มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41228 Posts in 6164 Topics- by 8004 Members - Latest Member: s.dechawat
Pages: « 1 2 3 4 5   Go Down
Print
Author Topic: ห้องเรียนภาคค่ำ(เพื่อน้องที่อ่านหนังสือเสร็จเร็วแล้วเข้าmpec^^)  (Read 45915 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
mhe_kub
neutrino
*

« Reply #60 on: March 21, 2009, 08:17:16 PM »

(G1.4)ระยะห่างระหว่างแกแล็กซี่ TaeYoen กับโลกเป็นเท่าใด วัดโดย Kwon Yuri

ระยะห่างซึ่งวัดโดย Kwon Yuriนั้นเป็นความยาวที่หดสั้นลง ตามหลัก Length Contraction
นั่น คือ \ell = \dfrac{\ell _{p}}{\gamma}
\ell _{p} = 2\times 10^{20} m
\gamma = 211.55
\ell = \dfrac{2\times10^{20}}{211.55}
\ell = 9.45\times10^{17} m
ระยะห่างระหว่างแกแล็กซี่ TaeYoen กับโลกเป็น 9.45\times10^{17} m วัดโดย Kwon Yuri
เสร็จแล้วครับ ขอบคุณสำหรับความเข้าใจที่ให้ผมและทุกๆคนด้วยครับ
great ดีครับ

อีกนิดนะครับ เวลาน้องแทนค่าตัวเลข น้องควรจะใส่หน่วยกำกับไว้ทุกๆที่นะครับ นอกจากจะทำให้ตัวน้องเองสามารถตรวจสอบหน่วย(Dimesion)และระดับเลขชี้กำลัง(กิโล, มิลลิ, นาโน ฯลฯ)แล้ว ยังเป็นการทำให้คะแนนการแสดงวิธีทำของน้องดีขึ้นด้วย เพราะแน่นอนว่าทำให้ผู้ตรวจข้อสอบเห็นที่มาที่ไปของการแทนค่าของน้องได้ชัดเจนมากขึ้น (แต่บางครั้งเวลาแทนค่าหลายๆที่มากมายมหาศาลอย่างที่ผมเจอบ่อยๆในโจทย์Thermodynamicsก็อาจจะอนุโลมให้เติมหน่วยสุดท้ายไว้ข้างหลังสุดของก้อนตัวเลขนะครับ  Grin)

อีก 9 วันพี่ก็จะสอบคัดเลือกผู้แทนฯแล้ว พี่อาจจะหายไปบ้างนะครับ แต่ก็จะเข้ามาตอนค่ำๆถ้าเจอคำถามที่ตอบได้ทันทีจะตอบให้(ถ้ามีคนถามนะ Smiley)

ขอบคุณมากครับ  icon adore
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #61 on: March 21, 2009, 08:17:35 PM »

Young-freedman
ช่วยดูให้ทีครับว่าคิดถูกหรือเปล่า

Q39-4 คุณคิดว่าชีวิตประจำวันจะเปลี่ยนไปอย่างไรถ้าอัตราเร็วแสงมีค่าเท่ากับ10 m/s แทนที่จะเป็น  3.00\times10^8
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Q39-9
ทฤษฎีสัมพัทธภาพพิเศษกำหนดขีดจำกัดบนสำหรับอัตราเร็วที่อนุภาคใดๆจะมีได้
มีขีดจำกัดบนสำหรับสำหรับพลังงานและโมเมนตัมของอนุภาคหรือไม่ จงอธิบาย
------------------------------------------------------------------------------------------

ผมคิดว่าไม่มีขีดจำกัดนะครับ เพราะมีบางสิ่งที่มวลเป็นอนันต์

« Last Edit: March 21, 2009, 10:06:04 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
mhe_kub
neutrino
*

« Reply #62 on: March 21, 2009, 08:25:57 PM »

ผมคิดว่าไม่มีขีดจำกัดนะครับ เพราะมีบางสิ่งที่มวลเป็นอนันต์

ในความคิดผม ไม่น่าพูดถึงมวลเป็นอนันต์นะครับ เพราะดูมันวัดไม่ได้ครับ
ให้ดีน่าจะบอกว่า v\to cแล้ว
\vec{p} = \dfrac{m\vec{v}}{\sqrt{1-(v/c)^2}} เข้าหาอนันต์ และ
E = \dfrac{mc^2}{\sqrt{1-(v/c)^2}} เข้าหาอนันต์
ผมคิดว่า ดีกว่าบอกว่า มวลเป็นอนันต์นะครับ
ผมก็ลองเสนอความคิดดูนะครับ ก้ไม่ต้องเชื่อก็ได้นะครับ เพราะผมก้ไม่ได้เก่งอะไรครับ
« Last Edit: March 21, 2009, 08:27:50 PM by mhe_kub » Logged
shizu_kao
neutrino
*

« Reply #63 on: March 22, 2009, 01:59:32 PM »

จาก http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,2633.0.html

...
เริ่มจากข้อมูลที่โจทย์ให้ในเรื่องของความเข้มแสงจากดวงอาทิตย์ที่ตกลงที่ผิวบรรยากาศโลก (Solar Constant : S)
\displaystyle{S = {P \over {4\pi {R_{SE}}^2 }}}
เมื่อ P คือกำลังงานจากดวงอาทิตย์
และกำลังงานนี้ก็เท่ากับกำลังงานในการแผ่รังสีของดวงอาทิตย์เอง
...

งงว่าสูตรนี้มาจากไหนอะค่ะ
mhe_kub
neutrino
*

« Reply #64 on: March 22, 2009, 02:14:12 PM »

จาก http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,2633.0.html

...
เริ่มจากข้อมูลที่โจทย์ให้ในเรื่องของความเข้มแสงจากดวงอาทิตย์ที่ตกลงที่ผิวบรรยากาศโลก (Solar Constant : S)
\displaystyle{S = {P \over {4\pi {R_{SE}}^2 }}}
เมื่อ P คือกำลังงานจากดวงอาทิตย์
และกำลังงานนี้ก็เท่ากับกำลังงานในการแผ่รังสีของดวงอาทิตย์เอง
...

เอ่อ ผมก็อยากรู้ด้วยครับ รู้สึกว่า ในค่ายที่ผ่านมาไม่มีการพูดถึงเลยแม้สักนิดนะครับ
รบกวนผู้มีความรู้ด้วยนะครับ  icon adore icon adore
ปล. shizu_kao ฟิตจังเลยครับ
« Last Edit: March 22, 2009, 02:21:35 PM by mhe_kub » Logged
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #65 on: March 22, 2009, 05:07:41 PM »

...
...

เอ่อ ผมก็อยากรู้ด้วยครับ รู้สึกว่า ในค่ายที่ผ่านมาไม่มีการพูดถึงเลยแม้สักนิดนะครับ
รบกวนผู้มีความรู้ด้วยนะครับ  icon adore icon adore

ก็คำว่าความเข้ม (intensity)มันนิยามว่ากำลังต่อพื้นที่หน้าตัดอยู่แล้วนิครับ
shizu_kao
neutrino
*

« Reply #66 on: March 22, 2009, 06:31:00 PM »

ก็คำว่าความเข้ม (intensity)มันนิยามว่ากำลังต่อพื้นที่หน้าตัดอยู่แล้วนิครับ

อ่อค่ะ เราเบลอเอง  buck2
shizu_kao
neutrino
*

« Reply #67 on: March 22, 2009, 09:11:48 PM »

...

เราตามไม่ค่อยทันน่ะ  buck2  Grin
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #68 on: March 22, 2009, 09:52:25 PM »

ว่าแต่น้องๆชื่ออะไรกันบ้างเหรอครับ
Silver Physics
neutrino
*

« Reply #69 on: March 22, 2009, 10:04:59 PM »

ที่ผมอ่านๆมาตอนนี้ผมคิดว่าน่าจะได้ทุกเรื่องแล้วนะครับถ้ามีคำถามยากๆละก็ช่วยถามมาหน่อยนะครับ(เอาไม่เกินระดับค่าย2)เผื่อถ้าไม่ได้จะได้ทบทวนเรื่องนั้นให้เข้าใจดูอีกที
mhe_kub
neutrino
*

« Reply #70 on: March 23, 2009, 05:00:03 PM »

ขอถามนิดนึงนะครับ
ถ้าหากเลนส์ไม่บางหนะครับ คือมีความหนา
เราต้องไปเริ่มใหม่ที่กฎของสเนลล์ของแต่ละผิวโค้งเลยใช่ไหมครับ
พอหาแล้ว เราจะหาความยาวโฟกัสอย่างไรต่ออะครับ
อย่างเช่น โจทย์ปลายค่าย 2 ปี 2550 ข้อ 3 ครับ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,2633.0.html
แล้วขอถามอีกข้อนึงครับ ปี 2550 ข้อ 8.1 อะครับ แนวคิดเป็นยังไงหรอครับ
ขอบคุณมากๆครับ  icon adore icon adore
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #71 on: March 23, 2009, 05:17:11 PM »

ขอถามนิดหนึ่งนะครับ
ถ้าหากเลนส์ไม่บางหนะครับ คือมีความหนา
เราต้องไปเริ่มใหม่ที่กฎของสเนลล์ของแต่ละผิวโค้งเลยใช่ไหมครับ
พอหาแล้ว เราจะหาความยาวโฟกัสอย่างไรต่อครับ
อย่างเช่น โจทย์ปลายค่าย 2 ปี 2550 ข้อ 3 ครับ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,2633.0.html
แล้วขอถามอีกข้อหนึ่งครับ ปี 2550 ข้อ 8.1 ครับ แนวคิดเป็นยังไงหรอครับ
ขอบคุณมากๆครับ  icon adore icon adore
ก็คงไม่ต้องถึงขนาดไปเริ่มที่กฎของสเนลล์หรอกครับ ใช้สูตรการประมาณแบบ paraxial ray (ประมาณว่าตกกระทบใกล้ๆกับกึ่งกลางเลนส์และผิวเลนส์ตรงนั้นประมาณเป็นผิวทรงกลมที่มีรัศมีความโค้ง R) ที่พิสูจน์จากกฎของสเนลล์ ดังนี้
\dfrac{n_1}{p}+\dfrac{n_2}{q} = \dfrac{n_2 - n_1}{R}
เมื่อ
n_1

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
mhe_kub
neutrino
*

« Reply #72 on: March 23, 2009, 06:11:21 PM »

ขอถามนิดหนึ่งนะครับ
พอหาแล้ว เราจะหาความยาวโฟกัสอย่างไรต่อครับ
แล้วขอถามอีกข้อหนึ่งครับ ปี 2550 ข้อ 8.1 ครับ แนวคิดเป็นยังไงหรอครับ
ก็คงไม่ต้องถึงขนาดไปเริ่มที่กฎของสเนลล์หรอกครับ ใช้สูตรการประมาณแบบ paraxial ray (ประมาณว่าตกกระทบใกล้ๆกับกึ่งกลางเลนส์และผิวเลนส์ตรงนั้นประมาณเป็นผิวทรงกลมที่มีรัศมีความโค้ง R) ที่พิสูจน์จากกฎของสเนลล์ ดังนี้
\dfrac{n_1}{p}+\dfrac{n_2}{q} = \dfrac{n_2 - n_1}{R}
เมื่อ
n_1
ขอบคุณมากครับ พี่เกรท
เอ่อมีอีกคำถามอะครับ คือ ข้อ 8.1 ปี 2550 อะครับ แนวคิดเป็นไงหรอครับ
SuperHelper

« Reply #73 on: March 23, 2009, 06:42:09 PM »

เอ่อมีอีกคำถามครับ คือ ข้อ 8.1 ปี 2550 ครับ แนวคิดเป็นไงหรอครับ

ผมใช้การเคลื่อนที่แบบวงกลม แบ่งของเหลวเป็นก้อนๆ
\sum F = m\omega ^2r
SuperHelper

« Reply #74 on: August 29, 2010, 04:04:19 PM »

Q39-4 คุณคิดว่าชีวิตประจำวันจะเปลี่ยนไปอย่างไรถ้าอัตราเร็วแสงมีค่าเท่ากับ10 m/s แทนที่จะเป็น  3.00\times10^8
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เราจะรู้สึกทุกอย่างเป็น slowmotion รึเปล่าครับ หรือว่าเหมือนเดิมเพราะระบบประสาทของเราก็จะช้าลงด้วย
Pages: « 1 2 3 4 5   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น