ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41330 Posts in 6202 Topics- by 8773 Members - Latest Member: Day
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 »   Go Down
Print
Author Topic: ฟิสิกส์​โอลิมปิก ค่าย 2 2551-52  (Read 71811 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #105 on: April 05, 2009, 05:30:16 PM »

ข้อสอบเฉพาะของปลายค่ายเดือนมีนาคมนะครับ เพราะของธันวาคมไม่ได้รับอนุญาตให้นำข้อสอบออกนอกห้อง

ภาคเช้า
-ฟิสิกส์ยุคใหม่ อ.ปิยพงษ์
-(คณิตศาสตร์สำหรับ)คลื่น อ.กุลพันธ์  Shocked
« Last Edit: April 05, 2009, 07:00:52 PM by Great » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #106 on: April 05, 2009, 06:27:12 PM »

ข้อสอบคลื่นนี่สุดยอดเลย แต่ทำไมทำคลื่นง่าย ๆ ข้อ 4 ของข้อสอบฟิสิกส์ยุคใหม่ไม่ได้  บางคนใช้ d\sin \theta = ...  มาด้วย  Shocked
« Last Edit: April 05, 2009, 07:50:07 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
Great
SuperHelper

« Reply #107 on: April 05, 2009, 07:03:49 PM »

ข้อสอบในภาคบ่ายผมหาไม่เจอครับ สงสัยคงลืมไว้ที่สสวท  buck2 (พลิกแผ่นดินหาเลยก็ยังหาไม่เจอ Grin)

ผมจะลองโพสตามที่ผมจำความได้นะครับ ถ้าหากว่าใครมีข้อสอบ+เครื่องสแกนก็รบกวนด้วยครับ  Wink

ข้อสอบเรื่องแม่เหล็กไฟฟ้า (Electromagnetism)
1. ประจุ q มวล m เคลื่อนที่เป็นวงกลมรัศมี r คงที่ค่าหนึ่งในสนามแม่เหล็ก B(r,t) = B(r) \dfrac{t}{t_o} ทิศตั้งฉากหน้ากระดาษ (ตั้งฉากหน้าจอคอม) เมื่อ t คือเวลาที่ผ่านไปค่าหนึ่ง t_oคือค่าคงที่ (รูปประกอบด้านล่าง) ให้ตอบคำถามดังนี้
  1.1. จงหาสมการการเคลื่อนที่ของวัตถุในแนวตั้งฉากกับเวกเตอร์รัศมี (แนวความเร็ว) ซึ่งเกิดจากแรงไฟฟ้าเหนี่ยวนำ
  1.2. จงแสดงสมการการเคลื่อนที่ในแนวรัศมี
  1.3. จงหาเงื่อนไขสนามแม่เหล็ก B(r,t) ที่ทำให้ประจุเคลื่อนที่เป็นวงกลมรัศมี r_o ได้ และกำหนดให้ที่เวลา t = t_o ฟลักซ์แม่เหล็กที่ผ่านพื้นที่วงกลมรัศมี r_o มีค่าเป็น \Phi_o
  1.4. จงหาพลังงานจลน์ของประจุดังกล่าวที่เพิ่มขึ้นในการเคลื่อนที่ครบ1รอบ (1คาบ)

2. ทรงกลมประจุกระจายสม่ำเสมอ Q รัศมี a วิ่งด้วยความเร็ว v คงที่เป็นเส้นตรง จงหาโมเมนตัมอันเนื่องมากจากการส่งผ่านพลังงานคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าและจงหามวลเชิงแม่เหล็กไฟฟ้าของประจุนี้ (มวลนิยามให้เป็นโมเมนตัมหารด้วยอัตราเร็ว)
หมายเหตุ: ตอนสอบผมทำกรณีทรงกลมฉนวน"ตัน"ประจุกระจายสม่ำเสมอ แต่เท่าที่สอบถามบางคน ก็ทำแบบกรณีทรงกลมกลวงประจุกระจายสม่ำเสมอ"ที่ผิว" หรือใช้เป็นทรงกลม"ตัวนำ"ตัน ประจุกระจายสม่ำเสมอที่ผิวก็มี จึงเกิดความไม่แน่ใจว่าตกลงแล้วคือกรณีไหนกันแน่  buck2
« Last Edit: April 05, 2009, 07:33:36 PM by Great » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #108 on: April 05, 2009, 07:21:27 PM »

ทำไมข้อสอบคลื่น มันสัตว์ประหลาดงี้อะ  Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
Great
SuperHelper

« Reply #109 on: April 05, 2009, 08:12:15 PM »

ข้อสอบกลศาสตร์ (อาจจะมีจุดผิดเพี้ยนไปจากข้อสอบจริงนะครับ จะมาแก้ให้ภายหลังที่ผมหาข้อสอบเจอ Grin) (หรือจะpmมาบอกผมก็ได้นะครับ)
เรื่องแรงศูนย์กลาง (Central Forces)
1. กำหนดให้วัตถุมวล m เคลื่อนที่ภายใต้แรงๆหนึ่งซึ่งเป็นฟังก์ชันของระยะทางจากแหล่งแรง F = F(r) กำหนดให้เส้นวิถีการเคลื่อนที่ของวัตถุนี้ถูกกำหนดโดยความสัมพันธ์ r = k \theta /tex] มีแบบฟอร์มเหมือนพลังงานศักย์จากสปริงของระบบมวลmติดสปริง \dfrac{1}{2} kx^2 ซึ่งมีความถี่ \sqrt{\dfrac{k}{m}} ดังนั้นสำหรับการประมาณ V_{eff} \left( r \right) นี้ เราได้ว่าการสั่นรอบจุดสมดุลเป็น \displaystyle{\sqrt{\dfrac{1}{m} \left. {{{\partial ^2 V_{eff} } \over {\partial r^2 }}} \right|_{r = r_o } }}
จากข้อมูลนี้ จงหาเงื่อนไขของค่า n ที่ทำให้วงโคจรการสั่นนั้นมีการ"ซ้ำรอยเดิม"เมื่อวัตถุเคลื่อนที่ครบ1คาบวงกลม
(ในห้องสอบโจทย์ให้พลังงานศักย์ยังผลมาแปลกๆ คือพจน์หลังนั้นโมเมนตัมเชิงมุมลืมยกกำลังสองทำให้หน่วยผิด ผมงงไปนานเลยใช้กฎของนิวตันแทนครับ buck2)

เรื่องกรอบอ้างอิงที่มีความเร่ง
1.สำหรับการยิงวัตถุขึ้นฟ้าบนโลกในแนวดิ่ง(ตั้งฉากผิวโลก)ที่ตำแหน่งละติจูดหนึ่งซึ่งกำหนดโดยมุม \theta วัดจากขั้วโลกเหนือ จงประมาณหาตำแหน่งที่วัตถุจะตกลงสู่พื้นโลก(ซึ่งไม่ใช่จุดเดิม)เนื่องจากแรงเทียม
2.จงอธิบายผลของแรงโคลิโอลิส (Coriolis Force) ซึ่งมีผลต่อการเคลื่อนตัวของอากาศบนโลกที่เกิดจากผลต่างความดัน (อย่างเช่นการเกิดพายุ) สำหรับซีกโลกเหนือและซีกโลกใต้ และจงประมาณหาความเร็วลมที่ระยะไกลๆจากแหล่งความกดอากาศต่ำในรูปของเกรเดียนต์ความดัน dP/dr, ค่า g, ค่ามุมบอกต่ำแหน่งละติจูดวัดจากแกนขั้นโลกเหนือ-ใต้ \theta และค่าคงที่อื่นๆของอากาศที่จำเป็น

(มีการคลาดเคลื่อนจากข้อสอบจริงแน่ๆครับ แต่ผมโพสให้ดูพลางๆก่อนครับ Smiley)
« Last Edit: April 05, 2009, 08:14:08 PM by Great » Logged

Great
SuperHelper

« Reply #110 on: April 05, 2009, 08:35:20 PM »

ข้อสอบอุณหพลศาสตร์ (แน่นอนครับ ผมจำตัวเลขไม่ได้ จะมาแก้ไขให้ตอนผมไปที่สสวทแล้วนะครับ)
1. ถังบรรจุแก็ส...(ลืม)1โมล ความดัน P ปริมาตร V มีสมการสถานะบรรยายโดยสมการของแก็สแวนเดอร์วาร์ล \left( P + \dfrac{an^2}{V^2} \right) \left( V - nb \right) = nRT ให้ค่าคงที่ a/tex] คือมวลของโมเลกุลแก็ส กำหนดให้มีแก็สฮีเลียมในกล่องลูกบาศก์ปริมาตร L^3 ความดันPและอุณหภูมิT จงตอบคำถามต่อไปนี้
  2.1. ใน1วินาทีจงหาว่ามีแก็สกระทบผิวข้างหนึ่งของกล่องกี่ครั้ง
  2.2. พบว่ามีรูรั่วเล็กๆขนาดพื้นที่ a อยู่ฝั่งหนึ่งของกล่อง จงหาว่าในช่วงแรกๆนั้นจะมีแก็สรั่วออกมาในอัตราเท่าใด (มวลต่อเวลา)
« Last Edit: April 05, 2009, 08:38:24 PM by Great » Logged

Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #111 on: April 05, 2009, 10:58:46 PM »

ข้อสอบคลื่นน่ากลัวจริงๆครับ knuppel2  ทำไม่ได้เท่าไรเลย   tickedoff
Blackmaglc
neutrino
*

จงเดินไปตามทางที่เจ้าเลือก

« Reply #112 on: April 06, 2009, 12:16:20 AM »

ข้อสอบอุณหพลศาสตร์ (แน่นอนครับ ผมจำตัวเลขไม่ได้ จะมาแก้ไขให้ตอนผมไปที่สสวทแล้วนะครับ)
1. ถังบรรจุแก็ส...(ลืม)1โมล ความดัน P ปริมาตร V มีสมการสถานะบรรยายโดยสมการของแก็สแวนเดอร์วาร์ล \left( P + \dfrac{an^2}{V^2} \right) \left( V - nb \right) = nRT ให้ค่าคงที่ aและ bมา จงหาผลต่างความร้อนจำเพาะเมื่อความดันคงที่กับปริมาตรคงที่ C_P - C_V
...

แก๊สเพนเทน ความดัน 3.8 บรรยากาศ อยู่ในถังปริมาตร 8.75 ลิตร มี a= 0.939  Nm^{4}/mol^{2} และ b=9.05\times 10^{-5}  m^{3}/mol ครับ

ที่บ้านผมไม่มีเครื่องสแกน เดี๋ยวลองใช้กล้องดูนะครับว่าจะเข้าท่ารึเปล่า
« Last Edit: February 20, 2011, 03:14:44 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
Blackmaglc
neutrino
*

« Reply #113 on: April 06, 2009, 12:35:37 AM »

แม่เหล็กไฟฟ้าครับ
« Last Edit: April 06, 2009, 07:50:39 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
Blackmaglc
neutrino
*

« Reply #114 on: April 06, 2009, 12:43:45 AM »

กลศาสตร์ (เรื่องขนาดของรูปนี่ยังย่อไม่เป็นเลยครับ  รบกวน save แล้วไปอ่านเอาในเครื่องจะสบายตากว่าครับ)
« Last Edit: April 06, 2009, 07:51:39 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Blackmaglc
neutrino
*

« Reply #115 on: April 06, 2009, 12:45:43 AM »

อุณหพลศาสตร์ครับ
« Last Edit: April 06, 2009, 07:45:14 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #116 on: April 06, 2009, 01:17:55 AM »

ขอบคุณธิปกที่นำเอามาลง ทว่า

1. ช่วยย่อไฟล์หน่อย ไม่ถนัดตาเลย
2. กลศาสตร์มี 2 หน้า ลงอีกหน้าหนึ่งให้ด้วยนะ

ขอบคุณน้องปลากระเบนมากๆ 5555 Grin
SuperHelper

« Reply #117 on: April 06, 2009, 01:49:54 AM »

ทำไมข้อสอบคลื่น มันสัตว์ประหลาดงี้อะ  Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked

ได้บอกไปแล้วนะครับ 55555
AYB
neutrino
*

« Reply #118 on: April 06, 2009, 07:19:16 PM »

...
ขอบคุณน้องปลากระเบนมากๆ 5555 Grin
ทำไมไปเรียก "เพื่อนเนวิน" ว่าอย่างนั้นล่ะครับ ชื่อเล่นเค้าชื่อเบญนะ ไปเรียกซะปลากระเบนเลย Huh
Blackmaglc
neutrino
*

« Reply #119 on: April 06, 2009, 07:21:37 PM »

ขอบคุณธิปกที่นำเอามาลง ทว่า

1. ช่วยย่อไฟล์หน่อย ไม่ถนัดตาเลย
2. กลศาสตร์มี 2 หน้า ลงอีกหน้าหนึ่งให้ด้วยนะ

จริงด้วยครับ เดี๋ยวลงกลศาสตร์เพิ่มให้ครับ
คือผมใช้ ACDsee แล้วปรับความละเอียดตอน save เหลือ 5% แล้วนะครับ แต่มันก็ยังใหญ่อยู่ดี

...
ทำไมไปเรียก "เพื่อนเนวิน" ว่าอย่างนั้นล่ะครับ ชื่อเล่นเค้าชื่อเบญนะ ไปเรียกซะปลากระเบนเลย Huh

ผมชื่อ เบน ถูกแล้วครับ แล้ว ปลากระเบน นี่มุกผมเองครับ จะได้เหมือน นกกระตั้ว ไงครับ

Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 »   Go Up
Print
Jump to: