ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6086 Members - Latest Member: gnuyheat
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ภาพทางม้าลายเคลื่อนที่?  (Read 5651 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Milky_Favorite
neutrino
*

« on: March 10, 2009, 08:15:59 PM »

ถ้ามีกระดาษแผ่นหนึ่งมีแถบสีขาวสลับกับดำความกว้างเท่า ๆ กันแบบทางม้าลาย วางในระนาบ xy (แถบสีขนานกับแกน y)
เคลื่อนกระดาษผ่านสายตาด้วยความเร็วสูง ๆ จะเห็นแผ่นกระดาษเป็นสีขาว หรือสีดำ หรือสีขาวสลับสีดำ
ถ้าเป็นแถบสีขาวสลับสีดำ แถบทั้งสองสีกว้างเท่ากันหรือไม่ ในกรณีต่อไปนี้
(1) เคลื่อนกระดาษไปตามทิศ +x
(2) เคลื่อนกระดาษไปตามทิศ +y
(3) เคลื่อนกระดาษไปตามทิศ +z
(แกน x,y,z เป็นไปตามกฎมือขวา)
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #1 on: March 10, 2009, 09:13:28 PM »

คำว่า "จะเห็นแผ่นกระดาษ..." แปลว่า เราใช้ตามองใช่ไหมครับ?

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
pokemonfunny
neutrino
*

« Reply #2 on: March 11, 2009, 03:06:14 PM »

รู้สึกว่าผมเคยทำแบบ (1) แล้วมันเห็นเป็นสีส้มสลับฟ้าครับ  Shocked
ไม่รู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร
Great
SuperHelper

« Reply #3 on: March 11, 2009, 03:53:09 PM »

รู้สึกว่าผมเคยทำแบบ (1) แล้วมันเห็นเป็นสีส้มสลับฟ้าครับ  Shocked
ไม่รู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร
ผมคิดว่าน่าจะเป็นผลมาจากการเลื่อนความถี่ในปรากฏการณ์ดอพเพลอร์ (Doppler Effect) ครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าความเร็วสูงๆที่ว่ามันพอที่จะทำให้ความถี่แสงขาว(แสงสีรุ้งรวมกัน)เลื่อนจนสังเกตเห็นได้หรือปล่าว
ผมว่าความเร็วสูงๆในความหมายของคุณ Milky_Favorite น่าจะหมายถึงความเร็วแบบสัมพัทธภาพ ซึ่งสำหรับผมมีสิ่งที่ต้องคิด 2 อย่างก็คือ
1. Relativistic Doppler Effect
2. การมองเห็นความกว้างแถบในกรอบของผู้สังเกต
ทีนี้ที่ผมถามว่า"จะเห็น"แปลว่าใช้ตาสังเกตหรือปล่าว นั่นก็เพราะการใช้ตาสังเกตนั้นแตกต่างจากการวัดความยาว การวัดความยาวทำได้ง่ายๆโดยใช้ความรู้ในเรื่องการหดสั้นของระยะทางด้วยตัวประกอบ \gamma = \dfrac{1}{\sqrt{1 - (v/c)^2}} แต่การใช้ตาสังเกตมันมีความซับซ้อนกว่านั้น เพราะโฟตอน(แสง)ที่มาจากขอบทั้งสองของแถบขาวที่กระทบตา"พร้อมกัน"นั้น ออกมาจากแหล่ง"ไม่พร้อมกัน" นั่นทำให้การมองเห็นความกว้างแถบนั้นไม่เหมือนกรณีการวัดความยาวที่เราวัดขอบทั้งสองของแถบ"พร้อมกัน"
ในส่วนของปรากฎการณ์ดอพเพลอร์ลองใช้สูตร f = f_o \dfrac{\sqrt{1 - (v/c)^2}}{1 - (v/c) \cos \theta} เมื่อ  \theta เป็นมุมที่เส้นเชื่อมระหว่างผู้สังเกตกับแหล่งทำกับแนวความเร็ว \vec v ของแหล่ง* แล้วดูว่า \Delta f \equiv f - f_o นั้นมีค่าเป็นอย่างไรสำหรับความเร็วสัมพัทธ์ v ค่าหนึ่ง
(แต่ถ้าการเห็นสีแบบที่น้องโปเกมอนตลกบอก ไม่ได้ใช้ความเร็วที่สูงๆจน \Delta f มีค่าพอที่จะสังเกตได้ ผลที่เห็นคงไม่ได้มาจาก doppler effect แต่น่าจะมาจากสาเหตุอื่นที่เป็นสมบัติของคลื่นแสงเช่นการแทรกสอด เลี้ยวเบน ซึ่งในส่วนนี้ผมยังไม่มีข้อคิดเห็น แต่ผมจะลองคิดดูครับ Wink)

*สูตรนี้พิสูจน์ได้โดยใช้ความรู้เรื่องการยืดออกของช่วงเวลา (time dilation) หรือใช้ความรู้เรื่องการแปลงโมเมนตัม-พลังงานสำหรับโฟตอน (Momentum-energy transformation) แต่ขอละการพิสูจน์ไว้ หาอ่านได้จากหนังสือฟิสิกส์ทั่วๆไปที่มีเรื่องทฤษฎีสัมพัทธภาพพิเศษครับ
« Last Edit: March 20, 2010, 10:12:09 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Milky_Favorite
neutrino
*

« Reply #4 on: March 11, 2009, 07:27:14 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อสังเกต ความแตกต่างระหว่างการใช้ตาสังเกต กับการวัดพร้อม ๆ กัน  Smiley

ในที่นี้ "จะเห็น" หมายถึงใช้ตาสังเกต และความเร็วสูง ๆ ไม่ได้หมายถึงเร็วมาก ๆ ใกล้ ๆ แสง
หมายถึงเร็วประมาณ กระดาษวิ่งผ่านหน้า พอที่จะสังเกตได้ทัน  embarassed

สำหรับความเร็วแบบสัมพัทธภาพที่อธิบายมา
สงสัยว่ามุมที่เส้นเชื่อมระหว่างผู้สังเกตกับแหล่งทำกับแนวความเร็วของแหล่ง คือมุมไหนคะ
(ตรงไหนที่หมายถึงแหล่ง?)

Great
SuperHelper

« Reply #5 on: March 11, 2009, 07:51:56 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อสังเกต ความแตกต่างระหว่างการใช้ตาสังเกต กับการวัดพร้อม ๆ กัน  Smiley

ในที่นี้ "จะเห็น" หมายถึงใช้ตาสังเกต และความเร็วสูง ๆ ไม่ได้หมายถึงเร็วมาก ๆ ใกล้ ๆ แสง
หมายถึงเร็วประมาณ กระดาษวิ่งผ่านหน้า พอที่จะสังเกตได้ทัน  embarassed

สำหรับความเร็วแบบสัมพัทธภาพที่อธิบายมา
สงสัยว่ามุมที่เส้นเชื่อมระหว่างผู้สังเกตกับแหล่งทำกับแนวความเร็วของแหล่ง คือมุมไหนคะ
(ตรงไหนที่หมายถึงแหล่ง?)

ขออภัยที่ผมเข้าใจคุณ Milky_Favorite ผิดครับ พอดีเห็นคำถามแล้วผมไปนึกถึงข้อสอบที่มองโกเลียก่อนเลย (มันติดฝังใจผมไปเรียบร้อยแล้ว laugh)

ถ้าสถานการณ์เป็นอย่างนั้นรู้สึกผมจะเคยเห็นในคลิปวีดีโอการสอนของศาสตราจารย์วอลเตอร์ ลูวิน (Prof. Walter Lewin) ที่อบรมครูสอนฟิสิกส์ที่มาเยี่ยม MIT คือมันเป็นแผ่นกลมๆใหญ่ๆทาสีขาวสลับดำเป็นแถบๆ (ผมจำไม่ได้ว่าลายเป็นแบบใด) แล้วนำไปหมุนด้วยอัตราเร็วเชิงมุมสูงๆ แล้วสีที่เห็นจะไม่ได้มีแค่สีดำหรือขาวแต่เป็นสีอื่น เช่น สีน้ำเงิน เขียว ฯลฯ ซึ่งยิ่งหมุนเร็ว ยิ่งสังเกตเห็นสีชัดเจน
เหตุผลที่เป็นเช่นนั้นผมเองก็จำไม่ค่อยได้ ผมจะลองไปดูอุปกรณ์ในคลิปที่ว่า (ถ้าผมหาเจอ Grin) แล้วลองคิดดู ถ้าคิดไม่ออกคงดูคำอธิบายของ Walter Lewin อีกทีครับ  buck2 (ถ้าหาลิงค์เจอผมจะนำมาแปะไว้ให้ครับ  Wink)

ส่วนเรื่องสูตร Doppler นั้น คำว่าแหล่งหมายถึงตำแหน่งที่แสง(โฟตอน)ถูกปล่อยออกมา อย่างเช่นถ้ามีซุปเปอร์แมนถือตะเกียงบินผ่านคุณไปด้วยความเร็ว 0.98c บนฟ้า แหล่งแสงก็คือตะเกียง"ในจังหวะที่ปล่อยโฟตอนตัวที่กระทบตาเราออกมา" (นั่นคือเราเห็นภาพในอดีต)
(ความจริงเรามองซุปเปอร์แมนที่บินเร็วจี๋ขนาดนั้นไม่ทันหรอกครับ ต้องใช้กล้องตรวจจับสัญญาณความเร็วสูงมากๆๆๆบันทึกภาพไว้ 5555+ ผมก็คิดสถานการณ์ที่มันเข้าใจง่ายน่ะครับ 2funny)

pokemonfunny
neutrino
*

« Reply #6 on: May 14, 2009, 09:52:36 PM »

อาจเป็นเพราะตาผมไม่ดีเองรึเปล่า  Grin
last
neutrino
*

« Reply #7 on: May 24, 2009, 03:10:23 AM »

ลองอ่านนี่ดูครับ
http://en.wikipedia.org:80/wiki/Benham's_top
 great
last
neutrino
*

« Reply #8 on: May 24, 2009, 01:32:59 PM »

ลองดูนี่ครับ
น่าสนใจดี คิดว่าเกี่ยวกับคำถามนะ  2funny
http://dogfeathers.com/java/fechner.html
http://dogfeathers.com/java/fechner2.html
Blackmaglc
neutrino
*

จงเดินไปตามทางที่เจ้าเลือก

« Reply #9 on: May 24, 2009, 10:22:00 PM »

ตามคำอธิบายในวิกิพิเดีย แต่ละคนจะเห็นสีต่างๆกัน

แล้วคำถามในตอนแรกจะมีคำตอบตายตัวไหมครับ  idiot2

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น