มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41056 Posts in 6102 Topics- by 6154 Members - Latest Member: icestyle
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาไฟฟ้าแม่เหล็กข้อสอบคัดผู้แทนประเทศไทยไปแข่งขันฟิสิกส์เอเชียครั้งที่ 10
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบคัดผู้แทนประเทศไทยไปแข่งขันฟิสิกส์เอเชียครั้งที่ 10  (Read 3926 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« on: December 19, 2008, 11:17:01 AM »

มีโจทย์อยู่ข้อหนึ่งของอาจารย์ปิยบุตร

มีประจุ q วิ่งด้วยความเร็ว  v แล้วเร่งมันด้วยความเร่ง  a ที่ตำแหน่งดังรูป ให้หาสนามไฟฟ้าและสนามแม่เหล็กที่จุด A

ข้อนี้ทำไม่ได้จริงๆครับ  icon adore icon adore
« Last Edit: May 09, 2010, 07:42:17 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
phys_pucca
Administrator
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #1 on: December 20, 2008, 02:10:11 AM »

โห เอากันถึงขั้นนี้เลยหรอครับ  buck2

Griffiths บทที่สิบ หัวข้อที่ 10.3 ช่วยท่านได้ครับ
คงต้องใช้สมการที่ 10.65 กับสมการที่ 10.66 ครับ  coolsmiley
ถ้าใช้สองสมการนี้ได้ก็ไม่ยากแล้วล่ะครับ

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #2 on: December 20, 2008, 08:45:07 AM »

ถ้าผมจำไม่ผิด โจทย์เขาบอกว่าให้ "ประมาณ" นะครับ  coolsmiley

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #3 on: December 20, 2008, 10:28:08 AM »

โห เอากันถึงขั้นนี้เลยหรอครับ  buck2

Griffiths บทที่สิบ หัวข้อที่ 10.3 ช่วยท่านได้ครับ
คงต้องใช้สมการที่ 10.65 กับสมการที่ 10.66 ครับ  coolsmiley
ถ้าใช้สองสมการนี้ได้ก็ไม่ยากแล้วล่ะครับ

Shocked Shocked Shocked Shocked  bang head bang head bang head bang head

ขอบพระคุณครับ  icon adore icon adore
Peace
neutrino
*

« Reply #4 on: December 21, 2008, 12:12:39 AM »

แอบเข้ามาดู

รู้สึกเหมือนว่าผมจะเพิ่งสอบไป  buck2

ข้อนี้ใช้หาสนามไฟฟ้าในกรอบอ้างอิงที่อิเล็กตรอนอยู่นิ่ง (ไม่มีสนามแม่เหล็ก) แล้วเปลี่ยนกรอบอ้างอิงไม่ได้หรอครับ??

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น