ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

39640 Posts in 5817 Topics- by 4427 Members - Latest Member: Jhuuu488
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: อยากดูหนังโป๊ให้นานที่สุด  (Read 74876 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Peace
neutrino
*

« on: October 08, 2005, 07:55:28 PM »

ขอเปิดประเด็นด้วยข้อนี้ครับ  Grin

เรือโดยสารลำหนึ่งกำลังแล่นเป็นเส้นตรงด้วยอัตราเร็ว 20 นอต อยู่ในทะเลห่างจากท่าเรือซึ่งมีเรือเล็กคอยดักอยู่ เรือเล็กมีอัตราเร็วสูงสุดเท่ากับ 12 นอต เส้นตรงที่ลากตั้งฉากจากท่าเรือไปยังแนวเส้นทางเรือโดยสารยาวเท่ากับ a คนขับเรือเล็กต้องการออกเรือให้ช้าที่สุดเท่าที่จะทำได้ (เพราะต้องการดูหนังโป๊ให้นานที่สุดก่อนออกเรือ) โดยที่เรือเล็กยังแล่นไปทันเรือโดยสาร จงหาว่าคนขับเรือเล็กต้องออกเรือเมื่อเรือโดยสารอยู่ห่างจากท่าเรือเป็นระยะทางเท่าไร

ลองทำกันดูนะครับ หุหุ สงสัยไรตอนเช้าถาม G ได้  Cheesy
« Last Edit: October 10, 2005, 06:43:10 AM by ปิยพงษ์ » Logged

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
ampan
SuperHelper

« Reply #1 on: October 08, 2005, 08:41:21 PM »

โจทย์นี้ คุ้นนะครับ เป็นข้อสอบ ปลายค่ายหนึ่ง ปีที่ผมอยู่ ม.สี่  ทำให้รำลึกความหลัง Cry น้ำตาไหลเลย
« Last Edit: March 21, 2010, 02:29:10 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #2 on: October 08, 2005, 11:22:45 PM »

เรือโดยสารลำหนึ่งกำลังแล่นเป็นเส้นตรงด้วยอัตราเร็ว 20 นอต อยู่ในทะเลห่างจากท่าเรือซึ่งมีเรือเล็กคอยดักอยู่ เรือเล็กมีอัตราเร็วสูงสุดเท่ากับ 12 นอต เส้นตรงที่ลากตั้งฉากจากท่าเรือไปยังแนวเส้นทางเรือโดยสารยาวเท่ากับ a คนขับเรือเล็กต้องการออกเรือให้ช้าที่สุดเท่าที่จะทำได้ (เพราะอยากดูหนังโป๊ให้นานที่สุดก่อนออกเรือ) โดยที่เรือเล็กยังแล่นไปทันเรือโดยสาร จงหาว่าคนขับเรือเล็กต้องออกเรือเมื่อเรือโดยสารอยู่ห่างจากท่าเรือเป็นระยะทางเท่าไร
...{แก้ไข}
ตั้งสมการความสัมพันธ์ขึ้นมาก่อน 2 สมการ
12t\cos\theta=a-------------------------(1)
20t-x=12\sin\theta----------------------(2)
จาก(1)จะได้ว่า  t=\displaystyle{\frac{a}{12\cos \theta}}
เราเอา t ไปแทนค่าในสมการ (2) จะได้ว่า
x=\displaystyle{\frac{(20-12\sin\theta)a}{12\cos\theta}}
\displaystyle{\frac{dx}{d\theta}}=[{12\cos\theta \frac{d(-12a\cos\theta)}{d\theta}-(20-12\sin\theta)\frac{d(12\cos\theta)}{d\theta})}]/{144\cos^2\theta}
จากนั้นให้ \displaystyle{\frac{dx}{d\theta}}=0 เพื่อหาค่า \theta ที่ทำให้ x มีค่าน้อยที่สุด
จะได้ว่า
144a\cos^2\theta=240\sin\theta-144a\sin^2\theta
\sin\theta=\displaystyle{\frac{144}{240}}
\theta=37 องศา
**ลองทำต่อเองก่อนนะครับ
****กำลังหาวิธีที่ไม่ใช้แคลคูลัสอยู่
แต่รู้สึกในเฉลยของปีที่แล้วเค้าจะให้หา ค่า x ในรูปนะครับ ไม่รู้แก้รึยัง
ป.ล.1 ใครไม่เข้าใจบอกได้ครับ
ป.ล2 ใครจะช่วยวาดรูปใหม่จะเปนพระคุณมากครับ
ป.ล.3 ผมไปนอนแล้ว ข้อผีหัวขาดจะโพสต์ให้พรุ่งนี้ถ้ายังไม่มีใครมาโพสต์
« Last Edit: October 06, 2010, 01:22:10 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
Peace
neutrino
*

« Reply #3 on: October 09, 2005, 10:15:00 AM »

โพสรูปให้ละกันครับ  Wink

ข้อนี้เท่าที่ผมเคยทำจะมีอยู่สองวิธี
วิธีที่ 1 พีทากอรัส แล้วตามด้วยความรู้เรื่องสมการกำลังสอง และจำนวนจริง
วิธีที่ 2 พีทากอรัส แล้วตามด้วยแคลคูลัส

ส่วนความรู้ฟิสิกส์ที่ใช้ก็คือ s = vt ครับ หุหุ

ซึ่งโดยส่วนตัวแล้วผมชอบวิธีที่ 1 มากกว่านะครับ เพราะรู้สึกว่ามันทำให้เห็นอะไรชัดเจนขึ้นมากกว่าหน่อย Grin

แนะแล้วนะ ลองทำดู ข้อนี้ใช้ LaTeX ง่ายๆด้วย (สำหรับวิธีที่ 1)

พี่คร้าบ ใครว่างๆมาติวให้ผมหน่อยคร้าบ เรียนแคลฯไม่รู้เรื่องเลยซักจิ๊ด
เหอๆ อ่าเองก็ยิ่งงงไปใหญ่ ใครว่างๆกรุณาสอนผมที(เช้าวันจันทร์ใครว่างช่วยกรุณามาสอนผมหน่อยนะก๊าบ)

จากโจทย์ข้อนี้ น้องจะเห็นว่าเราอาจจะไม่ต้องใช้แคลคูลัสก็ได้ สำหรับโจทย์บางข้อ เพราะอาจมีวิธีอื่น

* Untitled-1.jpg (40.99 KB, 536x258 - viewed 7130 times.)
« Last Edit: March 21, 2010, 02:38:02 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #4 on: October 09, 2005, 04:45:08 PM »

G

ได้ข่าวว่าบอร์ดนี้เอามาให้เด็กค่ายม.4ทำนะครับ Grin  น่าจะรอให้มีเด็กมาลง(ถูกๆหรือผิดๆ)แล้วค่อยเฉลยนะครับ

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #5 on: October 09, 2005, 04:52:38 PM »

ขอโทษครับ จะทำตามนั้นครับลูกพี่ เด๋วเดี๋ยวข้อต่อไปจะรอให้เด็กลงมาก่อน
ถ้าไม่นานจนเกินรอ

ป.ล.พอดีผมตั้งทิ้งไว้นานมากเลย แล้วก็ไม่มีใครมาโพส ถามหรือตอบซักที
พอมีคนโพสมาที(แม้ว่าคนผู้นั้นจะเป็นท่าน Peace)ก็เลยลงเฉลยมาเลย

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
Peace
neutrino
*

« Reply #6 on: October 09, 2005, 05:50:05 PM »

ทั่น Admin เล่นตั้งหัวข้อกระทู้ซะ............................... Cry Cry
« Last Edit: October 09, 2005, 06:18:29 PM by Peace » Logged

Shin-Zen
neutrino
*

« Reply #7 on: October 09, 2005, 09:32:32 PM »

ท่านอาจารย์ ผมขอแนวทางหรือคำใบ้เล็กๆน้อยหน่อยครับ
(คิดมา 3 วัน 3คืน ไม่ออกซักที - - ) ไม่เอาเฉลยนะครับอยากคิดเอง  Grin
Peace
neutrino
*

« Reply #8 on: October 09, 2005, 09:38:59 PM »

ผมใบ้ให้แล้วนะครับ จะใบ้ต่อก็ได้สำหรับวิธีที่ 1 ของผม ซึ่งคิดว่าน้องควรจะลองทำดู
ถ้ามันไปเจอกันได้ แสดงว่า t ต้องเป็นค่าจริง แล้วการที่จะได้คำตอบเป็นจำนวนจริงจากสมการกำลังสองมีเงื่อนไขอย่างไร??

ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #9 on: October 11, 2005, 06:57:17 PM »

ท่านอาจารย์ ผมขอแนวทางหรือคำใบ้เล็กๆน้อยหน่อยครับ
(คิดมา 3 วัน 3คืน ไม่ออกซักที - - ) ไม่เอาเฉลยนะครับอยากคิดเอง  Grin

ดูรูปจาก reply#3

ถ้าเราออกตั้งแต่เรือยังอยู่ไกล ๆ x มีค่ามาก เราต้องหันเรือไปมุมไกล ๆ  ถ้าเรารออีกหน่อย เรามีเวลาดูหนังมากขึ้น เราออกเรือสายขึ้น แต่เราต้องหันเรือเราไปดักที่ตำแหน่งอื่น  เราจะรอจนนาทีสุดท้ายที่เราแล่นเรือแล้วยังไปทันเรือใหญ่ ในกรณีนี้ x จะมีค่าน้อยที่สุดในบรรดาทิศทางที่เราแล่นเรือไปหาเรือใหญ่ สมมุติว่าในรูปเราวัดทิศทางจากแนวเส้น a ไปยังแนวที่เรือแล่นด้วยมุม \theta   ถ้าเราออกเรือสายกว่านี้ เราจะไม่มีวันทันเรือใหญ่ นั่นคือไม่ว่าเราจะหันหัวเรือไปทางไหน เราจะไม่มีวันไปทันเรือใหญ่ เราจะหาค่า มุม \theta ไม่ได้ หรือไม่มีเวลาการแล่นเรือไล่ใด ๆ ที่จะไปทัน
« Last Edit: October 08, 2007, 07:44:50 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

~AwaTarn~
neutrino
*

What is the real world as I see?

« Reply #10 on: October 12, 2005, 06:02:05 PM »

ไม่เห็นมีใครคิดแบบการเคลื่อนที่สัมพัทธ์เลย  angel
« Last Edit: March 21, 2010, 02:32:44 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ampan
SuperHelper

« Reply #11 on: October 30, 2005, 12:58:38 PM »

ไม่เห็นมีใครคิดแบบการเคลื่อนที่สัมพัทธ์เลย angel
เห็นว่ามันเงียบ เลยกลับมาปลุก มันเสียหน่อย Cheesy คือที่ พี่ ~AwaTarn~ บอกนะครับ ไม่มีใครคิดเหรอ คือถ้าผมเดาไม่ผิด คือ ถ้าคิดแบบ ความเร็วสัมพันธ์ เราจะเห็นว่า ในมุมมองของเรือเล็ก ที่ชอบดูหนังโป๊ นี่ จะมองเห็น ว่า เรากำลังมุ่งหน้าไปหาเรือใหญ่ ตลอด
ผมแนะอะไรผิดหรือเปลาครับ แต่ก็นั่งๆคิดกันนะครับ
« Last Edit: March 21, 2010, 02:33:26 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Peace
neutrino
*

« Reply #12 on: October 30, 2005, 02:14:00 PM »

ผมว่าไม่น่าใช่ครับ ข้อนี้มันไม่เหมือนข้อมดนะ Shocked
« Last Edit: October 08, 2007, 05:18:10 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #13 on: October 30, 2005, 02:17:13 PM »

ผมว่าไม่น่าใช่ครับ ข้อนี้มันไม่เหมือข้อมดนะ Shocked

ข้อนี้ทำได้โดยใช้หลักการเคลื่อนที่สัมพัทธ์ที่ทำให้ได้คำตอบอย่างเร็ว แต่ต้องมีกลวิธีฉลาดซักหน่อย Grin
« Last Edit: October 06, 2010, 01:22:51 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ampan
SuperHelper

« Reply #14 on: October 30, 2005, 02:29:58 PM »

ผมว่าไม่น่าใช่ครับ ข้อนี้มันไม่เหมือข้อมดนะ Shocked

ข้อนี้ทำได้โดยใช้หลักการเคลื่อนที่สัมพัทธ์ที่ทำให้ได้คำตอบอย่างเร็ว แต่ต้องมีกลวิธีฉลาดซักหน่อย  Grin
เหอๆ สงสัยผมจะไม่ฉลาด เพราะ ผมยังไม่เคยทำ แต่เหมือนเคยฟังมานานมากๆแล้ว ว่า ทำแบบนั้น หรือฟังผิดก็ไม่รู้ แล้วผมก็ไม่เคยทำเพราะ ผมชอบอะไรที่มันเห็นชัดๆ  Grin
« Last Edit: March 21, 2010, 02:36:17 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น