มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41094 Posts in 6121 Topics- by 6773 Members - Latest Member: Kaiau
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: อยากทราบวิธีหาerrorของslopeจากกราฟ  (Read 7478 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
MAC
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« on: December 19, 2008, 10:05:00 PM »

เวลาทำแล็ปครับ ส่วนใหญ่ถ้ากราฟไม่ได้ละเอียดมากมาย เช่น แล็ปตอนปี1 ถ้าต้องการพล็อตกราฟและหาerrorของslope เราก็จะวาดเส้นกราฟที่เป็นไปได้มาสามเส้น  แล้วเอาค่าslopeมากสุดลบslopeน้อยสุดหารสองมาเป็นค่าerror slope  แต่ว่าถ้าแล็ปมันพล็อตกราฟได้ยากก็จะใช้Excelพล็อตกราฟแทน
     ทีนี้เราจะมีวิธีไหนในการหาerrorของslopeของกราฟที่พล็อตในExcelได้บ้างครับ ขอบคุณครับ 
  ปล.กราฟเส้นตรงนะครับ
phys_pucca
Administrator
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #1 on: December 20, 2008, 02:52:53 AM »

เวลาทำแล็ปครับ ส่วนใหญ่ถ้ากราฟไม่ได้ละเอียดมากมาย เช่น แล็ปตอนปี1 ถ้าต้องการพล็อตกราฟและหาerrorของslope เราก็จะวาดเส้นกราฟที่เป็นไปได้มาสามเส้น  แล้วเอาค่าslopeมากสุดลบslopeน้อยสุดหารสองมาเป็นค่าerror slope  แต่ว่าถ้าแล็ปมันพล็อตกราฟได้ยากก็จะใช้Excelพล็อตกราฟแทน
     ทีนี้เราจะมีวิธีไหนในการหาerrorของslopeของกราฟที่พล็อตในExcelได้บ้างครับ ขอบคุณครับ 
  ปล.กราฟเส้นตรงนะครับ

เราสามารถใช้ Excel คำนวณหา standard error in slope ได้โดยใช้ฟังก์ชัน LINEST ครับ
มีรายละเอียดวิธีการใช้ที่ดีมากๆจาก link นี้ครับ
classweb.gmu.edu/sslayden/Chem350/manual/docs/Excel-4.doc

ผมก็ไม่เคยใช้ Excel หาค่านี้หรอกครับ แค่ลองหาดูจากในเน็ต แล้วก็ลองทำตามดู แล้วก็เอา link มาให้ลองดูเท่านั้นเอง
โปรแกรมที่สามารถให้ค่าพวกนี้ได้โดยตรงเลยที่ผมรู้จักก็คือโปรแกรม Origin ครับ  reading

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #2 on: December 20, 2008, 08:53:29 AM »

ตอนนี้ผมใช้สูตรหาค่าความคลาดเคลื่อนของความชัน(\Delta B)และจุดตัดแกนY(\Delta A) ของกราฟเส้นตรงตามนี้ครับ

\Delta B = \sqrt{\dfrac{\sum\limits_{i = 1}^n (y_i - Bx_i - A )^2 }{n \sum\limits_{i = 1}^n x^2_i - ( \sum\limits_{i = 1}^n x )^2} }

\Delta A = \sqrt{\dfrac{\sum\limits_{i = 1}^n x^2}{n} \dfrac{\sum\limits_{i = 1}^n (y_i - Bx_i - A )^2 }{n \sum\limits_{i = 1}^n x^2_i - ( \sum\limits_{i = 1}^n x )^2}}

ผมไม่แน่ใจว่ามันจะใช้ได้ครอบคลุมหรือปล่าว แต่สูตรนี้กดเครื่องคิดเลข (อย่าง Casio ในโหมด Linear Regression) ได้เร็วดีครับ  Smiley
« Last Edit: December 20, 2008, 08:56:49 AM by Great » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
MAC
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #3 on: December 22, 2008, 10:45:44 AM »

จะลองไปศึกษาดู ขอบคุณมากๆครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น