ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41524 Posts in 6269 Topics- by 9525 Members - Latest Member: Nitchakan11
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ภาพจริง และ ภาพเสมือน  (Read 22347 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
stfxwave1
neutrino
*

« on: December 07, 2009, 05:50:01 PM »

ภาพจริงคือภาพที่แสงมาตัดกันจริงๆและภาพเสมือนคือภาพที่เกิดจากแนวแสงมาตัดกันจริง

แต่อยากรู้ว่ามันต่างกันตรงไหนอะครับ

เช่นเอาช้อนเหล็กมันวาวมาอันนึง แล้วดูด้านด้านนูนกับด้านเว้า ก็เห็นภาพเหมือนกันต่างกันแค่หัวกลับเท่านั้นเอง

เลยไม่รู้ว่ามันต่างกันไหนครับ

ช่วยอธิบายด้วยครับขอบคุณครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: December 07, 2009, 07:27:55 PM »

ภาพจริงคือภาพที่แสงมาตัดกันจริงๆและภาพเสมือนคือภาพที่เกิดจากแนวแสงมาตัดกันจริง

แต่อยากรู้ว่ามันต่างกันตรงไหนอะครับ

เช่นเอาช้อนเหล็กมันวาวมาอันหนึ่ง แล้วดูด้านด้านนูนกับด้านเว้า ก็เห็นภาพเหมือนกันต่างกันแค่หัวกลับเท่านั้นเอง

เลยไม่รู้ว่ามันต่างกันไหนครับ

ช่วยอธิบายด้วยครับขอบคุณครับ

น่าจะเข้าใจนิยามผิด  Shocked

ภาพจริงคือภาพที่ถ้าเราเอาฉาก เช่น ฟิล์มถ่ายรูปไปวางตรงตำแหน่งที่เราคิดว่ามีภาพเกิดที่นั่น แสงจะตกลงบนฉากหรือฟิล์มจริง ๆ เมื่อเอาฟิล์มไปล้างก็ดจะได้รูป  แต่ภาพเสมือน เช่น ภาพของเราหลังกระจกเงาราบ เอาฟิล์มถ่ายรูปไปวางไว้หลังกระจกให้ตายก็ไม่ได้ภาพเรา เพราะว่าแสงจากตัวเราไม่ได้ผ่านทะลุกระจกไปด้านหลัง  coolsmiley
« Last Edit: December 07, 2009, 07:32:36 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
stfxwave1
neutrino
*

« Reply #2 on: December 07, 2009, 07:46:16 PM »

เข้าใจละคับบบบบบบบบ

โอ้

งงมานานมาก
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: