ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41529 Posts in 6269 Topics- by 9361 Members - Latest Member: EdenZe
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: สิ่งที่อยากทราบว่าด้วยเรื่องการสอบ สอวน. รอบพิเศษในปีหน้า  (Read 20610 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Blackmaglc
neutrino
*

จงเดินไปตามทางที่เจ้าเลือก

« Reply #15 on: June 07, 2009, 11:26:47 PM »

อีกเรื่องหนึ่งของการเปลี่ยนแปลงระบบที่ผมเพิ่มนึกขึ้นมาได้คือ

นักเรียนที่อยู่ ม6 แล้วไม่ได้อยู่ในค่ายใดค่ายหนึ่ง จะไม่มีโอกาสเข้าค่าย 25 คน แล้ว เพราะการจะเข้าค่าย 25 คน ตอนศึกษาชั้น ม6 ได้นั้นต้องเริ่มตั้งแต่ค่าย สอวน ตุลาคม ตอนอยู่ชั้น ม5

ถ้าเป็นอย่างเดิม นักเรียน ม6 มีโอกาสแก้ตัวในการสอบ สสวท รอบแรก

อย่างนี้นักเรียนชั้น ม6 จะมีโอกาสน้อยลงไหมครับ เพราะที่สังเกตในค่าย 25 คนปีล่าสุดก็มีพี่ๆ ม6 ที่ผ่านเข้ามาจากทางการสอบ สสวท อยู่จำนวนหนึ่งเหมือนกัน

(อย่างไรก็ตาม ไม่ว่าโอกาสจะมากหรือน้อย ที่สำคัญคือทำวันนี้ให้ดีที่สุดครับ)  Smiley

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #16 on: June 08, 2009, 07:12:49 AM »

วันเสาร์ที่ 20 มิถุนายนนี้ สอวน. จะประชุมใหญ่ ใครที่อยากเสนอเรื่องอะไรให้พิจารณา ช่วยกรุณารวบรวมประเด็นพร้อมเหตุผลสนับสนุนและเหตุผลค้าน นำเสนอมา จะได้ส่งต่อให้ที่ประชุมสอวน.เพื่อพิจารณาอีกที  เวลาเสนอเหตุผลอย่านึกแต่ด้านดีที่ตัวเองชอบอย่างเดียว ให้นึกถึงเหตุผลคัดค้านด้วย เพราะเสนอไปคนอื่นเขาก็มีเหตุผลของเขาเช่นกัน ถ้าเราไม่คิดถึงเหตุผลของคนอื่นไว้ก่อน อาจพบว่าเหตุผลของเรามีน้ำหนักน้อยในการตัดสินใจ  Grin

cs
neutrino
*

« Reply #17 on: June 19, 2009, 08:38:24 PM »

อาจารย์ครับ คือเมื่อไม่มีการสอบ สอวน. รอบพิเศษเเล้ว ค่ายเเรกม5 น่าจะรับเพิ่มขึ้นอีกนะครับ
จะได้ให้โอกาสหลายๆคนหน่อยครับ
ขอบคุนครับ
« Last Edit: June 19, 2009, 08:41:55 PM by cs » Logged
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #18 on: June 19, 2009, 08:47:09 PM »

อาจารย์ครับ คือเมื่อไม่มีการสอบ สอวน. รอบพิเศษเเล้ว ค่ายเเรกม5 น่าจะรับเพิ่มขึ้นอีกนะครับ
จะได้ให้โอกาสหลายๆคนหน่อยครับ
ขอบคุนครับ
เห็นด้วยกับเรปบนครับ เพื่อนผมหลายๆคนก็อยากจะเสนอให้รับ ม5 เพิ่ม อีก เพื่อเป็นการให้โอกาสเด็ก ม 5 รุ่นนี้      เป็นที่รู้กันว่าถ้ามาเริ่มตอน ม5 จะช้าไปเพราะตอนนี้ไม่มีสอบ สสวท แล้ว เลยอยากให้โอกาสสุดท้ายกับเด็ก ม 5 รุ่นนี้ บางคนก็ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าจะไม่มีสอบสสวทอีกแล้ว เลยพลาดไป
อยากให้ที่ประชุมพิจารณาเรื่องนี้ด้วยครับ รับเพิ่มคงไม่เสียหายอะไรมากแล้วยังเพิ่มโอกาสเด็กอีกด้วย
« Last Edit: June 19, 2009, 08:48:46 PM by GunUltimateID » Logged
cs
neutrino
*

« Reply #19 on: June 19, 2009, 09:37:47 PM »

อาจารย์เห็นว่ายังไงบ้างครับ
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #20 on: June 20, 2009, 11:44:38 PM »

อีกเรื่องหนึ่งของการเปลี่ยนแปลงระบบที่ผมเพิ่มนึกขึ้นมาได้คือ

นักเรียนที่อยู่ ม6 แล้วไม่ได้อยู่ในค่ายใดค่ายหนึ่ง จะไม่มีโอกาสเข้าค่าย 25 คน แล้ว เพราะการจะเข้าค่าย 25 คน ตอนศึกษาชั้น ม6 ได้นั้นต้องเริ่มตั้งแต่ค่าย สอวน ตุลาคม ตอนอยู่ชั้น ม5

ตามที่น้องเบนเขียนอย่างนี้ผมก็เห็นด้วยครับ เพราะว่าเป็นการจำกัดสิทธิ์ของนักเรียนชั้น ม.6 ที่ไม่ได้เข้าค่ายสอวน.มาก่อน ดังนั้นนักเรียน ม.6 ที่ไม่เคยเข้าค่ายก็จะไม่มีเป้าหมายอย่างอื่นนอกจากการสอบเข้ามหาวิทยาลัย

อย่างไรก็ตาม ไม่ทราบว่าผลการประชุมเป็นอย่างไรบ้างครับ
NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #21 on: June 21, 2009, 02:53:46 AM »

....

ตามที่น้องเบนเขียนอย่างนี้ผมก็เห็นด้วยครับ เพราะว่าเป็นการจำกัดสิทธิ์ของนักเรียนชั้น ม.6 ที่ไม่ได้เข้าค่ายสอวน.มาก่อน ดังนั้นนักเรียน ม.6 ที่ไม่เคยเข้าค่ายก็จะไม่มีเป้าหมายอย่างอื่นนอกจากการสอบเข้ามหาวิทยาลัย

อย่างไรก็ตาม ไม่ทราบว่าผลการประชุมเป็นอย่างไรบ้างครับ
มีสอบ สสวท รอบแรก แล้วม.6 ที่ไม่เคยเข้าค่าย เค้าคิดถึงเรื่องอื่นกันด้วยหรอ = =

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
Thanakorn
neutrino
*

« Reply #22 on: June 23, 2009, 06:21:06 PM »

วันเสาร์ที่ 20 มิถุนายนนี้ สอวน. จะประชุมใหญ่ ใครที่อยากเสนอเรื่องอะไรให้พิจารณา ช่วยกรุณารวบรวมประเด็นพร้อมเหตุผลสนับสนุนและเหตุผลค้าน นำเสนอมา จะได้ส่งต่อให้ที่ประชุมสอวน.เพื่อพิจารณาอีกที  เวลาเสนอเหตุผลอย่านึกแต่ด้านดีที่ตัวเองชอบอย่างเดียว ให้นึกถึงเหตุผลคัดค้านด้วย เพราะเสนอไปคนอื่นเขาก็มีเหตุผลของเขาเช่นกัน ถ้าเราไม่คิดถึงเหตุผลของคนอื่นไว้ก่อน อาจพบว่าเหตุผลของเรามีน้ำหนักน้อยในการตัดสินใจ  Grin
ไม่ทราบว่าผลการประชุมเป็นอย่างไรบ้างครับอาจารย์  icon adore
krit27809
neutrino
*

« Reply #23 on: September 15, 2009, 10:18:09 PM »

อาจารย์ครับ มีสรุปว่า จะมีการจัดสอวน รอบพิเศษอีกมั้ยครับ Shocked
(อยากให้มีอยู่อีกปีหนึ่งน่ะครับ)
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #24 on: September 15, 2009, 10:47:31 PM »

อาจารย์ครับ มีสรุปว่า จะมีการจัดสอวน รอบพิเศษอีกมั้ยครับ Shocked
(อยากให้มีอยู่อีกปีหนึ่งน่ะครับ)

เท่าที่เขาตกลงกันนั้น ไม่มีอีกแล้ว  coolsmiley

Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to: