเชิ้ตสีขาว ปล่อยให้ทีมเราเป็นบลูส์บอยซะงั้น พอไปถึงงานก็เจอพวกพี่ๆค่าย 15 มากันด้วย นั่งๆสักพักก็ถูกเรียกไปรอถ่ายรูปกับนายก พอนายกตัวเป็นๆที่ทุกคนอยากเห็นมาถึง เราก็ถูกกระหน่ำด้วยโฟตอนจนเกือบปลิวทุกคน เมื่อถ่ายรูปเสร็จท่านนายกก็ถามพี่กรว่าชอบเรียนวิชาอะไร พี่กรก็ตอบอย่างมั่นใจว่าชอบภาษาไทย 555 น่าจะบอกด้วยว่าชอบสังคมและอยากให้แยกสอบสังคมเป็น 4 วิชาตอนโอเน็ต
        ตอนช่วงกล่าวรายการ นายกสำเนียงเจ๋งมากเหมือนฝรั่งเลย ช่วงที่แต่ละชาติขึ้นไปถ่ายรูปบนเวทีก็ลองสังเกตเด็กชาติต่างๆ พบว่ามีเด็กอินเดียคนหนึ่งมารู้ตอนหลังว่าอายุ 13 หน้าตาดูเทพมากเหมือนรามานุจันกลับชาติมาเกิดอะไรทำนองนั้น นอกจากนี้ก็สังเกตการณ์สาวๆของแต่ละประเทศไปเรื่อยๆ
        เมื่องานเลิกแล้วก็ไปที่โรงแรม Sofitel เพื่อไปงานเลี้ยงที่ทาง กทม เลี้ยงผู้เข้าร่วมการแข่งขัน อาหารในงานอร่อยมาก พอทานเสร็จเด็กไทยอีกทีมละอาจารย์ไทยบางคนก็เริ่มไปเต้นบนเวที พี่ตั้วกับพี่ทิวก็ไปร่วมด้วย เลยรู้ว่าที่เห็นเมื่อวานนะแค่น้ำจิ้ม สุดท้ายก็มาเต้นกันเพียบ ทั้งอิสราเอล ทั้งศรีลังกา ซึ่งสองประเทศนี้ขาแดนซ์เลย เด็กศรีลังกาเต้นดีมาก เด็กจีนก็ยังมาเต้นด้วย ท่าเต้นนั้นมั่วสุดๆอย่างไม่ต้องพูดถึง เพลง”จูบ”ของ Jet’ster ก็เอามารำวงกันได้เฉยเลย เจ้าของเพลงมาเห็นคงฮาดี เด็กๆฟิสิกส์เต้นกันบ้าสุดๆชนิดที่พี่แอปเปิ้ลซึ่งเป็นนักกีฬาว่ายน้ำทีมชาติไปแข่งนานาชาติมาหลายครั้งยังนึกไม่ถึงเลยว่าเราจะเต้นกันได้เต็มที่ขนาดนี้ พี่เปิ้ลบอกว่านักว่ายน้ำว่าเต้นกันเฮฮาแล้ว เจอเด็กฟิสิกส์ยิ่งบ้ากว่าหลายเท่า
        ไปถึงพิพิธภัณฑ์สถานพบว่าร้อนมากๆๆๆ So HOT HOT! แล้วทีมไทย A ก็ลงมติกันที่โรงแรมแล้วว่าจะไม่เปลี่ยนชุด จริงๆที่นี่มีอะไรให้ดูมาก อย่างน้อยๆ 15 ห้องจัดแสดง แต่ว่าส่วนใหญ่ก็อยู่กันแค่ห้องจัดแสดงหลักที่มีแอร์ แต่ผมเดินตามไกด์ที่กระตือรือร้นในการให้ข้อมูลมากๆแต่พูดภาษาอังกฤษไม่ค่อยได้ จึงต้องให้ LO แปลให้ สุดท้ายก็ได้เดินดูจนครบแต่เสื้อสีฟ้านี่มีคราบเกลือขาวๆขึ้นเพียบ ร้อนแบบนี้พวกจีนกับมองโกเลียคงแทบตายกันเพราะได้ข่าวว่าที่ประเทศเขาอากาศสัก 5 องศาได้ ก็ต่างจากที่บ้านเรานิดหน่อยเอง นี่ถ้าผมไม่ใช่เด็กชาติเจ้าภาพจะนึกว่าถูกพามาอาบแดดให้อ่อนเพลียตัดกำลังก่อนสอบ อยู่ได้สัก 2 ชม ก็กลับขึ้นรถในสภาพเกือบๆน้อก

วันที่ 3 (26/4/2552)
      วันนี้วันสอบวันแรก ห้าชั่วโมงในช่วงเช้าผ่านมาแบบ....แบบที่ไม่อยากจะเล่าเลย รู้แต่ว่าการสอบครั้งนี้ :
-   อาจารย์ไทยทั้งสามท่านงานเข้าแน่ๆ เมื่อต้องตรวจข้อสอบผม
-   ห้ามเอาอุปกรณ์อะไรเข้าห้องสอบเลย รวมทั้งเครื่องคิดเลขด้วยแต่ก็ไม่ได้ใช้อยู่แล้ว ได้รับแจกปากกามาแค่แท่งเดียว รู้สึกเหมือนโดนปลดอาวุธ (ขนาดเตรียมของมา    พร้อมยังสาหัสเลย) แล้วโจทย์ข้อแรกก็เหมือนจะตั้งมาล้อเลียนคนที่ถูกห้ามเอาวงเวียนเข้าห้องสอบ
-   ในห้องสอบมีแจกแบรนด์ด้วย ดังนั้นเวลาทำๆไปก็จะมีเสียงป๊อกๆ เปิดฝาโด๊ปกันเป็นระยะๆ
      ตอนเดินออกมาจากห้องสอบที่สังเกตด้วยว่าทุกๆคนยิ้มแย้มกันดีจริงๆ ทำให้รู้สึกหวั่นๆกับผลงานตัวเองยังไงชอบกล เหมือนทุกๆคนจะทำได้โอเคกันหมดเลย
      ตอนบ่ายๆไปเที่ยวที่สวนลุม ฝนตกจนน้ำท่วมทั้งๆที่เมื่อวานยังร้อนแทบละลาย แถมพอฝนตกแล้วน้ำก็นองถนนเพราะท่อตัน นี่ละประเทศไทย พอไปถึงก็รอสัก 30 นาทีเพื่อจัดการสั่งกับข้าวของแต่ละโต๊ะที่ร้านอาหารของ Joe Louise กันวุ่นวายพอสมควรจนได้ list ยาวๆมาว่าแต่ละประเทศสั่งอะไรกันบ้าง หลังจากนั้นก็เข้าไปดูการแสดงซึ่งดูเป็นมืออาชีพมากๆ แต่เป็นเรื่องกำเนิดพระคเณศ  สงสัยคงมีแค่ไทย อินเดียแล้วก็ศรีลังกามั้งที่ดูรู้เรื่อง Subtitle ภาษาอังกฤษก็ไม่ค่อยดีด้วย
       พอชมการแสดงเสร็จปรากฏว่าทางร้านเตรียมอาหารไม่ทัน ก็นะ สั่งประเทศละ 10 กว่าอย่างไม่ซ้ำกันเลย เวลาชั่วโมงกว่าก็ไม่น่าจะไหว มีแค่บัส 4 ที่ได้กินที่ร้าน อีก 3 คันต้องออกไปกินที่ food court ของ สวนลุมหลังจากรอกันได้พักใหญ่ๆจนชัวร์แล้วว่าไม่ทันแน่นอน ซึ่งศูนย์อาหารนี้ราคาสูสีพารากอนเลย แล้วดูเหมือนจะออกแนวหลอกฝรั่ง(และเอเชีย)ด้วย เช่นน้ำปั่นร้ายหน้าๆแก้ว 50-70 ร้านในๆแก้ว 25 ทีมไทยก็ไม่มีปัญหาอะไรอยู่แล้วแต่เด็กชาติอื่นๆก็คงเซ็งกันบ้าง เจออาจารย์ปิยพงษ์ด้วย โดยทางอาจารย์ยังไม่ได้กระดาษที่เราทำแต่อาจารย์มีเฉลยแล้วและก็เปิดให้พวกเราดูด้วย ผมดูไปได้ 2-3 ข้อย่อย (ซึ่งผมยังคงถูกอยู่) ก็เลิกดู ตัดสินใจแล้วว่าขออยู่ในโลกแห่งความฝันสัก 2 วัน พอสอบ lab เสร็จค่อยตื่นมาเผชิญทางกับความจริงอันโหดร้าย (แต่ไม่โหดร้ายเท่าความจริงที่ว่าอาจารย์ต้องมานั่งหาว่าผมสะเพร่าตรงไหน T_T)

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น