มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41092 Posts in 6121 Topics- by 6735 Members - Latest Member: mojibk
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ใช้ค่าคลาดเคลื่อนอย่างไรดี  (Read 4056 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
YaGaMiNut
neutrino
*

« on: November 13, 2008, 09:52:44 PM »

คือผมมีข้อสงสัยว่า เวลาเราทำแล็บนะครับเราควรใช้ค่าคลาดเคลื่อนอันไหนเมื่อไหร่นะครับ

อย่างเช่นที่เรียนแล็บอาจารย์เค้าสอนว่า ค่าคลาดเคลื่อนดูได้จากครึ่ง-เต็มสเกลของเครื่องมือวัด

บางครั้งก็ให้ใช้ค่าคลาดเคลื่อนแบบหาค่าเฉลี่ย แล้วหาค่าต่างจากค่าเฉลี่ย แล้วหาค่าเฉลี่ยค่าต่างนั้น

บางครั้งก็หาจากค่า SD แล้วก็หารจำนวนต่อนะครับ

เลยสงสัยว่าตอนไหนควรใช้ค่าคลาดเคลื่อนอย่างไรจึงเหมาะสมนะครับ
AYB
neutrino
*

« Reply #1 on: November 15, 2008, 09:37:22 PM »

จะตอบเท่าที่รู้นะครับ คนอื่นช่วยเพิ่มเติมให้ด้วยครับ

สำหรับกรณีแรก ที่ใช้ครึ่งสเกลของเครื่องมือวัด จะใช้เมื่อเราวัดสิ่งใดสิ่งหนึ่งแล้วอ่านด้วยตา แล้วไม่สามารถวัดซ้ำได้หลายครั้ง คือวัดแค่ครั้งเดียว อย่างสมมติวัดความยาวดินสอ โดยใช้ไม้บรรทัดที่สเกลละเอียดสุดเป็น mm เราคงจะไม่สามารถอ่านความยาวโดยการกะประมาณได้เป็น .8 mm หรือ .2 mm ได้ เพราะตาเราไม่แม่นขนาดนั้น (ดูละเอียดเกินไป) ได้ที่ดีที่สุดคือ .0 หรือ .5 mm เช่นเป็น 7.75 cm เราจึงใช้เป็น 7.75\pm 0.05 cm
การใช้ค่าเบี่ยงเบนเฉลี่ย จะใช้เมื่อทำการเก็บข้อมูลหลายๆ ครั้ง แต่ไม่มากนัก
ส่วน \dfrac{SD}{\sqrt N} ใช้เมื่อเก็บข้อมูลมากๆ หน่อยครับ
คร่าวๆ ดังนี้ครับ
mickpass
neutrino
*

« Reply #2 on: November 15, 2008, 10:43:10 PM »

ผมว่ามาแนวนั้นก็ถูกต้องแล้วนะครับ great great great
แต่ผมขอเสริมหน่อยว่าเวลาใช้จากครึ่งสเกล จะใช้ในเวลาที่อ่านค่าได้พอๆกันตลอด
แบบว่าค่าเฉลี่ยเป็นศูนย์(หรือใกล้เคียงศูนย์) ซึงจะทำให้ค่าเฉลี่ยข
mickpass
neutrino
*

« Reply #3 on: November 15, 2008, 10:46:04 PM »

ผมว่ามาแนวนั้นก็ถูกต้องแล้วนะครับ great great great
แต่ผมขอเสริมหน่อยว่าเวลาใช้จากครึ่งสเกล จะใช้ในเวลาที่อ่านค่าได้พอๆกันตลอด
แบบว่าค่าเฉลี่ยเป็นศูนย์(หรือใกล้เคียงศูนย์) ซึงจะทำให้ค่าเฉลี่ยข

ขอโทษทีครับเมื่อกี้พิมพ์ไม่ครบ buck2 buck2 buck2
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #4 on: November 15, 2008, 10:59:55 PM »

บ่อยครั้ง การใช้กราฟเส้นตรง ก็เป็นประโยชน์อย่างมาก  coolsmiley

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
ampan
SuperHelper

« Reply #5 on: December 15, 2008, 06:34:26 PM »

...
ส่วน \dfrac{SD}{\sqrt N} ใช้เมื่อเก็บข้อมูลมากๆ หน่อยครับ
คร่าวๆ ดังนี้ครับ

การเก็บข้อมูล มากมายๆ หมายความว่า เราเก็บข้อมูลอันเดียวกันมาก ๆ  เราจะได้ว่า sample variance = population variance / n

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น