ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41238 Posts in 6174 Topics- by 8091 Members - Latest Member: Korn.sd15
mPEC Forumบทเรียนการใช้โปรแกรม Mathematica (Moderator: psaipetc)ต้องการจะคืนค่าเดิม ทำไงครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ต้องการจะคืนค่าเดิม ทำไงครับ  (Read 4375 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
southbridge
neutrino
*

« on: March 27, 2009, 03:20:08 PM »

ตามรูปครับ
ผมต้องการให้ทุกครั้งที่ใส่ M[1],M[2],M[3] มีการคืนค่า เดิม อย่าง x2[t]=x2[t] ไม่ใช่ x2[t] = x1[t]-l ผมใช้คำสั่ง Clear ก็ไม่ได้

ผมพึ่งเคยใช้ Mathematica อ่าครับ ได้โปรดช่วยชี้แนะด้วย

ยอมโง่ หนึ่งนาที ดีกว่าโง่ตลอดชีวิต
southbridge
neutrino
*

« Reply #1 on: March 27, 2009, 06:58:05 PM »

อีกคำถาม ถ้าเราจะแก้ numerical solve ที่มีเงื่อนไขที่ ติดฟังก์ชั่นไว้ ต้องทำไงบ้างครับ

ตามรูป

ยอมโง่ หนึ่งนาที ดีกว่าโง่ตลอดชีวิต
Bright
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #2 on: March 28, 2009, 03:41:39 PM »

ไม่ค่อยเข้าใจว่าคุณกำลังทำอะไร Smiley แต่
คุณต้องระวังการใช้คัวแปรที่เป็น subscript นะครับ เพราะMathematica มองว่ามันไม่เหมือนกันครับ
Head[ x ]
Symbol

Head[x1]
Subscript

ถ้าคุณจะลบค่าที่ให้กับตัวแปรที่เป็น subscript แนะนำให้ใช้ อย่างเช่น
x1=. ;  (* ตัวแปร เท่ากับ จุด *) 
หรือ
Clear[Subscript]

ส่วนคำถามที่สองตัวฟังก์ชั่น f มันมีความหมายอย่างที่ผมเขียนหรือเปล่าลองดูนะครับ
เพราะไม่แน่ใจว่าคุณต้องการเปรียบเทียบกับค่า t หรือ x'[t]

f[a_]=Piecewise[{{1, a < 0}, {0, a >= 0}}]

sol = NDSolve[{5 x''[t] + x[t] + 5 f[x'[ t ]] == 0, x'[ 0 ] == 5,
   x[ 0 ] == 1}, x, {t, -17, 17}]

ลอง plot ค่าดูครับ

Plot[Evaluate[x[ t ] /. sol], {t, -17, 17}]
southbridge
neutrino
*

« Reply #3 on: March 28, 2009, 05:06:00 PM »

ขอบคุณมากครับ

southbridge
neutrino
*

« Reply #4 on: March 29, 2009, 03:05:12 PM »

มีอีกคำถามครับ ตามรูป คือผมต้องการจะให้เขียน f'(x) แล้ว out ออกมาเป็น f'(x) ไม่ใช่ "Derivative[1][f](x) อ่าครับ

ปล.ที่ถามมาทั้งหมดคือ คือผมต้องการจะเอาค่าที่เขียนไปสร้างชุดสมการเพื่อแก้ ndsolve ใน Manipulate
« Last Edit: March 29, 2009, 03:08:26 PM by southbridge » Logged

Bright
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #5 on: March 29, 2009, 10:57:37 PM »

Derivative[1]f[ ] [ x ] มันมีความหมายเดียวกันกับ f [ x ] ครับ

f' [ x ]//FullForm

รายละเอียดดูได้ใน Help ของ Derivative นะครับ

ถ้าจะลบค่าที่ให้กับ f’[ x ] แนะนำให้ใช้ f’ [ x ]=. ดีกว่าครับ

ถ้าคุณให้ค่าอย่างเช่น f’ [ x ]=2 แล้วมีการมานิยาม ฟังก์ชั่น f[ x ] ทีหลัง
เช่น f[ x_ ]:=Sin[ x ] 
f’[ x ] จะเท่ากับ Cos[ x ] ครับ
ถ้าต้องการค่าเดิมกลับมาต้อง Clear[ f ] ก่อนครับ
« Last Edit: March 29, 2009, 10:59:40 PM by Bright » Logged
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: