ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6086 Members - Latest Member: gnuyheat
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาไฟฟ้าแม่เหล็กฉนวนทรงกลมที่มีจุดศูนย์กลางร่วมกัน ( ช่วยหน่อยนะครับผมยังเพิ่งฝึก )
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ฉนวนทรงกลมที่มีจุดศูนย์กลางร่วมกัน ( ช่วยหน่อยนะครับผมยังเพิ่งฝึก )  (Read 2401 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
hoy
neutrino
*

« on: December 12, 2008, 06:44:21 AM »

7) สำหรับฉนวนทรงกลมที่มีจุดศูนย์กลางร่วมกัน มีประจุ +Q และ –Q สม่ำเสมอดังรูป ให้คำนวณสนามไฟฟ้าที่จุด a และ b

* x.doc (24.5 KB - downloaded 106 times.)

* x.png (4.76 KB, 258x222 - viewed 201 times.)
« Last Edit: December 12, 2008, 07:37:37 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
phys_pucca
Administrator
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #1 on: December 12, 2008, 06:56:27 AM »

7) สำหรับฉนวนทรงกลมที่มีจุดศูนย์กลางร่วมกัน มีประจุ +Q และ –Q สม่ำเสมอดังรูป ให้คำนวณสนามไฟฟ้าที่จุด a และ b

แนะนำให้แนบรูปเป็นไฟล์รูปภาพนะครับ ไฟล์ doc คนที่มาอ่านเขาจะไม่สะดวกเปิด และยากที่เขาจะตอบให้ครับ

ส่วนโจทย์ข้อนี้คิดว่าน่าจะมีคนถามกันไว้แล้วนะครับ คราวหลังลอง search ก่อนจะดีมากครับ ประหยัดเวลาตัวเองด้วย

สำหรับข้อนี้ ถ้ารู้ หรือสามารถใช้กฎของเกาส์ได้นะครับ ก็ใช้กฎของเกาส์เลยครับ
แต่ถ้าัยังไม่มีความรู้ถึงระดับนั้นก็ใช้หลักการรวมผลของสนามไฟฟ้าก็ได้ครับ (principle of superposition หรือหลักการซ้อนทับ) โดยใช้ความรู้ที่ว่าเปลือกทรงกลมด้านนอกไม่ส่งผลกับสนามไฟฟ้ารวมด้านในครับ (ลองคิดดูนะครับว่าทำไม)
« Last Edit: December 12, 2008, 07:38:48 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น