ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41244 Posts in 6175 Topics- by 8110 Members - Latest Member: Vigarnda
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: Prep-School... นี่คืออะไร?  (Read 19258 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« on: January 08, 2009, 01:03:58 AM »

จากที่ผมได้ข้อมูลมา การไปเรียนต่อที่อเมริกาผ่านทุนพสวท. (หรือทุนกพ. อื่นๆ) จะต้องมีการสอบเพื่อคัดเลือกเข้าศึกษาที่ Preparatory School... แล้ว Prep School คืออะไร?

จากที่ผมพอจะทราบคร่าวๆ Prep School คือโรงเรียนที่เปิดให้เตรียมความพร้อมสำหรับการสมัครเข้ามหาวิทยาลัยต่างๆในสหรัฐอเมริกาทั้งการสอบต่างๆไม่ว่าจะ SAT TOEFL และอื่นๆ ซึ่ง... ผมก็ทราบแค่นี้จริงๆครับ buck2

จากที่วันนี้ถาม toaster มา ทราบมาว่าต้องมีสอบภาษาอังกฤษในไทยก่อนเพื่อคัดเลือกเข้า prep ตามลำดับที่กพ. จัดให้

กระผมอยากเรียนถามคำถามดังนี้ครับ
1.Prep School คืออะไร จุดประสงค์คืออะไร การเรียนที่ Prep เป็นอย่างไร เรียนอะไรบ้าง มีการดำเนินชีวิตอย่างไร
2.Prep School มีที่ใดบ้าง และ Prep School ที่ไหนที่น่าไปบ้าง ถ้าจัดอันดับได้จะดีมากเลยครับ
3.การคัดเลือกนักเรียนเข้าเรียนใน Prep มีหลักเกณฑ์อะไรบ้าง ต้องสอบคัดเลือกอย่างไรบ้าง ขอตรงจุดนี้ละเอียดจะดียิ่งครับ

ตอนนี้ผมคิดคำถามออกเท่านี้ครับ ถ้าผมมีข้อสงสัยอีกจะมาโพสถามเพิ่มนะครับ และถ้าท่านที่มาตอบมีข้อมูลเพิ่มเติมนอกจากที่ผมถาม ก็รบกวนด้วยนะครับ  icon adore

ขอบคุณมากครับ  reading

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Peace
neutrino
*

« Reply #1 on: January 08, 2009, 10:30:59 AM »

...
1.Prep School คืออะไร จุดประสงค์คืออะไร การเรียนที่ Prep เป็นอย่างไร เรียนอะไรบ้าง มีการดำเนินชีวิตอย่างไร

Prep School คืออะไร?
Prep School ก็คือโรงเรียน High School ดีๆนี่เองครับ ซึ่งทั้งหมดที่ทางกพ.ส่งไปก็จะเป็น Private School (รร.เอกชน) เนื่องจากระบบของที่นั่น รร.รัฐจะรับเฉพาะเด็กในพื้นที่เท่านั้น

จุดประสงค์คืออะไร?
ที่ผมจะพูดนี้คือจุดประสงค์ของการส่งเด็กนักเรียนทุนไปเรียนที่ Prep ซึ่งก็คือต้องการให้นักเรียนปรับตัวเข้ากับสังคมอเมริกันมากขึ้น เพื่อเตรียมตัวสำหรับชีวิตมหาลัยต่อไป เพราะ Prep School พวกนี้จะให้นักเรียนอยู่หอ คล้ายๆ กับมหาลัย แม้จะมีกฎกติกามากกว่า แต่ก็นับว่าให้อิสระกับเด็กมากๆ แล้ว
อันนี้ขอเล่าจากประสบการณ์ตรง คือเด็กฝรั่งส่วนมากที่ไม่ได้อยู่ Prep School ก็จะใช้ชีวิตแบบไปรร.เช้าเย็นกลับ แล้วก็อยู่แต่ในละแวกบ้าน ไม่ค่อยได้เจอกับโลกภายนอก แล้วทีนี้พอไปมหาลัยจะเกิดอะไรขึ้น ก็ปล่อยผีสิครับ สังเกตได้ว่าพวกปีหนึ่งนี่จะบ้ากันอย่างเต็มที่เลย
ย้อนกลับมาเรื่องของเรา เราซึ่งเป็นคนไทยนี่ ก็ต้องหัดรู้จักปรับตัวกับสภาพแบบนี้ก่อน แล้วก็เรายังต้องฝึกการใช้ภาษาอังกฤษด้วย เพราะสิ่งที่เราเรียนมาจากเมืองไทย ขอบอกว่าแทบจะเอามาใช้ไม่ได้เลย โดยเฉพาะ Speaking สำเนียงไทยนี่ ฝรั่งฟังไม่ออกหรอกครับ ไม่ว่าเราจะพูดชัดแค่ไหนก็ตาม

การเรียนที่ Prep เป็นอย่างไร เรียนอะไรบ้าง?
เรียนเหมือนม.ปลายทุกอย่างครับ พวกเราเด็กวิทย์ไปเรียนวิทย์ก็จะกลายเป็นง่ายไปเลย แนะนำให้เรียน US History จะช่วยให้เข้าใจเรื่องต่างๆ ในประเทศได้มากขึ้นอีกเยอะเลยครับ แต่วิชานี้จะเป็นวิชาที่ต้องอ่านหนังสือหนักมาก ก็ถือว่าเป็นการฝึกเตรียมตัวสำหรับ SAT ไปเลย
นอกจากวิชาปกติแล้ว ก็จะมีวิชาตระกูล AP หรือ Advanced Placement ซึ่งพอเรียนจบแล้วจะมีการสอบของส่วนกลาง ถ้าสอบผ่าน ก็จะเหมือนว่าได้เครดิตสามารถนำไปใช้ในมหาลัย"บางแห่ง"ได้ (แล้วแต่ระเบียบของแต่ละมหาลัย) อันนี้ก็ลองดูนะครับ เพราะบางรร. ไม่ต้องเรียนก็สอบได้ เพราะการสอบ AP นี้จะออกแนวคล้ายๆ การสอบพวก TOEFL SAT คือใครอยากสมัครก็สมัครได้

มีการดำเนินชีวิตอย่างไร?
อันนี้บรรยายเป็นวันก็ไม่หมดมั้งครับ แถมต่างรร.ก็มีลักษณะต่างกัน เอาเป็นว่ารุ่นพี่นักเรียนทุนจะมีการจัด Meeting เพื่อคุยกับน้องๆ เรื่องนี้อยู่แล้ว ก็ไว้รอคุยกับรุ่นพี่รร.เอาเองละกันครับ (โยนซะงั้น หุหุ)

2.Prep School มีที่ใดบ้าง และ Prep School ที่ไหนที่น่าไปบ้าง ถ้าจัดอันดับได้จะดีมากเลยครับ

รายชื่อ Prep School หาได้คร่าวๆ จากเวบไซต์ www.ts
xx.org ครับ xx ก็ใส่เป็นปีการศึกษา อย่างเช่นรุ่นที่ปัจจุบันอยู่ Prep ก็คือ ts51
ส่วนเรื่องที่ไหนน่าไป อันดับเป็นอย่างไร ขอไม่จัดละกันครับ เหมือนกับถามว่ารร.ที่ไทย รร.ไหนดีกว่ารร.ไหน ให้ช่วยจัดอันดับ พอจัดไปก็ย่อมมีคนไม่พอใจที่รร.ของตัวเองอันดับไม่ดี วุ่นวาย เอาเป็นว่าต่างรร.ก็มีข้อดีข้อเสียต่างกันแหละครับ ถ้ารร.ไหนไม่ดี กพ.เค้าคงไม่ส่งน้องๆ ไปหรอก  Grin

3.การคัดเลือกนักเรียนเข้าเรียนใน Prep มีหลักเกณฑ์อะไรบ้าง ต้องสอบคัดเลือกอย่างไรบ้าง ขอตรงจุดนี้ละเอียดจะดียิ่งครับ

ไม่มีอะไรซับซ้อนเลยครับ ใช้คะแนน TOEFL อย่างเดียว ไม่แน่ใจว่าเดี๋ยวนี้เค้ายังจะต้องบังคับให้ทุกคนสอบ ITP TOEFL อีกหรือเปล่า
ITP ก็คือ TOEFL ยุคเก่านั่นเองแหละครับ ข้อสอบออกแนว CUTEP (ที่จริงต้องบอกว่า CUTEP ออกแนว ITP  Grin) แต่สอบแล้วเอาคะแนนไปสมัครมหาลัยไม่ได้ (เสียตังฟรีห้าร้อยกว่าบาท)
แต่ตอนกพ.พิจารณา เรื่องทุนก็จะมีผลด้วยนิดนึง อย่างเช่นพวกทุนเล่าเรียนหลวง ก็จะเหมือนกับว่ามี Priority เป็นพิเศษนิดหน่อย ส่วนมากเค้าได้ไปรร.ไหนกันยังไง ก็อ่านเอาตามเวบเองละกันครับ ไม่อยากเอามาพูดในที่นี้

ถ้ามีคำถามอะไรอีกก็ถามมาได้นะครับ จะพยายามตอบให้ (เริ่มลืมๆ ไปมั่งแล้ว  2funny)

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
phys_pucca
Administrator
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #2 on: January 08, 2009, 12:57:30 PM »

ย้อนกลับมาเรื่องของเรา เราซึ่งเป็นคนไทยนี่ ก็ต้องหัดรู้จักปรับตัวกับสภาพแบบนี้ก่อน แล้วก็เรายังต้องฝึกการใช้ภาษาอังกฤษด้วย เพราะสิ่งที่เราเรียนมาจากเมืองไทย ขอบอกว่าแทบจะเอามาใช้ไม่ได้เลย โดยเฉพาะ Speaking สำเนียงไทยนี่ ฝรั่งฟังไม่ออกหรอกครับ ไม่ว่าเราจะพูดชัดแค่ไหนก็ตาม

เห็นด้วยมากๆครับ ผมนี่อึ้งรับประทานไปเลย  2funny
ตอนอยู่ไทยไม่เคยรู้ความแตกต่างระหว่างเสียง V กับ W
ไม่เคยรู้ว่า b กับ p ตรงท้ายคำ่ต่างกันอย่างไร แต่ฝรั่งหูไวมากออกเสียงผิดนิดเดียวก็งงกันแล้ว ไม่มีเซ้นด้านภาษาเลย
กว่าจะผ่านมาได้ ก็แทบตายเหมือนกันครับ  coolsmiley

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
Great
SuperHelper

« Reply #3 on: January 08, 2009, 04:49:34 PM »

ขอบคุณพี่พีซมากๆครับ  icon adore

ถามอีกนิดหนึ่งครับ TOEFL ITP นี่ต้องสมัครสอบเองหรือปล่าวครับ หรือว่าทางกพ.จะจัดสอบให้ แล้วจะสอบในช่วงเวลาไหนหรอครับ

ปล. ผมเข้าเว็บ www.ts51.org แล้วเข้าไปในบอร์ดไม่ได้ครับ แต่ก็ดูรายชื่อ prep ได้จากลิงค์ด้านหน้าที่บอกวันหยุดของ prep ต่างๆ สงสัยผมคงต้องรอ ts52  buck2

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Peace
neutrino
*

« Reply #4 on: January 09, 2009, 05:09:22 PM »

ขอบคุณพี่พีซมากๆครับ  icon adore

ถามอีกนิดหนึ่งครับ TOEFL ITP นี่ต้องสมัครสอบเองหรือปล่าวครับ หรือว่าทางกพ.จะจัดสอบให้ แล้วจะสอบในช่วงเวลาไหนหรอครับ
สมัครที่ไหนซักที่แถวๆ สีลม จำไม่ได้แล้ว แต่ไม่คอนเฟิร์มว่ายังต้องสอบอยู่รึเปล่า ถ้ามีคะแนน TOEFL อย่างอื่นอยู่แล้ว คิดว่าน่าจะใช้แทนกันได้แน่นอน ดังนั้นผมแนะนำให้สอบ iBT ไปเลยดีกว่า เสียตังมากอีกนิด แต่เก็บคะแนน(ถ้าดี)ไปใช้สมัครมหาลัยได้ด้วย อุ่นใจกว่าเยอะ
สอบตอนไหน ก็มีสอบเรื่อยๆ เหมือน iBT แหละครับ ลองติดต่อถามกพ.ดู

ปล. ผมเข้าเว็บ www.ts51.org แล้วเข้าไปในบอร์ดไม่ได้ครับ แต่ก็ดูรายชื่อ prep ได้จากลิงค์ด้านหน้าที่บอกวันหยุดของ prep ต่างๆ สงสัยผมคงต้องรอ ts52  buck2
ผมไม่ได้ติดตามเวบ ts51 แล้ว เนื่องจากแก่เกินไป ถ้าอยากเข้าไปดู แนะนำของรุ่น 48-50 เพราะจะมีรายละเอียดผลมหาลัยหมดแล้วด้วย

ปล. ถ้าอยากดูบอร์ด ts49 ก็สมัครสมาชิก แล้ว pm มาหาผม(ในนี้) ด้วย เพราะเดี๋ยวนี้มันมีบอทมาเยอะ เลยไม่ได้รับสมาชิกเพิ่มเลย  buck2

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
Great
SuperHelper

« Reply #5 on: January 11, 2009, 12:18:01 AM »

ขอบคุณพี่พีซมากๆเลยครับ  Smiley

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: