ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41037 Posts in 6095 Topics- by 6056 Members - Latest Member: Wilawan
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ช่วยเชควิธีทำให้ทีนะครับ  (Read 2201 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
janerza
neutrino
*

« on: November 11, 2008, 10:21:01 PM »

ช่วยเชควิธีทำ กับแก้ไขให้ทีนะครับ
โจทย์จากหนังสือ Young & Freedman หน้า 153 ข้อ 5-20
โจทย์ว่า
5-20) นักฟิสิกส์คนหนึ่งซึ่งกำลังเล่นกับฮอกกี้ลม (ผิวที่ไม่มีความฝืด) พบว่า ถ้าเขาดันลุกฮอกกี้ด้วยความเร็ว 3.80 m/s ไปตามความยาว(1.75 m) ของโต๊ะจากปลายหนึ่ง เมื่อลูกฮอกกี้ไปถึงอีกปลายหนึ่ง ลูกฮอกกี้เลื่อนไปทางด้านขวา 2.5 cm แต่ว่า ยังมีองค์ประกอบของความเร็วตามความยาวของโต๊ะ 3.80 m/s อยู่เขาสรุปว่าโต๊ะตัวนี้ต้องไม่ได้ระดับ และ ได้คำนวณความเอียงของโต๊ะจากข้อมูลข้างต้น โต๊ะเอียงทำมุมเท่าใดกับแนวระดับ......

วิธีทำของผมช่วยเชคทีนะครับ เพราะใช้เอกลักษณ์แกนทางฟิสิกส์ไม่ค่อยคล่อง(ใช้แล้วมึน)
- ผมมองไปที่โต๊ะ(แผนภาพจำลอง)ที่คำนวณต้องมีลักษณะเป็น ปริซึม สามเหลี่ยมมุมฉาก
- ผมมองไปว่า เค้าคงจะไม่สงสัยว่าเอียงถ้ามุมมันใหญ่มากๆ แสดงว่ามุมมันต้องเล็กมากจริงๆ  Huh

ผมเลยพุ่งประเด็นไปมองที่ว่า มันมีการเคลื่อนที่สองแนวไปพร้อมกัน(คล้ายๆโพรเจคไทล์) คือ ตามแนวความยาวพื้นเอียง กับ ไถลลงตามความลาดชันของพื้นเอียง...

ผมให้ tไถล = tเคลื่อนตามความยาวโต๊ะ
         ระยะตามความยาวโต๊ะ S = 1.75 m   และ ระยะที่เบนไป x = 2.5 cm และ \alpha =มุมที่พื้นเอียงกระทำกับแนวระดับ

คิดการเคลื่อนตามความยาวโต๊ะ : เนื่องจาก \overrightarrow{u} =  \overrightarrow{v}
                                            สมการ t = \frac{s}{v}

คิดตามตำแหน่งที่เบนไป : ความเร่งของวัตถุที่ไถลลงตามพื้นเอียงอย่างอิสระ จากหยุดนิ่ง a = gsin\alpha
                                               x = ut + \frac{1}{2} at ^{2}
                                               x = \frac{1}{2} at ^{2}
                                               x = \frac{1}{2} gsin\alpha (\frac{s}{v})^{2}

แทนค่าลงไปแล้วแก้สมการ(x = 0.025 m , S=1.75 m  ,  v=3.80 m/s )

sin\alpha  = 0.024
                                                \alpha มีค่าประมาณ 1.4 องศา

ไม่ทราบว่าถูกไหมครับ แก้ปัญหาเฉพาะหน้าด้วยการเถือกๆไป ช่วยชี้แนะทีนะครับ                                             

toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #1 on: November 11, 2008, 10:37:30 PM »

คิดว่าน่าจะถูกแล้วนะครับ

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น