มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8049 Members - Latest Member: Patick
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ไม่ชัวร์จึงอยากให้ช่วยทำให้ดูหน่อย
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ไม่ชัวร์จึงอยากให้ช่วยทำให้ดูหน่อย  (Read 6432 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
hoy
neutrino
*

« on: November 11, 2008, 03:33:35 PM »

3) จากรูป มีล้อตัน มวล M = 20 kg รัศมี R = 10 cm และ r = 5 cm ตาม ลำดับ ถูกดึงด้วยเชือก ที่ร้อยผ่านรอกเบาจากน้ำหนักของมวล m = 5 kg ถ้าล้อหมุนโดยไม่ลื่นไถลจากหยุดนิ่ง (สปส แรงเสียดทานสถิตระหว่างพื้นโต๊ะกับล้อ เท่ากับ 0.5 )
   ก) ให้เขียนแผนภาพของแรงทั้งหมดที่เกี่ยวข้อง
   ข) ให้คำนวณอัตราเร่งเชิงมุมของล้อ และอัตราเร่งเชิงเส้นของมวล m
   ค) ให้อธิบายการหมุนของล้อ และการเคลื่อนที่
« Last Edit: November 11, 2008, 03:36:20 PM by hoy » Logged
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #1 on: November 11, 2008, 04:44:59 PM »

ถ้าไม่ชัวร์ ก็ลองโพสมาให้คนแถวนี้ตรวจให้ไม่ดีหรอครับ จะได้เห็นด้วยว่าตัวเองผิดตรงไหน???

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
hoy
neutrino
*

« Reply #2 on: November 11, 2008, 05:41:16 PM »

คือผมค่อนข้างโง่ครับขอโทษด้วยที่รบกวน 
ที่ผมคิด ( ไม่ชัวร์ ) คือ
   \Sigma \tau = I\alpha
   Tr-fR = MR^2 \alpha
ขอช่วยหน่อยนะครับ  ถ้าทำอะไรน่ารำคาญไปก็ขอโทษด้วยนะครับ

« Last Edit: November 11, 2008, 06:51:36 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: November 11, 2008, 06:57:17 PM »

คุณ hoy ช่วยไปดูตัวอย่างการใช้ LaTeX ที่ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,32.0.html  แล้วที่มุมซ้ายล่างของหน้าต่างเวลาโพสต์ข้อความให้คลิกที่ Show TeX Helper จะเห็นตัวช่วยมากมาย  coolsmiley

DB
neutrino
*

« Reply #4 on: November 11, 2008, 09:06:17 PM »

ช่วยเขียนวิธีทำของคุณ hoy จากไฟล์ .doc ให้นะครับ   Grin

3) จากรูป มีล้อตัน มวล M = 20 kg รัศมี R = 10 cm และ r = 5 cm ตาม ลำดับ ถูกดึงด้วยเชือก ที่ร้อยผ่านรอกเบาจากน้ำหนักของมวล m = 5 kg ถ้าล้อหมุนโดยไม่ลื่นไถลจากหยุดนิ่ง (สปส แรงเสียดทานสถิตระหว่างพื้นโต๊ะกับล้อ เท่ากับ 0.5 )
   ก) ให้เขียนแผนภาพของแรงทั้งหมดที่เกี่ยวข้อง
   ข) ให้คำนวณอัตราเร่งเชิงมุมของล้อ และอัตราเร่งเชิงเส้นของมวล m
   ค) ให้อธิบายการหมุนของล้อ และการเคลื่อนที่ของมวล m

วิธีทำของคุณ hoy

สมการทอร์กของล้อ
\displaystyle \displaystyle \sum_{}\tau =I\alpha

\displaystyle Tr-fR=(\dfrac{MR^{2}}{2})\alpha ..............................(1)

สมการการเคลื่อนที่ของมวล m

\displaystyle mg-T=ma

\displaystyle T=m(g-a)..................................(2)

นำสมการ 2 แทนในสมการ 1 ได้

\displaystyle m(g-a)r-\mu MgR=(\dfrac{MR^{2}}{2})\alpha

\displaystyle mgr-mar-\mu MgR=(\dfrac{MR^{2}}{2})\alpha

\displaystyle mgr-m\alpha r^{2}-\mu MgR=(\dfrac{MR^{2}}{2})\alpha

\displaystyle mgr-\mu MgR=(\dfrac{MR^{2}}{2}+mr^{2})\alpha

แล้วแก้หา \alpha ออกมา

คราวหลังคุณ hoy ก็หัดเขียนเองบ้างนะครับ ถ้าสงสัยอะไรก็ส่ง pm ถามผมก็ได้ laugh

« Last Edit: November 11, 2008, 09:11:57 PM by DB » Logged
hoy
neutrino
*

« Reply #5 on: November 11, 2008, 09:46:20 PM »

ขอบคุณมากครับ  จะพยายามฝึก
mhe_kub
neutrino
*

« Reply #6 on: November 11, 2008, 09:53:10 PM »

ผมคิดว่า ไม่ควรแทนค่า แรงเสียดทานนะครับ เพราะ f_{s} \leq \mu_{s} N นะครับ
ไม่ใช่ f_{s} = \mu_{s} N ครับ
ผมก้ไม่ค่อยมั่นใจเท่าไร รอผู้รอบรู้มาบอกดีกว่าครับ
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #7 on: November 11, 2008, 09:59:42 PM »

ผมคิดว่า ไม่ควรแทนค่า แรงเสียดทานนะครับ เพราะ f_{s} \leq \mu_{s} N นะครับ
ไม่ใช่ f_{s} = \mu_{s} N ครับ
ผมก้ไม่ค่อยมั่นใจเท่าไร รอผู้รอบรู้มาบอกดีกว่าครับ

น่าจะเป็นยังที่ว่าล่ะครับ ไม่ควรแทน f = uN

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
mhe_kub
neutrino
*

« Reply #8 on: November 12, 2008, 07:18:46 PM »

เปลี่ยน \mu_{s}Nเป็น f ดีกว่านะครับ แล้วแก้สมการหา
ก็น่าจะได้คำตอบแล้ว  great
« Last Edit: November 12, 2008, 07:55:46 PM by mhe_kub » Logged
DB
neutrino
*

« Reply #9 on: November 12, 2008, 08:59:57 PM »

เปลี่ยน \mu_{s}Nเป็น f ดีกว่านะครับ แล้วแก้สมการหา

สังเกตว่าสมการที่ได้มามีอยู่ 2 สมการ และถ้าเราไม่แทน f ด้วย  \mu_{s}N ก็จะทำให้เรามีตัวแปรที่ไม่รู้ค่าเพิ่มอีกตัวคือ f

สรุปคือเรามีสมการ 2 สมการ แต่มี 3 ตัวแปรคือ \alpha f \tau
เราต้องเขียนสมการเพิ่มอีก 1 สมการโดยใช้กฎของนิวตันข้อที่สองกับล้อ

และอีกอย่างคือความสัมพันธ์ระหว่างความเร่งของมวล m กับความเร่งเชิงมุมของล้อผมคิดว่าไม่น่าได้ \displaystyle a_{m}=r\alpha   แต่ควรจะได้ \displaystyle  a_{m}=(R-r)\alpha เพราะว่าอะไรลองไปดูที่ข้อสอบคัดตัวเข้าฟิสิกส์สอวน. กทม. ระดับไม่เกิน ม.4 ปี 2551 ข้อที่ 11 http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,2866.0.html

ผมลองแก้ 3 สมการ และใช้ความสัมพันธ์ของความเร่งที่ได้ แล้วได้คำตอบว่า

\displaystyle \alpha =\frac{mg(R-r)}{\frac{3}{2}MR^{2}+m(R^{2}+r^{2})-2mRr}

คุณ hoy ลองคิดใหม่เองแล้วถ้าไม่ได้ตรงผมก็แย้งได้นะครับ  laugh
« Last Edit: November 12, 2008, 09:04:13 PM by DB » Logged
mhe_kub
neutrino
*

« Reply #10 on: November 13, 2008, 09:07:31 PM »

สังเกตว่าสมการที่ได้มามีอยู่ 2 สมการ และถ้าเราไม่แทน f ด้วย  \mu_{s}N ก็จะทำให้เรามีตัวแปรที่ไม่รู้ค่าเพิ่มอีกตัวคือ f

สรุปคือเรามีสมการ 2 สมการ แต่มี 3 ตัวแปรคือ \alpha f \tau
เราต้องเขียนสมการเพิ่มอีก 1 สมการโดยใช้กฎของนิวตันข้อที่สองกับล้อ

และอีกอย่างคือความสัมพันธ์ระหว่างความเร่งของมวล m กับความเร่งเชิงมุมของล้อผมคิดว่าไม่น่าได้ \displaystyle a_{m}=r\alpha   แต่ควรจะได้ \displaystyle  a_{m}=(R-r)\alpha เพราะว่าอะไรลองไปดูที่ข้อสอบคัดตัวเข้าฟิสิกส์สอวน. กทม. ระดับไม่เกิน ม.4 ปี 2551 ข้อที่ 11 http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,2866.0.html

ผมลองแก้ 3 สมการ และใช้ความสัมพันธ์ของความเร่งที่ได้ แล้วได้คำตอบว่า

\displaystyle \alpha =\frac{mg(R-r)}{\frac{3}{2}MR^{2}+m(R^{2}+r^{2})-2mRr}

คุณ hoy ลองคิดใหม่เองแล้วถ้าไม่ได้ตรงผมก็แย้งได้นะครับ  laugh
น่าจะจัดต่ออีกหน่อยนะครับ
\displaystyle \alpha =\dfrac{mg(R-r)}{\frac{3}{2}MR^{2}+m(R-r)^2}
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น