ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41238 Posts in 6174 Topics- by 8091 Members - Latest Member: Korn.sd15
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ขอสอบถามโจทย์กลศาสตร์ในหนังสือ สอวน ด้วยครับ ความเร่งวงโคจรวงรี
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ขอสอบถามโจทย์กลศาสตร์ในหนังสือ สอวน ด้วยครับ ความเร่งวงโคจรวงรี  (Read 6454 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Tangg
neutrino
*

« on: April 19, 2009, 12:37:19 AM »

คือโจทย์มันว่าอย่างนี้ครับ

อุกกาบาต P โคจรรอบดวงอาทิตย์ (O) เป็นแนววงรีซึ่งบรรยายด้วยฟังก์ชัน \displaystyle{r=r(\theta )=\frac{A}{1+B\cos\theta }} ซึ่ง A,B เป็นค่าคงที่ ส่วนอัตราเร็วเชิงมุม \displaystyle{\frac{d}{dt} \theta =\frac{c}{r^2}}, C เป็นค่าคงที่ จงหาขนาดของความเร่งเข้าสู้ศูนย์กลาง (O) ของอุกกาบาตเมื่อมันอยู่ที่จุด 1 และเมื่อมันอยู่ที่จุด 2
« Last Edit: April 19, 2009, 07:39:12 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: April 19, 2009, 08:45:34 AM »

...

คือวิธีทำของผมคือ
ก็ได้ว่า \displaystyle{\frac{d^2}{dt^2} r=\frac{BC^2\cos \theta (1+B \cos \theta )^2}{A^3}}
...

วิธีที่ว่าคืออะไรครับ  Huh Huh Huh

Tangg
neutrino
*

« Reply #2 on: April 19, 2009, 01:56:09 PM »

...

ก็ได้ว่า \displaystyle{\frac{d^2}{dt^2} r=\frac{BC^2\cos \theta (1+B \cos \theta )^2}{A^3}}
...

วิธีที่ว่าคืออะไรครับ  Huh Huh Huh

ก็ใช้ \vec{a}=\displaystyle{(\frac{d^2}{dt^2} r-r(\frac{d}{dt} \theta )^2)\hat{u}_r}+(r\frac{d^2}{dt^2} \theta+2(\frac{d}{dt}r)(\frac{d}{dt}\theta ))\hat{u}_\theta} ครับ
« Last Edit: April 19, 2009, 02:01:10 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
SuperHelper

« Reply #3 on: April 19, 2009, 07:35:20 PM »

...
...
แต่ในเฉลยของหนังสือเฉลยว่า
\displaystyle{a_1=\frac{C^2(1+B )^3}{A^3}}
และ \displaystyle{a_2=\frac{C^2(1-B )^3}{A^3}}
ครับ ช่วยตรวจให้ด้วยนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore

ที่เขาเฉลยนั้นถูกแล้ว  Shocked

วิธีคิดง่าย ๆ คือตรงตำแหน่งที่เขาต้องการ เป็นตำแหน่งใกล้สุดและไกลสุด เราหาขนาดความเร่งเข้าสู่ศูนย์กลางได้จาก \omega ^2 r ซึ่งทั้ง \omega = d\theta /dt และ r เขาให้มาแล้วทั้งคู่

ที่เราทำผิดนั้นอยู่ตรงที่เราลืมไปว่าเรากำลังหาอนุพันธ์เทียบกับเวลา ไม่ใช่เทียบกับมุม \theta  จริง ๆ แล้ว dr/dt = (dr/d\theta) \times (d\theta /dt)

coolsmiley
« Last Edit: April 20, 2009, 11:26:30 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #4 on: April 19, 2009, 11:09:00 PM »

...
...
\displaystyle{a_1=\frac{C^2(1+B )^3}{A^3}}
และ \displaystyle{a_2=\frac{C^2(1-B )^3}{A^3}}
ครับ ช่วยตรวจให้ด้วยนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore

ที่เขาเฉลยนั้นถูกแล้ว  Shocked

วิธีคิดง่าย ๆ คือตรงตำแหน่งที่เขาต้องการ เป็นตำแหน่งใกล้สุดและไกลสุด เราหาขนาดความเร่งเข้าสู่ศูนย์กลางได้จาก \omega ^2 r ซึ่งทั้ง \omega = d\theta /dt และ r เขาให้มาแล้วทั้งคู่

ที่เราทำผิดนั้นอยู่ตรงที่เราลืมไปว่าเรากำลังหาอนุพันธ์เทียบกับเวลา ไม่ใช่เทียบกับมุม \theta  จริง ๆ แล้ว dr/dt = (dr/d\theta) \times (d\theta /dt)

coolsmiley

อาจารย์ครับ คือตรงจุดที่ไกลสุดกับใกล้สุดครับ มัน \dfrac{d}{dt}r=0 จริง แต่ว่า \dfrac{d^2}{dt^2}r=0 ด้วยเหรอครับ ผมคิดว่ามันไม่น่าใช่นะครับ (หรือว่าผมคิดผิด  buck2)
« Last Edit: April 20, 2009, 11:27:00 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
Tangg
neutrino
*

« Reply #5 on: April 19, 2009, 11:12:05 PM »

...
...

coolsmiley

คือที่งงคือ ทำไมผมใช้อนุพันธุ์ลูกโซ่คิดแล้วคำตอบออกมาได้ไม่ตรงกันครับ ช่วยกรุณาอธิบายหน่อยนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ  icon adore bang head Cry
« Last Edit: April 20, 2009, 11:27:26 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
SuperHelper

« Reply #6 on: April 20, 2009, 11:23:36 AM »

...

อาจารย์ครับ คือตรงจุดที่ไกลสุดกับใกล้สุดครับ มัน \dfrac{d}{dt}r=0 จริง แต่ว่า \dfrac{d^2}{dt^2}r=0 ด้วยเหรอครับ ผมคิดว่ามันไม่น่าใช่นะครับ (หรือว่าผมคิดผิด  buck2)

จริงด้วย  Shocked  bang head buck2
« Last Edit: April 20, 2009, 11:29:15 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

SuperHelper

« Reply #7 on: April 20, 2009, 11:25:57 AM »

...

คือที่งงคือ ทำไมผมใช้อนุพันธุ์ลูกโซ่คิดแล้วคำตอบออกมาได้ไม่ตรงกันครับ ช่วยกรุณาอธิบายหน่อยนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ  icon adore bang head Cry

ผมทำใหม่อีกทีแล้ว ตรงกับที่เราทำมา เพราะฉะนั้นก็ไม่ตรงกับเฉลยในหนังสือเหมือนกัน  กำลังให้อาจารย์วุทธิพันธุ์ซึ่งเป็นคนเขียนตรวจที่เขาเฉลยอีกที  coolsmiley
« Last Edit: April 20, 2009, 03:55:39 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Tangg
neutrino
*

« Reply #8 on: April 20, 2009, 02:30:36 PM »

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆครับ ที่ช่วยกรุณาตรวจสอบให้ครับ  smitten
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: