มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41106 Posts in 6126 Topics- by 7291 Members - Latest Member: ThemeTurbo8
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาฟิสิกส์อื่นๆ ถามหนังสือYoung หน้า 8 เกี่ยวกับความไม่แน่นอนและเลขนัยสำคัญครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามหนังสือYoung หน้า 8 เกี่ยวกับความไม่แน่นอนและเลขนัยสำคัญครับ  (Read 2398 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
yulzaoflord
neutrino
*

« on: May 02, 2009, 04:23:56 PM »

สวัสดีครับ ขอโทษนะครับที่ตั้งกระทู้เยอะมาก แต่ผมไม่เข้าใจจริงๆรบกวนด้วยนะครับ เข้าประเด็นคือ สิ่งที่ผมสงสัยอยู่ที่หน้า 8 ย่อหน้าที่ 3 บรรทัดที่ 4 ครับ ที่พิมพ์ว่า 3.1416*2.34*0.58 = 4.3 นะครับ งงว่าจากที่เขากล่าวมาข้างต้น จำนวนเลขนัยสำคัญของผลลัพธ์ต้องมีจำนวนไม่มากกว่าจำนวนตัวเลขนัยสำคัญที่น้อยที่สุดของตัวประกอบที่คูณหรือหารกันไม่ใช่เหรอครับ แล้วทำไม 4.3 มีจำนวนเลขนัยสำคัญมากกว่า 2.34 และ 0.58 ล่ะครับ
 ประเด็นที่ 2 ถามเกี่ยวกับความเข้าใจจาก หน้าที่ 7 ตัวอย่างที่ 1-1 ผมสามารถตอบคำตอบว่าได้เท่ากับ 341.1 m/s ได้ไหมครับอาจารย์ ตามหลักของการตูณหารเลขนัยสำคัญ??

ขอความกรุณาด้วยนะครับ รบกวนพี่ๆและอาจารย์ที่เคารพด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ icon adore icon adore
« Last Edit: May 02, 2009, 04:28:06 PM by yulzaoflord » Logged
Blackmaglc
neutrino
*

จงเดินไปตามทางที่เจ้าเลือก

« Reply #1 on: May 02, 2009, 05:10:36 PM »

2.34 มีเลขนัยสำคัญ 3 ตัว
0.58 มีเลขนัยสำคัญ 2 ตัว
คำตอบคือ 4.3 ซึ่งมีเลขนัยสำคัญ 2 ตัว ตามจำนวนเลขนัยสำคัญที่น้อยที่สุดของตัวที่มาคูณ(หรือหาร)กัน ถูกแล้วนี่ครับ

ข้อหน้า 7 ตอบโดยมีเลขนัยสำคัญเป็น 4 ตัว (คือ 341.1) ก็ได้ครับ เพราะมันไม่มากกว่า 5 ตัวข้อมูลตั้งต้นที่โจทย์กำหนดมาให้
แต่ปกติแล้วอย่างเวลาเราทำการทดลองเราก็จะพยายามหาค่าให้ได้ละเอียดที่สุดครับ

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
yulzaoflord
neutrino
*

« Reply #2 on: May 02, 2009, 05:16:37 PM »

ขอบคุณพี่Blackmagic มากๆ เลยนะขอรับ icon adore icon adore เข้าใจแล้วครับ Smiley angel icon adore
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น