มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8031 Members - Latest Member: ืnarawat
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ถามเรื่องการ อิ น ทิ เ ก ร ต ห า จุ ด C M หน่อยค่ะ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามเรื่องการ อิ น ทิ เ ก ร ต ห า จุ ด C M หน่อยค่ะ  (Read 3866 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Z-naps
neutrino
*

« on: January 22, 2009, 07:24:44 PM »

รบกวนด้วยนะคะๆๆๆ

วงกลม2วงซ้อนกัน แต่ไม่พอดีเป็นวงแหวนอะ  เหมือนโดนัทที่รูไม่อยู่ตรงกลางอะค่ะ - -"
นึกออกมั้ยอ่า T^T

อยากทราบวิธีการอินทิเกรตหาจุดศูนย์กลางมวลรูปนี้อะค่ะ

อีกเรื่องนะคะ ^^"
อยากทราบว่าเราจะกำหนดลิมิตการอินทิเกรตยังไง
เช่น จะหาจุดศูนย์กลางมวลของสามเหลี่ยมมุมฉากที่วางในแนวต่างๆของพิกัดฉาก
 แบบ  ด้านสั้นด้านนึงชิดแกนx  กับ อีกแบบ ด้านสันด้าานนึงชิดแกนy อะ ค่ะ  ครูเคยบอกว่าจะฟิกแกนนึงไว้ แล้วให้ไล่ตามอีกแกน  แต่มันงงๆอะค่ะ ไม่ เข้าใจ T_T

ขอบคุณมากๆๆๆนะคะ ^/\^
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: January 24, 2009, 08:14:06 AM »

รบกวนด้วยนะคะๆๆๆ

วงกลม2วงซ้อนกัน แต่ไม่พอดีเป็นวงแหวนอะ  เหมือนโดนัทที่รูไม่อยู่ตรงกลางอะค่ะ - -"
นึกออกมั้ยอ่า T^T

อยากทราบวิธีการอินทิเกรตหาจุดศูนย์กลางมวลรูปนี้อะค่ะ

...

ไม่จำเป็นต้องไปอินทิเกรตอะไรหรอก  ทำไมต้องไปพยายามคิดยาก ๆ ด้วย
ใช้ความสมมาตร จะได้ว่าจุดศูนย์กลางมวลของแผ่นกลมอยู่ที่จุดศูนย์กลางของแผ่นกลม  และมองว่าแผ่นกลมเต็ม ๆ ประกอบด้วยแผ่นกลมที่มีรูกับแผ่นกลมที่ตัดออกไป เสร็จแล้วใช้นิยามของจุดศูนย์กลางของระบบที่ประกอบด้วยสองส่วน  coolsmiley

ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #2 on: January 24, 2009, 08:17:35 AM »

...
อีกเรื่องนะคะ ^^"
อยากทราบว่าเราจะกำหนดลิมิตการอินทิเกรตยังไง
เช่น จะหาจุดศูนย์กลางมวลของสามเหลี่ยมมุมฉากที่วางในแนวต่างๆของพิกัดฉาก
 แบบ  ด้านสั้นด้านหนึ่งชิดแกนx  กับ อีกแบบ ด้านสันด้าานหนึ่งชิดแกนy อะ ค่ะ  ครูเคยบอกว่าจะฟิกแกนหนึ่งไว้ แล้วให้ไล่ตามอีกแกน  แต่มันงงๆอะค่ะ ไม่ เข้าใจ T_T

เรียนอยู่ชั้นไหนหรือ  ถ้าเป็นม.ปลายไม่ต้องอินทิเกรตหรอก  ใช้ความสมมาตรทำ จะได้ว่าจุดศูนย์กลางมวลของแผ่นสามเหลี่ยมอยู่ตรงจุดที่เส้นที่ลากจากจุดยอดไปแบ่งครึ่งด้านตรงข้ามตัดกัน

ถ้าอยากอินทิเกรต ให้ไปหาหนังสือแคลคูลัสอ่านเรื่องการหาปริพันธ์สองชั้นหรือการหาปริพันธ์เชิงพื้นที่  coolsmiley

Z-naps
neutrino
*

« Reply #3 on: January 24, 2009, 04:56:54 PM »

อ่อ  พอดีเรียน สอวน.อะค่ะ
อาจารย์เขาสอนให้ใช้วิธีอินทิเกรตค่ะ  แต่ไม่ค่อยเข้าใจ ^^"
shellsein05
neutrino
*

« Reply #4 on: January 24, 2009, 09:49:47 PM »

อ่อ  พอดีเรียน สอวน.อะค่ะ
อาจารย์เขาสอนให้ใช้วิธีอินทิเกรตค่ะ  แต่ไม่ค่อยเข้าใจ ^^"

2funny   คงไม่ใช่ สอวน. ศูนย์เตรียมนะครับ  2funny
ปล. ขำๆ ครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น