มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41137 Posts in 6132 Topics- by 7706 Members - Latest Member: pon11346
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: Notebook คนละเครื่อง  (Read 8645 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« on: October 11, 2005, 08:09:48 PM »

เรียน อ.ปิยพงษ์ อ.สุจินต์ค่ะ

ขอความอนุเคราะห์ประชาสัมพันธ์แบบสำรวจความคิดเห็น
"เครื่องคอมพิวเตอร์โน้ตบุคสำหรับนักเรียน (One Laptop Per Child)"
ซึ่งมี URL คือ
http://www.nectec.or.th/survey/notebook2005/notebook2005.php และมี
banner คือ http://www.nectec.or.th/images/banner_com100.swf
ระหว่างวันที่ 1 ตุลาคม - 15 พฤศจิกายน 2548

สืบเนื่องจากที่รัฐบาลได้มีมติคณะรัฐมนตรี
มอบหมายให้กระทรวงศึกษาธิการ กระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
และกระทรวงวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
ร่วมกันจัดทำโครงการจัดหาเครื่องคอมพิวเตอร์โน้ตบุคราคาประหยัด
เพื่อให้นักเรียนทุกคนมีโอกาสได้ใช้คอมพิวเตอร์ในการศึกษาเรียนรู้
และสามารถเข้าถึงแหล่งความรู้ได้โดยไม่จำกัดเวลาและสถานที่
(หนึ่งนักเรียนหนึ่งเครื่องโน้ตบุค หรือ One Laptop Per Child)

ศูนย์เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และคอมพิวเตอร์แห่งชาติ
สำนักงานพัฒนาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งชาติ
กระทรวงวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
มีความประสงค์จะรวบรวมและศึกษาความคิดเห็นของกลุ่มเป้าหมายซึ่งเป็นผู้ใช้งาน
โน้ตบุค
และผู้เกี่ยวข้องกับแนวคิดดังกล่าว ได้แก่ นักเรียน ครู และผู้ปกครอง
เพื่อวิเคราะห์คุณลักษณะเฉพาะของโน้ตบุคที่เหมาะสม
และสอดคล้องกับความต้องการของกลุ่มเป้าหมาย และผู้เกี่ยวข้อง
รวมทั้งเพื่อจัดเตรียมข้อมูลสำหรับวางแผนการดำเนินงานตามนโยบายดังกล่าว

ดังนั้น
จึงขอความอนุเคราะห์จากอาจารย์ทั้งสองกรุณาประชาสัมพันธ์บนเว็บไซต์ที่อาจารย์ดูแล
หรือประชาสัมพันธ์ให้นักเรียนเข้าร่วมแสดงความคิดเห็นใน
แบบสอบถามความคิดเห็น เรื่อง เครื่องคอมพิวเตอร์โน้ตบุคสำหรับนักเรียน
ซึ่งมี URL คือ
http://www.nectec.or.th/survey/notebook2005/notebook2005.php และมี
banner คือ http://www.nectec.or.th/images/banner_com100.swf

ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้ด้วยค่ะ

ด้วยความนับถือ

นางเยาวลักษณ์ คนคล่อง
ศูนย์เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และคอมพิวเตอร์แห่งชาติ
โทรศัพท์ 02-644-8150 ต่อ 639
อีเมล์ yaowalak.khonklong@nectec.or.th

---
รายละเอียดเพิ่มเติมเกี่ยวกับเครื่องคอมพิวเตอร์โน้ตบุคสำหรับนักเรียน
กรุณาดูได้ที่
1. เรื่องปฏิวัติการเรียนการสอนแก่เยาวชนด้วย "แล็ปท๊อป (labtop) 100
เหรียญ" ในวารสาร ITDigest ปีที่ 2 ฉบับที่ 15 (สิงหาคม 2548)
สามารถเปิดดูได้ที่
http://www.nectec.or.th/pub/itdigest/2005/20050801_v2no15.pdf

2.ข่าวเรื่อง A Hundred-Dollar Laptop for Hungry Minds
สามารถเปิดดูได้ที่
http://www.technologyreview.com/articles/05/09/wo/wo_092805bullis.asp

--
Yaowalak Khonklong
National Electronics and Computer Technology Center (NECTEC)
National Science and Technology Development Agency
Ministry of Science and Technology, Thailand
Tel. 02-644-8150 #639
Fax. 02-644-6653
email: yaowalak.khonklong@nectec.or.th

ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #1 on: October 11, 2005, 09:30:42 PM »

เด็กจะเอามาเล่นเกมมากกว่ามั้ง???

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
Peace
neutrino
*

« Reply #2 on: October 12, 2005, 06:39:36 AM »

ดูสเปคซะก่อน $100 Harddisk 1 GB ลงเกมก็ไม่ต้องเล่นแล้ว Grin

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
ampan
SuperHelper

« Reply #3 on: October 12, 2005, 04:13:42 PM »

ผมว่าอย่างแรก แจกเด็กโอลิมปิกรอบยี่สิบห้าคนเลย� Grin แล้วตามไปแจกปีอื่นๆ ด้วย� Roll Eyes
แต่ในความเห็นผมนะ เอ่จะโดนสั่งปิดเว็ปไหมนี่ คือ ผมยังคิดว่า หนังสือมันน่าอ่านกว่านะ มันดู.. ถูกใจนะสำหรับผม ถึงแม้ ว่าในอินเตอร์เน็ตจะมีความรู้มากมายให้คนหาแต่มันดูไม่classicเลยมั้ง ผมว่านะ แล้วอีกอย่างการจะกระจายโอกาสการเรียนรู้ด้วยวิธีนี้ ถามว่าพอมีคอม ก็ต้องมีเน็ต แล้วเด็กจะเอาจากไหน ไปหาจากไหน เด็กต่างจังหวัดจะทำไง แล้วบอกว่าพกพาไปได้ นี้ หาข้อมูลเมื่อไรก็ได้ โดยการแปลงหนังสือ ใครจะแปล แล้ว จะมีคนทำกันมากไหม ในประเทศไทย ส่วนบอกว่าจะ ใช้เน็ต รัฐบาลจะวางระบบ LAN ทั่วประเทศเหรอ เหอๆๆ ไม่รู้สิ ผมว่ามันควรจะทำอย่างอื่นมากกว่า ถ้าจะให้ดี ก็ขายราคาประหยัดสำหรับ พวกเด็กเก่งๆ ที่� � � �ขยันเรียน จะดีกว่า ยิ่งไม่มีตังค์นะ ก็แจกเลย เพราะได้ข่าวว่ารวยมาก ส่งนร.มาเรียนที่ ญ๊ป่น เป็นร้อยๆคน

ถ้าผมตอบกระทู้แรงไป เชิญแอดมินลบทิ้งเลยครับ� icon adore� (...)
« Last Edit: October 12, 2005, 06:05:27 PM by ampan » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
psaipetc
SuperHelper

kostuff.blogspot.com

« Reply #4 on: October 12, 2005, 04:33:17 PM »

ถามว่าพอมีคอม ก็ต้องมีเน็ต แล้วเด็กจะเอาจากไหน ไปหาจากไหน เด็กต่างจังหวัดตะทำไง แล้วบอกว่าพกพาไปได้ นี้ หาข้อมูลเมื่อไรก็ได้ โดยการแปลงหนังสือ ใครจะแปล แล้ว จะมีคนทำกันมากไหม ในประเทศไทย ส่วนบอกว่าจะ ใช้เน็ต รัฐบาลจะวางระบบ LAN ทั่วประเทศเหรอ เหอๆๆ

ผมว่าคนคิดโปรเจ็คเขามีคำตอบสำหรับคำถามของ ampan แล้วล่ะ เหมือนกับกองทุนหมู่บ้าน+โทรศัพท์มือถือ+รถทั้งหลายไง  Tongue

จริงๆแล้วถ้า computer มีความทนทานเหมือนหนังสือ และสามารถใช้ไฟจากการไขลานหรือปั่นด้วยมือได้ ก็น่าสนใจนะครับ
เราสามารถมี reference ต่างๆ รวมถึงเครื่องมือช่วยค้นหาและคำนวณติดตัวได้ตลอด
« Last Edit: October 12, 2005, 04:51:52 PM by psaipetc » Logged

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
ampan
SuperHelper

« Reply #5 on: October 12, 2005, 06:10:59 PM »

จริงๆแล้วถ้า computer มีความทนทานเหมือนหนังสือ และสามารถใช้ไฟจากการไขลานหรือปั่นด้วยมือได้ ก็น่าสนใจนะครับ
เราสามารถมี reference ต่างๆ รวมถึงเครื่องมือช่วยค้นหาและคำนวณติดตัวได้ตลอด
ถ้าต้องปั่นไฟ หรือไขลาน มันจะหมดเวลาไปกับการ ปั่น อยู่นะครับ อาจารย์� แล้วที่เค้าเขียน ก็ไม่มีส่วนที่จะรองรับ� ยกตัวอย่างปัญหา ความริเริ่มสร้างสรค์ของรัฐบาลชุดนี้ ที่ดูแล้ว ... เช่น ทุนหนึ่งอำเภอ ซึ่งจริงๆ แล้ว รัฐไม่ได้เตรียมการให้ดี เลยมีปัญหาต่างๆตามมามากมายเช่น เด็กฆ่าตัวตาย แล้วก็ สอบเข้ามหาลัยไม่ได้ เนื่องจากกระบวนการไม่ดีเพราะ คิดเพียงแต่ว่าจะทำ แต่ไม่รู้จักเตรียมให้ดี

หมายเหตุ ผมก็เป็นคนแบบนี้ ละครับ อาจมองโลกในแง่ร้ายไปหน่อย� icon adore

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
psaipetc
SuperHelper

« Reply #6 on: October 13, 2005, 02:17:57 AM »

ผมจำได้ว่าคอมเครื่องแรกของผมมี RAM 8 kilobytes! (ไม่ใช่ megabytes นะครับ)
ผมได้มาตอนอายุ 12 ขวบ
ผมได้หัดอ่าน manual ภา๋ษาอังกฤษอย่างยากลำบาก
หัดเขึยน program ภาษา BASIC
ใช้ program วาดรูป กราฟต่างๆ (ผมค้นพบว่าจะ plot parametric curves อย่างไร และ analytic geometry จากการเล่นนี่แหละ)
เวลาจะเก็บข้อมูลต้องต่อกับเครื่องเทป cassette มีเสียงบี๊บๆ
แน่นอน ใช้เล่นเกมด้วย
ผมได้เรียนรู้จากเครื่อง Atari 400 (http://oldcomputers.net/atari400.html) นั้นอย่างมากมาย

ถ้าเราจะตัดเงินจากการ corruption มาสัก 10,000 ล้่านแล้วให้เด็กๆได้มีโอกาสรู้จักใช้ computer (500Mhz CPU!!!, 1GB storage!!!)
อย่างสร้างสรรค์ ก็น่าจะเป็นการทดลองที่น่าลองดู� น่าจะมีเด็กจำนวนหนึ่งที่ใช้ computer ไปสร้างสรรค์สิ่งที่ไม่สามารถใช้สมองอย่างเดียวทำได้
(เช่น Mandelbrot set, markov chain monte carlo, artificial evolution, material simulation,� python programming, หรือแม้กระทั่ง numerical methods ทั้งหลาย etc.)

แน่นอนเด็กส่วนใหญ่จะไม่ได้ทำอะไรน่าสนใจอย่างนั้น แต่นั่นก็เป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว ที่สิ่งน่าสนใจจะมีเป็น % น้อยเมื่อเทียบกับทั้งหมด
เราอาจจะพบช้างเผือกมากขึ้น หรือ อาจจะมีการประยุกต์ใช้ที่เราคาดไม่ถึง (เช่นใช้ VOIP แล้วไม่ต้องมีใครจ่ายค่ามือถีออีก หรือ ...)
ผมว่าน่าจะเป็นการใช้เงินที่เข้าท่ากว่าโครงการส่วนใหญ่ที่เห็นในไม่กี่ปีนี้

ผมกลัวแต่ว่าผู้ริเริ่มไม่ได้เห็นประโยชน์ของการ� upgrade สมองของชาติเป็นสำคัญ และเราจะละลายเงินไปแบบเปล่าๆอีก

เห็นไหมว่าการ corruption ทำให้เราเสียโอกาสอย่างไร
(http://kostuff.blogspot.com/2005/09/corruption-thailands-iron-lady-my.html)

โจทย์ท้ายข้อ: computer ปัจจุบันของผมกินไฟประมาณ 15 watts ขณะใช้ปกติ� ถ้า computer 100 เหรียญกินไฟประมาณนั้น จะต้องทำอย่างไร
ถ้าเราต้องการผลิตไฟฟ้าจากกิจกรรมของเรา และเราจะใช้พลังงานกี่ calories ต่อชั่วโมง เราจะลดความอ้วนได้ไหม

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
ampan
SuperHelper

« Reply #7 on: October 13, 2005, 03:12:26 AM »

อาจารย์ครับ อย่างนี้ มันจะเหมือนหว่านข้าวเปลือกตอนปลูกข้าว ทั้งที่เราอาจไม่จำเป็นต้องหว่าน แต่หาวิธีที่จะปลูกข้าวให้ดีขึ้นได้ เพราะเรามีความสามารถที่จะจัดการระบบได้ อาจารย์อย่าลืมนะว่าประเทศเรามี ผู้รู้อยู่มาก ทำไมไม่ลองมาคุยว่าจะขยายในเงื่อนไขอะไรก่อนให้ใครอย่างไรจึงจะดี แล้วจึงประกาศว่าจะใช้คอมประเภทไหนอย่างไร� ถึงแม้ว่าจะช้า แต่อย่างน้อยก็ยกปัญหาไปขึ้นหนึ่ง แล้วถ้าวางแผนดีๆ ลดความวุ่นวายความมองไม่เห็น การโกงก็จะลดลง ผมเชื่อว่า มันจะดีครับผมเองถ้าย้อนไปสักสิบปี ถ้ามีคอมนะแล้ว มีแหล่งความรู้ที่ดีๆนะ ผมว่ามันคงสนุกสุดยอดเลย เพราะเหมือนว่า เรามีเครื่องมือที่จะเรียนรู้โลกอยู่ตรงหน้า� แต่ผมอยากให้คิดมากๆ เพราะ มันอาจไม่มีประโยชน์เลย ถ้าเพียงแค่คิดว่าจะทำ� Cry

psaipetc
SuperHelper

« Reply #8 on: October 13, 2005, 08:54:10 AM »

อาจารย์ครับ อย่างนี้ มันจะเหมือนหว่านข้าวเปลือกตอนปลูกข้าว ทั้งที่เราอาจไม่จำเป็นต้องหว่าน แต่หาวิธีที่จะปลูกข้าวให้ดีขึ้นได้ เพราะเรามีความสามารถที่จะจัดการระบบได้ อาจารย์อย่าลืมนะว่าประเทศเรามี ผู้รู้อยู่มาก ทำไมไม่ลองมาคุยว่าจะขยายในเงื่อนไขอะไรก่อนให้ใครอย่างไรจึงจะดี แล้วจึงประกาศว่าจะใช้คอมประเภทไหนอย่างไร� ถึงแม้ว่าจะช้า แต่อย่างน้อยก็ยกปัญหาไปขึ้นหนึ่ง แล้วถ้าวางแผนดีๆ ลดความวุ่นวายความมองไม่เห็น การโกงก็จะลดลง ผมเชื่อว่า มันจะดีครับผมเองถ้าย้อนไปสักสิบปี ถ้ามีคอมนะแล้ว มีแหล่งความรู้ที่ดีๆนะ ผมว่ามันคงสนุกสุดยอดเลย เพราะเหมือนว่า เรามีเครื่องมือที่จะเรียนรู้โลกอยู่ตรงหน้า� แต่ผมอยากให้คิดมากๆ เพราะ มันอาจไม่มีประโยชน์เลย ถ้าเพียงแค่คิดว่าจะทำ� Cry

ผมมีความเชื่อในความสามารถของ random walk, natural selection, serendipity

ปัญหาของเราก็คือเราไม่สามารถทำนายได้ว่าใครจะค้นพบอะไร หรือจะมี inventions อะไรขึ้นมาบ้าง

บางครั้ง การหว่านก็เป็น strategy ที่ใช้ได้ถ้า cost รับได้ (ดู evolution/natural selection เป็นตัวอย่าง)

แต่ผมเห็นด้วยกับคุณว่าถ้าเราจะหว่าน ก่อนจะหว่านเราควรจะคิดมากๆหน่อย Smiley

FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #9 on: October 13, 2005, 02:58:47 PM »

ถ้าเราจะตัดเงินจากการ corruption มาสัก 10,000 ล้่านแล้วให้เด็กๆได้มีโอกาสรู้จักใช้ computer (500Mhz CPU!!!, 1GB storage!!!)
อย่างสร้างสรรค์ ก็น่าจะเป็นการทดลองที่น่าลองดู  น่าจะมีเด็กจำนวนหนึ่งที่ใช้ computer ไปสร้างสรรค์สิ่งที่ไม่สามารถใช้สมองอย่างเดียวทำได้
(เช่น Mandelbrot set, markov chain monte carlo, artificial evolution, material simulation,  python programming, หรือแม้กระทั่ง numerical methods ทั้งหลาย etc.)

ผมมีความเชื่อในความสามารถของ random walk, natural selection, serendipity

ปัญหาของเราก็คือเราไม่สามารถทำนายได้ว่าใครจะค้นพบอะไร หรือจะมี inventions อะไรขึ้นมาบ้าง

บางครั้ง การหว่านก็เป็น strategy ที่ใช้ได้ถ้า cost รับได้ (ดู evolution/natural selection เป็นตัวอย่าง)

แต่ผมเห็นด้วยกับคุณว่าถ้าเราจะหว่าน ก่อนจะหว่านเราควรจะคิดมากๆหน่อย Smiley

เห็นด้วยกับอาจารย์ psaipetc ครับถูกใจใช่เลย  สเป็คแค่นั้นกับ RAM 128 MB HDD เพิ่มเยอะๆ ก็เป็นเครื่องที่ีผมใช้ตัวนี้อยู่ครับ mathematica ก็เล่นได้
Programming ไม่ต้องห่วงมีมากับ OS เองอยู่แล้ว (ไม่เสียดุลให้ฝรั่งด้วย)
แล้วพอผมไปดูในแบบสอบถามที่เพิ่งทำไปนั้นผมว่า ใช้ OS ที่ผมใช้อยู่นี่ ไม่ต้องห่วงเรื่องเล่น (เกมส์หาไม่มีอยู่แล้ว) จะมีแต่โปรแกรมทำงาน เล่นไฟล์ office ก็ได้ เปิด ebook ก็ได้ แต่งภาพแบบ photoshop ก็ได้ การใช้งานระบปฏิบัติการก็ไม่ยากมาก
(ผมยังใช้ได้เลยเห็นไหม Grin)

ที่สำคัญอีกอย่างถ้าเรามี internet ก็สามารถหาข้อมูลข่าวสาร เช่น mpec vcharkarn และอื่นๆ จะยิ่งเป็นการนำพาประเทศไปสู่การพัฒนาทาง software และความรู้แท้จริงที่แพร่หลายมากยิ่งขึ้น   

ผมว่าดีนะครับเพราะว่าเด็กต่างจังหวัดบางคนที่หาคนตอบคำถามฟิสิกส์หรือปัญหาอื่นๆ แต่คนรอบข้างตอบไม่ดีหรือตอบไม่ได้ก็จะได้ มีความคิดที่กว้่างขึ้น
ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับผู้ใช้เองแหละครับว่าจะนำไปใช้อะไร คงเลี่ยงไม่ได้ที่จะมีการนอกเรื่องบ้างแต่ผมก็เชื่อว่า หนึ่งในพัน ต้องมีคนที่ใช้โอกาสนี้ให้เกิดประโยชน์จริงๆครับ และไม่แน่นะครับเราอาจจะได้นักเรียนทุนโอฯ จากการศึกษาหาตำราเองด้วยโอกาสนี้ก็เป็นได้

ผมมองโลกในแง่ดีไว้ก่อนครับ ทุกๆอย่างก็มีทั้งดีและไม่ดีในตัวเอง แต่
ถ้าเอาแต่มองในแง่ร้าย ประเทศไทยจะไม่พัฒนาเพราะเอาแต่ขัดกันไปขัดกันมา ไม่ทำซะที
ไม่ลองก็ไม่รู้

ในใจผมเองก็กำหนดราคาไว้เองแล้ว
แล้วก็คิดว่าจะเอาอุปกรณ์ต่างๆใส่เครื่องไว้เหมือนกัน

ถ้าได้อย่างที่คิดไว้ก็น่าสนใจครับ

ปล. สเป็คที่ อาจารย์บอกเปลี่ยน HDD เป็น 40 GB ก็ใช้งานอย่างผมได้แล้วครับ

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
ampan
SuperHelper

« Reply #10 on: October 13, 2005, 04:15:03 PM »

ส่วนผมเชื่อในพระเจ้าครับ แล้วก็ไม่เชื่อว่า พระเจ้าชอบความเป็นกลางด้วย เหอๆๆ Grin

วสิศ
neutrino
*

If the facts dont fit the theory, change the facts

« Reply #11 on: November 19, 2005, 03:10:33 AM »

นอกจากการหว่านนี้อาจจะทำให้เจอต้นกล้าดีๆแล้ว  ที่แน่ๆได้คะแนเสียงเยอะ

ถ้ามีlaptopแสนถูกที่ว่านี้  อีกหน่อยก็ไม่มีการตีพิมพ์หนังสือรึปาวครับ
ผมเป็นคนนึงที่ชอบจดลงหนังสือเวลาอ่าน ebookจะจดอะไรก็จดไม่ได้ดังใจ เทียบกับหนังสือจิงเปิดหาได้รวดเร็ว โน๊ตได้สะดวก จะอ่านตอนไหนก็ได้  ไม่ต้องรอเปิดโปรแกรม น่าจะมีคนมาดูแลเรื่องกระบวนการเรียนการสอน  เค้ามีแผนอย่างไรกัน

แล้วถ้าเสียจะไปซ่อมที่ไหนละนั้น ต้องพึงMITตลอดไปรึเปล่่า

ถ้ามีแผนที่ดีก็น่าสนับสนุนคับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น