ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8088 Members - Latest Member: Bean
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ถามปัญหาโจทย์วิชากลศาสตร์(ไดนามิก) ครับผม
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามปัญหาโจทย์วิชากลศาสตร์(ไดนามิก) ครับผม  (Read 2712 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
numnoy_noy
neutrino
*

« on: February 22, 2009, 05:25:11 PM »

พี่พี่ครับผม
ช่วยด้วยนะครับผม
ทำเท่าไหร่ก็ไม่ถูกสักที ไม่เข้าใจอะครับผม ช่วยด้วยนะครับผม
โจทย์มีทั้งหมด  6  ข้อครับผม

1.   จากรูปที่  1  ให้เขียน  Free  body Diagram  ของชิ้นส่วน  ABC

2.   อนุภาคตัวหนึ่งมีการเคลื่อนที่ระนาบ  x-y  ตามสมการ  x=2t  และ y=cos(พายX/4)  จงหา   v  และ  a  ที่เวลา   10s  พร้อมทั้งวาดรูปการเคลื่อนที่ของอนุภาค บนระนาบ  x-y ด้วย

3.   จากภาพข้อ  3  ออกแรง  100N  ดันกล่องมวล   10Kg  ขึ้นบนพื้นเอียง  30  องศา  ที่เวลา  12 s  จงหาระยะ x  เมื่อแรง  100N  อยู่ในแกนเดียวกันกล่อง

4.   จากภาคข้อ  4  วัตถุมวล  m  ถูกปล่อยจากหยุดนิ่ง  จาก  A  ไปตามรางสปริง  โดยสปริงมีการหดตัวสุดเป็นระยะทาง  X  เท่าใด  (หาระยะ  X )

5.   จากภาพข้อ  5  ชาย  ก  และ  ออกแรงดันกล่องมวล  10Kg  จากหยุดนิ่ง  โดยแรงดันขึ้นอยู่กับเวลาและกราฟ  จงหาความเร็วของกล่องที่เวลา  4s

6.   รถไฟมวล  30  ตัน  กำลังวิ่งลงทางทิศใต้ด้วยอัตราเร็ว   54 Km/hr  และรถมวล  1.2  ตัน  กำลังวิ่งลงทิศตะวันตกเฉียงใต้ด้วยอัตราเร็ว  72  Km/hr  และเกิดการชนกันเกิดขึ้น  หลังจากการชน  รถไฟยังวิ่งไปในทิศทางเดิม  แต่อัตราเร็วลดลงเหลือ  36  Km/hr  จงหาอัตราเร็วของรถหลังจากการชน  และคำนวณด้วยว่าหลังจากการชนรถเคลื่อนที่ไปทางทิศทางใด   ติดไปกับรถไฟหรือไม่

ขอบคุณครับผม
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: