มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8010 Members - Latest Member: สุกัญญา
Pages: « 1 2 3 4 5 »   Go Down
Print
Author Topic: ห้องเรียนภาคค่ำ(เพื่อน้องที่อ่านหนังสือเสร็จเร็วแล้วเข้าmpec^^)  (Read 45933 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
tip
neutrino
*

« Reply #30 on: March 18, 2009, 08:26:56 PM »

เรื่องไฟฟ้าตัวต้านทานเชิงซ้อนของวงจรไฟฟ้ากระแสสลับที่พี่พิมพ์เมื่อวานพี่พิมพ์ผิดไปบางจุดตอนท้ายๆนะครับ คือพี่ลึมเติม arctan กับ j ลงไปนะครับ (พอดีพี่เบลอๆน่ะครับตอนนั้นดึกแล้ว)  Grin น้องๆลองกลับไปดูใหม่นะครับ ขออภัยอย่างสูง  Smiley
เข้าใจถึงขีดสุดแล้วครับ icon adore
mhe_kub
neutrino
*

« Reply #31 on: March 19, 2009, 05:19:07 PM »

...
(คำตอบคือ \alpha mgh จงหาค่า \alpha )
ตอบว่า \alpha = 3 หรือเปล่าครับ ถ้าถูกจะได้แสดงวิธีทำครับ
ผมก็ได้ \alpha = 3 ครับ
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #32 on: March 19, 2009, 06:07:18 PM »

...
(คำตอบคือ \alpha mgh จงหาค่า \alpha )
ตอบว่า \alpha = 3 หรือเปล่าครับ ถ้าถูกจะได้แสดงวิธีทำครับ

ใช่แล้วครับ  great ลองแสดงวิธีทำให้ดูหน่อยนะครับ  smitten
S.S.
neutrino
*

« Reply #33 on: March 19, 2009, 07:42:17 PM »

...
ใช่แล้วครับ  great ลองแสดงวิธีทำให้ดูหน่อยนะครับ  smitten
ดูรูปประกอบนะครับ  Smiley
สมมติให้ประจุเดิมมีมวล M ประจุ q1
ประจุที่นำไปแทนที่มีค่า q2
และให้เชือกเอนไปจากแนวนอนเป็นมุม 2\theta
เขียน FBD ดังรูป
เราได้ว่าในแนวตั้งฉากกับเส้นเชือก \Sigma \vec{F}=\vec{0}
\therefore Kq_{1}q_{2}\left( \dfrac{\sin \theta}{h} \right )^{2}\times\cos\theta = Mg \sin 2\theta
เราได้ว่า Kq_{1}q_{2} = \dfrac{2Mgh^2}{\sin \theta} ...(*)
ซึ่งนาย A ต้องทำงานเท่ากับ \Delta U_E + \Delta U_g = \dfrac{Kq_{1}q_{2}}{d}+Mg \Delta h ...(1)
เราได้ว่า  d = \dfrac{h}{\sin \theta} และ \Delta h = h ...(**)
นำ (*) และ (**) แทนค่าใน (1)
เราได้ว่า \Delta U_E + \Delta U_g = \dfrac{\frac{2Mgh^2}{\sin \theta}}{\frac{h}{\sin \theta}}+Mgh
นั่นคือ นาย A ต้องทำงาน = 2Mgh + Mgh = 3Mgh
ช่วยตรวจดูให้ด้วยนะครับ  smitten  smitten
« Last Edit: March 19, 2009, 07:47:58 PM by Amber » Logged
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #34 on: March 19, 2009, 08:12:18 PM »

...
สมมติให้ประจุเดิมมีมวล M ประจุ q1
และให้เชือกเอนไปจากแนวนอนเป็นมุม 2\theta
เราได้ว่าในแนวตั้งฉากกับเส้นเชือก \Sigma \vec{F}=\vec{0}
\therefore Kq_{1}q_{2}\left( \dfrac{\sin \theta}{h} \right )^{2}\times\cos\theta = Mg \sin 2\theta
เราได้ว่า Kq_{1}q_{2} = \dfrac{2Mgh^2}{\sin \theta} ...(*)
ซึ่งนาย A ต้องทำงานเท่ากับ \Delta U_E + \Delta U_g = \dfrac{Kq_{1}q_{2}}{d}+Mg \Delta h ...(1)
เราได้ว่า  d = \dfrac{h}{\sin \theta} และ \Delta h = h ...(**)
เราได้ว่า \Delta U_E + \Delta U_g = \dfrac{\frac{2Mgh^2}{\sin \theta}}{\frac{h}{\sin \theta}}+Mgh
นั่นคือ นาย A ต้องทำงาน = 2Mgh + Mgh = 3Mgh
ช่วยตรวจดูให้ด้วยนะครับ  smitten  smitten

เยี่ยมครับ
shizu_kao
neutrino
*

« Reply #35 on: March 19, 2009, 09:54:15 PM »

คือเราอินทิเกรตไม่เป็น  พอลองทำแล้วคำตอบมันไม่ออกมาอะค่ะ  uglystupid2 uglystupid2
รบกวนช่วยทำให้ดูหน่อยนะคะ  icon adore

E_x = \dfrac{1}{4 \pi \epsilon_0 } \dfrac{Qx}{2a} \int_{-a}^{a} \dfrac{dy}{(x^2+y^2)^\frac{3}{2}}

ในหนังสือตอบว่
« Last Edit: March 19, 2009, 09:56:51 PM by shizu_kao » Logged
mhe_kub
neutrino
*

« Reply #36 on: March 19, 2009, 09:58:34 PM »

...
อยากถามว่า ทำไมมุมที่เชือกเบนไปถึงเป็น 2\theta อะครับ
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #37 on: March 19, 2009, 10:07:50 PM »

ปล่อยโจทย์บ้างดีกว่า  Grin
ข้อนี้น่าจะช่วยให้เข้าใจเรื่องปรากฏการณ์พื้นฐานของทฤษฎีสัมพัทธภาพมากยิ่งขึ้น
นำมาจากหนังสือรวมโจทย์เล่มหนึ่ง แต่ผมขอดัดแปลงตัวเลขและตัวละครนิดหน่อยครับ  laugh
ข้อG1(GหมายถึงGreat หมายถึงผมเป็นคนปล่อยโจทย์ Smiley)
(G1.1)จงพิสูจน์ว่าโดยหลักการแล้ว มนุษย์สามารถเดินทางได้ไกลโดยไม่มีขีดจำกัด ถึงแม้ว่ามนุษย์จะเกิดมาแล้วต้องตายอีกทั้งเราไม่สามารถเดินทางได้เร็วกว่าความเร็วแสง
(G1.2)สมมติว่าในปีพ.ศ.3000 นั้น มีนักวิทยาศาสตร์ชื่อ SeoHyun สามารถสร้างจานบินที่บินจากโลกไปยังแกแล็กซี่ TaeYeon ที่อยู่ห่างจากโลกไป 2 \times 10^{20} \mbox{m} ได้ภายในเวลา 100 ปีในวัดโดย Kwon Yuri ซึ่งอยู่ในจานบิน ให้สมมติว่าจานบินบินด้วยความเร็วคงที่ค่าหนึ่งตลอดการเดินทาง จงหาค่า \gamma \equiv \dfrac{1}{\sqrt{1-(v/c)^2}} เมื่อ v คืออัตราเร็วของยานวัดโดยกรอบอ้างอิงเฉื่อยที่เห็นโลกอยู่นิ่งๆ
(G1.3)จงหาว่าข่าวการไปถึงแกแล็กซี่ TaeYeon จะมาถึงโลกในปีพ.ศ. เท่าไร
(G1.4)ระยะห่างระหว่างแกแล็กซี่ TaeYoen กับโลกเป็นเท่าใด วัดโดย Kwon Yuri

ลองดูครับ  Wink

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
mhe_kub
neutrino
*

« Reply #38 on: March 19, 2009, 10:21:04 PM »

คือเราอินทิเกรตไม่เป็น  พอลองทำแล้วคำตอบมันไม่ออกมาอะค่ะ  uglystupid2 uglystupid2
รบกวนช่วยทำให้ดูหน่อยนะคะ  icon adore

E_x = \dfrac{1}{4 \pi \epsilon_0 } \dfrac{Qx}{2a} \int_{-a}^{a} \dfrac{dy}{(x^2+y^2)^\frac{3}{2}}

ในหนังสือตอบว่
อันนี้ผมขอลองทำนะครับ
คือ
ผมขอ
« Last Edit: March 19, 2009, 10:30:31 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
S.S.
neutrino
*

« Reply #39 on: March 19, 2009, 10:23:15 PM »

...
อยากถามว่า ทำไมมุมที่เชือกเบนไปถึงเป็น 2\theta ครับ
สมมติขึ้นมาน่ะครับ แล้วมันก็ตัดกันไปได้เอง Smiley  Smiley
shizu_kao
neutrino
*

« Reply #40 on: March 19, 2009, 10:30:55 PM »

อ่อ ขอบคุณ mhe_kub มากค่ะ  Smiley
tip
neutrino
*

« Reply #41 on: March 19, 2009, 10:36:27 PM »

...
ปล่อยโจทย์บ้างดีกว่า  Grin
...
ให้ ม.ไหนทำหรอครับ Huh ม.5ทำได้ปะครับ
...
แกแล็กซี่ TaeYeon ที่อยู่ห่างจากโลก
...
ชื่อนี้ผมขอ icon adore icon adore Grin
mhe_kub
neutrino
*

« Reply #42 on: March 19, 2009, 10:37:01 PM »

...
อยากถามว่า ทำไมมุมที่เชือกเบนไปถึงเป็น 2\theta ครับ
สมมติขึ้นมาน่ะครับ แล้วมันก็ตัดกันไปได้เอง Smiley  Smiley

ยังงง อยุ่เลยครับ ว่า มันเป็น 2 เท่าของมุมระหว่าง \hat{r}กับแนวราบเสมอหรอครับ
ถ้าใช่ ช่วยพิสูจน์ให้ดุหน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ
SuperHelper

« Reply #43 on: March 19, 2009, 10:49:52 PM »

(G1.1)จงพิสูจน์ว่าโดยหลักการแล้ว มนุษย์สามารถเดินทางได้ไกลโดยไม่มีขีดจำกัด ถึงแม้ว่ามนุษย์จะเกิดมาแล้วต้องตายอีกทั้งเราไม่สามารถเดินทางได้เร็วกว่าความเร็วแสง

จริงเหรอ

คำว่าไม่มีขีดจำกัดมันหมายความว่าอะไร ถ้ามันไม่มีขีดจำกัดจริงๆเราก็ไม่สามารถเดินทางได้หรอก แต่ถ้าเดินทางไปถึงดาวไกลๆ(ไกลมากๆ)ก็คงพอทำได้นะ
S.S.
neutrino
*

« Reply #44 on: March 19, 2009, 10:57:16 PM »

...
ยังงง อยุ่เลยครับ ว่า มันเป็น 2 เท่าของมุมระหว่าง \hat{r}กับแนวราบเสมอหรอครับ
ถ้าใช่ ช่วยพิสูจน์ให้ดุหน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ
ตามรูปนี้เลยครับ
เราจะได้ A\hat{B}O = 90^\circ - \theta
\therefore A\hat{O}B = 2\theta ครับ
L เป็นความยาวเชือกซึ่งคงที่ครับ
ช่วยตรวจดูด้วยนะครับ  Smiley  Smiley
Pages: « 1 2 3 4 5 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น