ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41524 Posts in 6269 Topics- by 9525 Members - Latest Member: Nitchakan11
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามปัญหาคณิตศาสตร์จำนวนที่มากกว่าศูนย์แต่ใกล้กับศูนย์ที่สุด
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: จำนวนที่มากกว่าศูนย์แต่ใกล้กับศูนย์ที่สุด  (Read 6308 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Subhanaj
neutrino
*

« on: February 23, 2009, 08:51:18 PM »

...
ใครพอจะทราบบ้างหรือไม่ครับว่า มีจำนวนที่มากกว่าศูนย์แต่ใกล้กับศูนย์ที่สุดหรือปล่าวครับ   laugh

ไม่น่ามีนะ จำนวนอตรรกยะ มันก็ 0.000...(ได้เรื่อยไป)....1

เพื่อนบอกมานะ ผมไม่ได้เข้าใจผิดหรือเข้าใจถูกอะไรซักอย่างหรอก  Grin
« Last Edit: February 24, 2009, 09:25:00 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
AYB
neutrino
*

« Reply #1 on: February 23, 2009, 09:35:22 PM »

...
ปล(อีกที). ใครพอจะทราบบ้างหรือไม่ครับว่า มีจำนวนที่มากกว่าศูนย์แต่ใกล้กับศูนย์ที่สุดหรือปล่าวครับ   laugh

ผมคิดว่าไม่มีนะครับ
สำหรับตรรกยะ จำนวนตรรกยะ คือจำนวนที่สามารถเขียนในรูป \dfrac{a}{b}; a, b\in \mathbb{I}
เพราะฉะนั้น ถ้าเราบอกว่า \dfrac{1}{10^{100}} น้อยที่สุด เพื่อนเราก็บอกได้ว่า \dfrac{1}{10^{101}} น้อยกว่าเลขของเรา แล้วเพื่อนอีกคนก็คงบอกต่อไปได้เรื่อยๆ ไม่รู้จะจบที่ไหนครับ

ดังนั้นสรุปว่า หาไม่ได้ น้อยที่สุดไม่รู้อยู่ที่ไหนครับ

ถ้าเป็นอตรรกยะ ก็เปลี่ยน 1 ข้างบน เป็น \sqrt 2 ครับ
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #2 on: February 23, 2009, 09:53:20 PM »

...
ปล(อีกที). ใครพอจะทราบบ้างหรือไม่ครับว่า มีจำนวนที่มากกว่าศูนย์แต่ใกล้กับศูนย์ที่สุดหรือปล่าวครับ   laugh

ผมคิดว่าไม่มีนะครับ
สำหรับตรรกยะ จำนวนตรรกยะ คือจำนวนที่สามารถเขียนในรูป \dfrac{a}{b}; a, b\in \mathbb{I}
เพราะฉะนั้น ถ้าเราบอกว่า \dfrac{1}{10^{100}} น้อยที่สุด เพื่อนเราก็บอกได้ว่า \dfrac{1}{10^{101}} น้อยกว่าเลขของเรา แล้วเพื่อนอีกคนก็คงบอกต่อไปได้เรื่อยๆ ไม่รู้จะจบที่ไหนครับ

ดังนั้นสรุปว่า หาไม่ได้ น้อยที่สุดไม่รู้อยู่ที่ไหนครับ

ถ้าเป็นอตรรกยะ ก็เปลี่ยน 1 ข้างบน เป็น \sqrt 2 ครับ
แล้ว {\infty}^{-1} เป็นจำนวนอตรรกยะหรือปล่าวครับ  Huh

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Tung
neutrino
*

Labor Omnia Vincit

« Reply #3 on: February 23, 2009, 10:15:24 PM »

ตั้งแต่ \infty ก็ไม่น่าจะใช่จำนวนแล้วนะ   Huh

ถ้าเราสมมติให้มี a เป็นจำนวนที่น้อยที่สุดที่มากกว่าศูนย์ จะพบว่ามี \dfrac{a}{2} ที่น้อยกว่า a ซึ่งจะขัดกับที่เราสมมติ

ดังนั้นจึงไม่มีจำนวน a ดังกล่าว

ปญฺญาย ปริสุชฺฌติ
คนย่อมบริสุทธิ์ด้วยปัญญา
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #4 on: February 24, 2009, 12:30:10 AM »

ข้อนี้เพื่อนผม (Parsec) ตอบว่าถูกครับ อตรรกยะ

เขาบอกว่
Tung
neutrino
*

« Reply #5 on: February 24, 2009, 11:01:38 AM »

\displaystyle \lim_{x \to 0} x = 0 ไม่ใช่หรอ  Huh

แล้วมันจะเป็นจำนวนที่มากกว่าศูนย์ได้ไง

Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #6 on: February 24, 2009, 01:34:50 PM »

\displaystyle \lim_{x \to 0} x = 0 ไม่ใช่หรอ  Huh

แล้วมันจะเป็นจำนวนที่มากกว่าศูนย์ได้ไง

เออ โทษทีครับ
\displaystyle \lim_{x \to 0^+} x ครับ
Tung
neutrino
*

« Reply #7 on: February 24, 2009, 05:59:22 PM »

\displaystyle \lim_{x \to 0^{+}} x ก็เท่ากับศูนย์อยู่ดีแหละ

\displaystyle \lim_{x \to 0^{+}} x ไม่ใช่จำนวนที่มากกว่าศูนย์อยู่นิดนึง แต่มันเท่ากับศูนย์เลยไม่ใช่หรอ

Blackmaglc
neutrino
*

จงเดินไปตามทางที่เจ้าเลือก

« Reply #8 on: February 25, 2009, 09:00:55 PM »

\displaystyle \lim_{x \to 0^{+}} x ก็เท่ากับศูนย์อยู่ดีแหละ

\displaystyle \lim_{x \to 0^{+}} x ไม่ใช่จำนวนที่มากกว่าศูนย์อยู่นิดหนึ่ง แต่มันเท่ากับศูนย์เลยไม่ใช่หรอ

\displaystyle \lim_{x \to 0^{+}} x ผมคิดว่าได้ 0 นะครับ

แต่ผมงงๆในการหาค่า \dfrac{2x}{x} ครับ
ถ้า x=0 เลยมันจะกลายเป็น \dfrac{0}{0} ซึ่งหาค่าไม่ได้
แต่ถ้า \displaystyle\lim_{x \to 0^{+}} \dfrac{2x}{x} หรือ \displaystyle\lim_{x \to 0^{-}} \dfrac{2x}{x} มันจะหาค่าได้เป็น 2 ใช่ไหมครับ  idiot2

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: