มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41056 Posts in 6102 Topics- by 6119 Members - Latest Member: phitsanu
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ความหมายของ "น้ำหนัก" ในข้อสอบ O-net 22 ก.พ. 2552
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ความหมายของ "น้ำหนัก" ในข้อสอบ O-net 22 ก.พ. 2552  (Read 6956 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Subhanaj
neutrino
*

« on: February 22, 2009, 10:16:40 PM »

วันนี้ผมพบโจทย์ปัญหา ในข้อสอบ O-net
 จับใจความได้ดังนี้ครับ

วัตถุ A มวล 10 kg วางอยู่นิ่งบนพื้น วัตถุ B มวลเท่ากับวัตถุ A กำลังตกแบบเสรี
ข้อใดต่อไปนี้ผิด

ก.น้ำหนักของ A กับ B เท่ากัน
ข.ความเร่งของ A กับ B เท่ากัน
ค. A หนัก 98 N
ง. B หนัก 98 N

ขอความกรุณาแสดงความเห็นด้วยครับ

อยากทราบความหมายของ น้ำหนัก
 น้ำหนัก = แรงที่โลกกระทำต่อวัตถุ/แรงที่วัตถุกระทำต่อโลก/แรงที่ตาชั่งกระทำต่อวัตถุ/แรงที่วัตถุกระทำต่อตาชั่ง

วัตถุตกแบบเสรี อยู่ในสภาพไรน้ำหนักหรือเปล่า?
 สภาพไร้น้ำหนัก จะถือว่าวัตถุมีน้ำหนักหรือเปล่า?
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #1 on: February 22, 2009, 11:18:40 PM »

โอ้ เพื่อนผมก็ถามแบบนี้เหมือนกัน  Grin ที่แน่ๆข้อ 2 ผิดชัวร์เลย

เพื่อนผมก็ถามคำถามนี้มาเหมือนกัน ตามความคิดของผมก็คือสภาพที่เสมือนว่าไม่มีแรงโน้มถ่วงมากระทำ (แต่จริงๆแล้วอาจจะมีก็ได้)

อีกอย่างคือเื้่ท่าที่ผมรู้มาน้ำหนักนิยามโดย w=Mg ไม่ใช่เหรอครับ?
AYB
neutrino
*

« Reply #2 on: February 23, 2009, 12:19:15 PM »

โอ้ เพื่อนผมก็ถามแบบนี้เหมือนกัน  Grin ที่แน่ๆข้อ 2 ผิดชัวร์เลย

เพื่อนผมก็ถามคำถามนี้มาเหมือนกัน ตามความคิดของผมก็คือสภาพที่เสมือนว่าไม่มีแรงโน้มถ่วงมากระทำ (แต่จริงๆแล้วอาจจะมีก็ได้)

อีกอย่างคือเื้่ท่าที่ผมรู้มาน้ำหนักนิยามโดย w=Mg ไม่ใช่เหรอครับ?

ยกมือสนับสนุนครับ ข้อ 2 ความเร่ง A เป็น 0\; m/s^2 แน่ๆ ส่วนของ B ความเร่งเป็น g=9.8\; m/s^2
น้ำหนักก็คือ W=mg ครับ

ปล. จะมีนักเรียนที่ไหนตอบว่า 3 กับ 4 ผิดไหมครับ ว่ามันต้องเป็น 100 เพราะ g=10\; m/s^2 ตามหลักสูตร ม. ปลาย Shocked (ผมว่าเขาเขียนบอกไว้ในข้อสอบนะครับว่า g= 9.8\;m/s^2
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #3 on: February 23, 2009, 04:11:47 PM »

...
 วัตถุตกแบบเสรี อยู่ในสภาพไรน้ำหนักหรือเปล่า?
 สภาพไร้น้ำหนัก จะถือว่าวัตถุมีน้ำหนักหรือเปล่า?
ถ้าคิดว่าการที่วัตถุตกแบบเสรีเป็นสภาพไร้น้ำหนัก ให้จินตนาการว่าเรากำลังอยู่ที่ขอบหน้าต่างห้องนอนชั้น10 เพิ่งถูกคนที่เราแอบชอบปฏิเสธความรัก แล้วจากนั้นก็กระโดดลงไปข้างล่าง ให้นึกตอนที่เรากำลัง"ตกอย่างเสรี" นะครับ เรารู้สึกอย่างไร? ถ้าเรา"ไร้น้ำหนัก" แล้วอะไรมัน"ดึง"ให้เราตกลงไปสู่ฟุตบาทที่รอเราอยู่ ถ้าเรียนฟิสิกส์มาก็บอกว่ามี"แรง"ดึงเราอยู่ ถ้าเรียนกฎแรงดึงดูดระหว่างมวลมาเราก็บอกว่าแรงที่ดึงเราคือ - GM_E m \vec{R} / R^3 ประมาณว่า R เป็นรัศมีโลกก็ได้เพราะตึกสิบชั้นมันน้อยมากเมื่อเทียบกับรัศมีโลก
แล้วทีนี้ตอนระหว่างตกลงมา เรามีน้ำหนักหรือปล่าว? แล้วถ้าไม่มีน้ำหนัก แล้วทำไมเราถึงตกลงมา สมมติว่าก่อนที่เราจะกระโดด เราไปที่ตราชั่ง ชั่งน้ำหนัก ซึ่งบอกว่าเรา"หนัก" mg มันก็คือ "มวลของเรา" คูณกับ "สนามโน้มถ่วงตรงที่ๆเราอยู่" เสมือนกับแรงไฟฟ้าที่เอา ประจุคูณสนามไฟฟ้า ฉันใดฉันนั้น
เราบอกว่าสิ่งนี้คือ "น้ำหนัก" มีหน่วยเป็นนิวตัน (เรื่องทิศละไว้ก่อน เอาเป็นว่าเรารู้ว่าขนาดของน้ำหนักเป็น mg ไปก่อนแล้วกันครับ)
แล้วทีนี้ตอนเราตกลงมา แรงที่ดึงเราลงพื้นมีขนาดเป็นเท่าไร? เด็กสายศิลป์ก็ตอบได้ว่ามีขนาดเป็น  mg (เพราะนี่คือข้อสอบ O-NET Grin) ตามสัญชาตญาณบอกเราว่านี่ก็คือ "น้ำหนัก" ของเรา เพราะมันก็คือมวลคูณสนามโน้มถ่วง หรือถึงแม้เราจะไม่เรียกปริมาณนี้ว่าน้ำหนัก ผมก็ยืนยันได้ว่า ตอนเราตกอย่างเสรี เราไม่ได้อยู่ในสภาวะไร้น้ำหนัก
สภาวะไร้น้ำหนักก็คือเรารู้สึกเหมือนกับว่า "ไม่มีอะไรมาดึงเรา" กล่าวคือ แรงที่กระทำต่อเราเป็นศูนย์ เนื่องจากมวลของเราไม่เป็นศูนย์ นั่นคือสนามโน้มถ่วงตรงนั้นเป็นศูนย์ อย่างเช่นที่นอกโลก เราเหมือนกับว่าลอยตุ๊บป่องโดยไม่มีความเร่ง แต่ตอนเรากระโดดจากหน้าต่าง ถ้าเราอยู่ในสภาพไร้น้ำหนักจริง เราก็คงลอยขึ้นฟ้าไปแล้วด้วยความเร็วคงที่ตามที่กระโดดออกจากขอบหน้าต่าง
แล้วถ้าสมมติแรงสุทธิที่กระทำกับเราเป็นศูนย์ทั้งๆที่เราอยู่ในสนามโน้มถ่วงล่ะ ถือว่าเรายังมี "น้ำหนัก" อยู่หรือปล่าว... นึกภาพ ถ้าหากตอนที่เรากำลังจะกระโดดลงมา แล้วเกิดเปลี่ยนใจไม่อยากคิดสั้น แต่ก็เสียหลักตกลงมา แต่โชคดีเอามือเกาะขอบหน้าต่างไว้ทัน แน่นอนตอนนี้เราไม่มีความเร่งแล้ว นั่นแปลว่าแรงลัพธ์ที่กระทำเราเป็นศูนย์แน่ๆ แต่ถามว่าเราอยู่ในสภาวะไร้น้ำหนักหรือปล่าว? พิจารณาตอนนั้น มีแรงที่กระทำเราคือ"แรงอะไรซักอย่าง"ที่มีขนาไม่ได้อยู่ในสภาวะไร้น้ำหนักจริง แต่เราแค่อยู่ในสภาวะ"สมดุล"เท่านั้นเอง coolsmiley
ดังนั้นสรุปคือ การตกอย่างเสรีหรือไม่เสรีก็ตามไม่ใช่สภาวะไร้น้ำหนักเพราะว่าค่าสนามโน้มถ่วง(หรือความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง) ขณะนั้นมีค่ามากกว่าศูนย์ ครับ

หมายเหตุ: ถ้าเรารู้ว่าโลกหมุน มันก็จะมีอะไรแปลกๆเกี่ยวกับน้ำหนักครับ โดยเฉพาะเรื่องทิศของ"น้ำหนักประสิทธิผล" ซึ่งมีทิศไม่ได้ชี้ไปที่ศูนย์กลางโลกถ้าเราไม่ได้ยืนที่เส้นศูนย์สูตรหรือขั้วโลก ผมจึงละเรื่องทิศของน้ำหนักไว้ข้างบนครับ ^ ^

ปล.ขออภัยที่อธิบายยืดยาวและยกตัวอย่างแปลกๆครับ จุดประสงค์ก็เพื่อให้เห็นภาพชัดเจนเท่านั้นเองครับ จะได้จำได้นานๆ  Grin
ปล(อีกที). ใครพอจะทราบบ้างหรือไม่ครับว่า มีจำนวนที่มากกว่าศูนย์แต่ใกล้กับศูนย์ที่สุดหรือปล่าวครับ   laugh
« Last Edit: February 24, 2009, 09:25:58 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #4 on: February 24, 2009, 09:30:15 AM »

...
ปล(อีกที). ใครพอจะทราบบ้างหรือไม่ครับว่า มีจำนวนที่มากกว่าศูนย์แต่ใกล้กับศูนย์ที่สุดหรือปล่าวครับ   laugh

ย้ายคำถามนี้ไปถามในกระทู้ถามปัญหาคณิตศาสตร์แล้ว  ไม่เช่นนั้นมันจะมั่วไปหมด เวลาจะค้นหาก็จะลำบาก 

ขอบคุณที่ให้ความร่วมมือ  coolsmiley

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น