มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8010 Members - Latest Member: สุกัญญา
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์อยากจะถามหนังสือของYoung เล่ม 1 P 53 ข้อ 2-1 หน่อยนะครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: อยากจะถามหนังสือของYoung เล่ม 1 P 53 ข้อ 2-1 หน่อยนะครับ  (Read 4481 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
yulzaoflord
neutrino
*

« on: April 12, 2009, 07:55:28 AM »

สวัสดีครับ อยากรบกวนผู้รู้ช่วยผมหน่อยนะครับคือ ข้อ b) น่ะครับที่เขาให้หาว่าในเวลา 5.9 s จะได้ความเร็วเฉลี่ยเท่าไหร่ใช่ไหมครับ คือคำตอบเหมือนว่าจะเอาการกระจัดมาแล้วหารด้วยเวลาที่ใช้ทั้งหมดก็ตอบแล้วครับ แต่ผมรู้สึกขัดใจยังไงไม่รู้ครับ คือ ตอนแรก 1.15 sec มันไปได้ 63 m ใช่ไหมครับ หลังจากนั้นอีก 4.75 s มันไปได้ 1000m - 63 m คือแสดงว่าแบบกราฟ st จะต้องพุ่งกระฉูดเลยจาก 1.15 - 5.9 น่ะครับ ก็เลยคิดว่า ถ้าเอาการกระจัดทั้งหมดมาหารด้วยเวลาตรงๆเลยได้หรอ คือ มันความเร็วมันน่าจะค่อนไปทางในเวลา 1.15 - 5.9 มากกว่าหรือเปล่าครับ ช่วยชี้แนะผมด้วยนะครับ อยากรู้จริงๆเลยครับ ขอบพระคุณมากๆครับ icon adore
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: April 12, 2009, 09:12:59 AM »

ทำตามนิยามความเร็วเฉลี่ย  เขานิยามว่าอย่างไรก็ทำอย่างนั้น อย่าเอาความรู้สึกส่วนตัวมาใช้  2funny

yulzaoflord
neutrino
*

« Reply #2 on: April 12, 2009, 10:40:10 AM »

2funny แต่อาจารย์ครับผมอยากรู้จริงๆนะ  Cry แต่ก็คงจะต้องทำตามนิยามอย่างที่อาจารย์ว่าแหละครับ  Grin
SuperHelper

« Reply #3 on: April 12, 2009, 10:54:35 AM »

2funny แต่อาจารย์ครับผมอยากรู้จริงๆนะ  Cry แต่ก็คงจะต้องทำตามนิยามอย่างที่อาจารย์ว่าแหละครับ  Grin

ที่ว่าอยากรู้จริง ๆ นี่มันหมายความว่าอย่างไร  แล้วที่อยากรู้อะไรนี่มันเกี่ยวกับที่คนอื่นทั้งโลกเขาตกลงใช้กันหรือไม่ งงง่ะ  Huh Huh Huh

yulzaoflord
neutrino
*

« Reply #4 on: April 12, 2009, 12:37:28 PM »

คืออยากรู้ครับว่ามันไม่เกี่ยวกับกราฟ st ใช่ไหมน่ะครับ คือว่ามันใช้คนละความเร่งกันใช่ไหมครับระหว่างสองเวลา ก็เลยสับสนว่ามันนำการกระจัดทั้งหมดมาหารด้วยเวลาเลยได้หรือเปล่า สรุปคือใช้นิยามของความเร็วเฉลี่ยได้ตลอดเลยใช่ไหมครับอาจารย์ครับว่า ความเร็วเฉลี่ย เท่ากับ การกระจัดทั้งหมดหารด้วยเวลาที่ใช้ไปทั้งหมดน่ะครับ  icon adore

ปล. ผมสงสัยข้อ 2-25 P 55 ด้วยครับ ตรงคำถาม a) เลย ตรงที่มันถามว่าหาความเร่งของกราฟ vt ที่เวลา 7 s กับ 11 s น่ะครับ คือการหาความเร่งอันนี้คือ หาได้จาก Slope หรือเปล่าครับอาจารย์แต่ผมลองหา Slope ที่เวลา 7 s แล้ว ทำไมมันได้ +5 m/s^2 ล่ะครับ เฉลยมันเป็น 6.3 น่ะครับ TWT อยากรู้จริงๆครับว่าผมคิดผิดตรงไหนผมพลาดตรงไหนไป (คิดคำนวนจาก (30-25)/1 น่ะครับ(ความเร่งที่ 7 s))
SuperHelper

« Reply #5 on: April 12, 2009, 12:41:55 PM »

ทำไมคิดว่ามันไม่เกี่ยวกับกราฟ s-t ล่ะ  กราฟ s-t ก็เป็นแค่อีกวิธีหนึ่งที่ใช้บอกความสัมพันธ์ระหว่างตำแหน่งกับเวลา  Grin

แล้วก็ค่อย ๆ ถามทีละข้อ ให้มันจบ ๆ กันไป ความเข้าใจข้อนี้อาจทำให้ปัญหาข้ออื่นหมดไปก็ได้  coolsmiley

yulzaoflord
neutrino
*

« Reply #6 on: April 12, 2009, 12:57:11 PM »

อ๋า~~~~~~~~ สงสัยผมทำจนงงตัวเองหมดแล้วล่ะครับ Cry คือตอนแรกที่ผมทำโจทย์นี้ ผมก็Plot กราฟ st ก่อนเลยล่ะเพราะว่าจะได้เห็นภาพง่ายขึ้นน่ะครับ เสร็จแล้วทีนี้ผมก็เลยคิดว่า slope st = ความเร็ว ข้อแรก ผมก็เลยจับยัดเลย (1000-63)/4.75 เลยล่ะครับก็เลยได้คำตอบออกมา ทีนี้ผมก็ไปดู โจทย์ข้อ b) ทีนี้ผมก็คงจะคิดว่ามันให้หาความเร็วเหมือนกันผมก็ไปดูSlope st อีกทีละมั้งครับแล้วก็คงงงกับตัวเองว่า มันมีกราฟสองกราฟ(เส้นตรงน่ะครับ) ทีนี้เลยหาไม่ถูก(ไม่รู้เพราะอะไรหรือว่าผมเบลอ) แต่พอผมไปดูนิยามในตอนหน้าแรกๆแล้ว ก็รู้แล้วว่าเค้านิยามมาให้ความเร็วเฉลี่ย คือ การกระจัดทั้งหมดหารด้วยเวลาที่ใช้ทั้งหมด ซึ่งก็กลับมาตั้งสติได้ครับแล้วเหมือนกับยัดสูตรเลย อาจารย์คิดว่ามีตรงไหนที่คิดว่าผมยังมีข้อผิดพลาดอีกครับ ช่วยผมหน่อยนะครับ อยากเข้าใจอย่างถ่องแท้TWT ถ้าถูกแล้วผมจะได้ผ่านสักทีคร้าบTWT ขอบพระคุณอ.ปิยพงษ์มากๆนะครับ รบกวนด้วยครับ icon adore (เสริมหน่อยครับ คือผมเพิ่งมาคิดอีกที ผมคิดว่าเป็นความเคยชินของผมที่จะหาความเร็วเฉลี่ยจากกราฟ vt น่ะครับ แล้วพอมาเจอกราฟ st สับสนเล็กน้อย จะไปหาslope ทำไมไม่รู้ เค้าก็ให้การกระจัดมาแล้วนินะ ถูกหรือเปล่าครับ?)
« Last Edit: April 12, 2009, 01:01:21 PM by yulzaoflord » Logged
SuperHelper

« Reply #7 on: April 12, 2009, 01:43:21 PM »

ถ้าจะหาความเร็วเฉลี่ยจากกราฟ s-t โดยนิยามของความเร็วเฉลี่ยแล้ว ต้องหาจากความชันของเส้นตรงที่เชื่อมจุดแรกกับจุดสุดท้ายของการเคลื่อนที่ที่สนใจ  coolsmiley

yulzaoflord
neutrino
*

« Reply #8 on: April 13, 2009, 12:49:54 PM »

เข้าใจแล้วครับ!~ คือการกระจัดลัพธ์ใช่ไหมครับแล้วค่อยหารด้วยเวลาทั้งหมด ขอบพระคุณอาจารย์ปิยพงษ์มากๆนะครับ ที่สละเวลามาดูโจทย์ให้ผมได้เข้าใจ ขอบพระคุณท่านมากๆนะครับ  icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore Smiley angel
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น