ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41243 Posts in 6175 Topics- by 8102 Members - Latest Member: hades
mPEC Forumบทเรียนการใช้โปรแกรม Mathematica (Moderator: psaipetc)ช่วยดูโมเดลตัวนี้ให้ผมทีครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ช่วยดูโมเดลตัวนี้ให้ผมทีครับ  (Read 3143 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
southbridge
neutrino
*

« on: April 04, 2009, 10:02:06 PM »

จากรูปอ่าครับ คือผมจะลองสร้างโมเดลของ ก้อนมวลติดสปริงแกว่งไปมา บนพื้นที่มีแรงเสียดทาน โดยใช้เงื่อนไขดังรูปอ่าครับ ตามโค๊ด อยากถามว่าทำไมมีจุดๆหนึ่งที่มีค่ากระโดดไปถึงอนันต์ แทนที่ค่าตรงนั้นน่าจะทับแกน x พอดี หรือว่าผมเข้าใจนิยามแรงเสียดทานผิด ?

ยอมโง่ หนึ่งนาที ดีกว่าโง่ตลอดชีวิต
Bright
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #1 on: April 06, 2009, 10:01:42 PM »

ดูจาก error ที่เกิดขึ้นในรูปภาพคุณแล้ว Mathematica มีปัญหาในการหาคำตอบให้คุณที่ตำแหน่งนั้นครับ
(มันเกี่ยวกับ methods ที่ Mathematica ใช้ครับ ลองดูใน help ของ Mathematica หรือในหนังสือ Numerical analysis สำหรับรายละเอียดครับ  Grin)

ถ้าคุณไม่ได้จริงจังว่า Mathematica ต้องให้ค่า x[ t] จากการแก้สมการนั้นต้องมีความถูกต้องถึงทศนิยมเยอะๆ (อยากดูผลแบบหยาบๆ)
คุณลองปรับลดค่าความถูกต้องลงมาก็ได้เช่น AccuracyGoal -> 2

Manipulate[
 f[ t_ ] :=
  Piecewise[{{\[Mu] m 9.8, t < 0}, {0, t == 0}, {-\[Mu] m 9.8,
     t > 0}}];
 sol = NDSolve[{m x''[ t] + k (x[ t] - l) == f[x'[ t ]], x[ 0 ] == 0,
    x'[ 0 ] == u}, x[ t ], {t, 0, 30}, AccuracyGoal -> 2];
 Plot[Evaluate[x[ t ] /. sol], {t, 0, 30}, PlotStyle -> Automatic],
 {m, 10^-10, 10, Appearance -> "Labeled"}, {k, 0, 10,
  Appearance -> "Labeled"}, {u, 0, 30,
  Appearance -> "Labeled"}, {\[Mu], 0, 0.1,
  Appearance -> "Labeled"}, {l, 0, 30, Appearance -> "Labeled"}
 ]
southbridge
neutrino
*

« Reply #2 on: April 06, 2009, 10:23:19 PM »

ขอบคุณมากครับ  ใช้ได้ดีเลย
« Last Edit: April 06, 2009, 10:26:36 PM by southbridge » Logged

ยอมโง่ หนึ่งนาที ดีกว่าโง่ตลอดชีวิต
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: