มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41106 Posts in 6126 Topics- by 7288 Members - Latest Member: Sakurachan
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามโจทย์เรื่องเลนล์ค่ะ  (Read 3386 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ooxhis
neutrino
*

« on: March 02, 2009, 05:58:50 PM »

ทำข้อ a กับ b ได้แล้วแต่ทำข้อ c ไม่ได้เพราะไม่เข้าจัยว่าเค้าให้หาพื้นที่ส่วนไหนแล้วก้อหาไม่ได้ค่ะ
ใครที่พอจะทำได้ กรุณาช่วยดูให้หน่อยค่ะ

« Last Edit: March 02, 2009, 07:15:21 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #1 on: March 02, 2009, 07:41:43 PM »

ทำข้อ a กับ b ได้แล้วแต่ทำข้อ c ไม่ได้เพราะไม่เข้าจัยว่าเค้าให้หาพื้นที่ส่วนไหนแล้วก้อหาไม่ได้ค่ะ
ใครที่พอจะทำได้ กรุณาช่วยดูให้หน่อยค่ะ

ถ้าทำข้อb ได้แล้วก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ แต่ที่ผมเข้าใจคือ คุณ ooxhis น่าจะยังหาค่ามิติ(กว้าง ยาว ฯลฯ) ของรูปทรงที่เป็นภาพไม่ได้เท่านั้นเอง
วิธีหานะครับ
วิธีแรก (ตรงไปตรงมา)
ลองซอยย่อยวัตถุเป็นชิ้นสี่เหลี่ยมผืนผ้าเล็กๆ(เป็นเส้น)ความสูงสมมติ y ที่ระยะห่างจากกึ่งกลางเลนส์ x แล้วลองหาระยะห่างของภาพจากเลนส์จากสูตร์เลนส์บาง(ช่างทำเลนส์) สมมติ x^{\prime} ในรูปของ x และรัศมีของเลนส์นะครับ จากนั้นหาความสูงของ
« Last Edit: March 02, 2009, 07:44:22 PM by Great » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น