มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41094 Posts in 6121 Topics- by 6785 Members - Latest Member: TC4809
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์อยากถามหนังสือของYoung เล่มแรก หน้า 13 ตย.ที่ 15 ครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: อยากถามหนังสือของYoung เล่มแรก หน้า 13 ตย.ที่ 15 ครับ  (Read 2332 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
yulzaoflord
neutrino
*

« on: April 03, 2009, 09:01:22 AM »

สวัสดีครับ คือผมสงสัยเล็กน้อยกับคำถาม a) ที่ว่าหาระยะทาง ครับ คือผมก็นึกว่าอ่อระยะทางเป็น Scalar ก็เลยจับบวก ได้ 3 km แต่ว่าพอไปดูเฉลยแล้วกลายเป้น 2.24 km ซะงั้นครับ  คือผมค่อนข้างงง กับคำศัพท์ มากเลยครับ อย่างที่ไปเรียนฟิสิกส์มีข้อนึง มันถามว่าบ้านอยู่ห่างจากโรงเรียนเท่าไหร่ อย่างนี้ทำไมมันถึงต้องใช้การกระจัดครับ (ถ้ามันบอกว่าเดินออกจากบ้านไปทางทิศเหนือ 1 km เดินไปทิศตะวันออก 2 Km ถึงโรงเรียนพอดี) หรือเพราะข้อมูลที่มันให้มาเป็น การกระจัดครับ ช่วยตอบทีนะครับ ขอบพระคุณครับ         icon adore icon adore icon adore bang head reading reading reading                                     

ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: April 03, 2009, 04:54:24 PM »

สวัสดีครับ คือผมสงสัยเล็กน้อยกับคำถาม a) ที่ว่าหาระยะทาง ครับ คือผมก็นึกว่าอ่อระยะทางเป็น Scalar ก็เลยจับบวก ได้ 3 km แต่ว่าพอไปดูเฉลยแล้วกลายเป้น 2.24 km ซะงั้นครับ  คือผมค่อนข้างงง กับคำศัพท์ มากเลยครับ อย่างที่ไปเรียนฟิสิกส์มีข้อหนึ่ง มันถามว่าบ้านอยู่ห่างจากโรงเรียนเท่าไหร่ อย่างนี้ทำไมมันถึงต้องใช้การกระจัดครับ (ถ้ามันบอกว่าเดินออกจากบ้านไปทางทิศเหนือ 1 km เดินไปทิศตะวันออก 2 Km ถึงโรงเรียนพอดี) หรือเพราะข้อมูลที่มันให้มาเป็น การกระจัดครับ ช่วยตอบทีนะครับ ขอบพระคุณครับ         icon adore icon adore icon adore bang head reading reading reading                                     

อ่านโจทย์ให้ดี มันมีคำขยายความต่ออยู่ข้างหลัง

เขาให้หาระยะทางจากจุดตั้งต้น ไม่ใช่ระยะทางในการเดินทางทั้งหมด  coolsmiley

yulzaoflord
neutrino
*

« Reply #2 on: April 05, 2009, 02:04:08 PM »

อ๋า~~~~~ แย่จริงๆเลยผม  uglystupid2 ขอบคุณอาจารย์มากๆนะขอรับ^^
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น