มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8023 Members - Latest Member: donnsg1
Pages: « 1 2 3 »   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบฟิสิกส์ สอวน. โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา ปลายค่าย1 ม.5 2551-2552  (Read 39055 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
tip
neutrino
*

« Reply #15 on: November 20, 2008, 05:44:11 PM »

ข้อ4(ถึกครับ buck2)
จากหลักอนุรักษ์โมเมนตัม P_{x1}=P_{x2}
0=m(a\dot{\theta }\cos \theta -V)-MV
mV+MV=ma\dot{\theta }\cos \theta
\therefore V=(\frac{m}{m+M})a\cos \theta \dot{\theta }
จากหลักอนุรักษ์พลังงาน K_{1}+U_{1}=K_{2}+U_{2}
0+mga=\frac{1}{2}mv_{relative floor}^{2}+\frac{1}{2}MV^{2}+mga(1-\cos \theta )
...

ถ้าให้พลังงานศักย์โน้มถ่วงที่พื้นเป็น 0 ซึ่งก็จะได้  U_{1}=mga
ต้องได้ U_{2}=mga\cos \theta ไม่ใช่หรือครับ   Huh

ของผมได้สมการคล้ายๆกันทำไปทำมาได้คำคอบคือ (\dot{\theta})^{2}=\dfrac{2g(M+m)(1-\cos \theta)}{a(M+m\sin^{2} \theta)} ครับ
ขออภัยที่มาตอบช้านะครับ แต่กองการบ้านมันขวางทางผมที่จะเปิดคอมพิวเตอร์อยู่ Cry
เห็นด้วยกับที่ธิปกบอก สงสัยผมคงไปจำสับสนกับพวกพลังงานของลูกตุ้มแขวนเชือก Grin
« Last Edit: August 15, 2010, 09:52:53 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
tip
neutrino
*

« Reply #16 on: November 20, 2008, 05:47:14 PM »

ผมจะลองเฉลยดูนะครับ(ตอนกลับมาทำที่บ้านแล้วรู้สึกง่ายกว่าตอนทำในห้องสอบ Shocked)
ช้อ1วาดรูปไม่เป็นนะครับ embarassed
แหล่งเคลื่อนที่จากตำแหน่ง1ไปตำแหน่ง2จะแผ่คลื่นครบ1รอบพอดี เพราะว่าระยะ12เท่ากับ vT
ความยาวคลื่นก็คือระยะจากหน้าคลื่นแรกถึงหน้าคลื่นที่สอง
ถ้าอากาศนิ่ง ระยะทางที่หน้าคลื่นแรกเคลื่อนที่ได้คือ cTและขณะเดียวกันแหล่งก็เคลื่อนที่ไปเป็นระยะทาง vTและแผ่คลื่นอีกทีที่ตำแหน่งนี้
ดังนั้นความยาวของคลื่นที่จะไปถึงA คือ cT-vT\cos \theta=(c-v\cos \theta )/f_{0}
จาก c=f\lambda ดังนั้น \lambda =\dfrac{c}{f}แทนค่าลงในสมการข้างบนจะได้
\frac{c}{f}=\frac{c-v\cos \theta }{f_{0}}
จัดรูปต่อได้ว่า
\displaystyle{f=(\frac{c}{c-v\cos \theta })f_{0}}
...

ผมมีข้อสงสัยนิดหน่อยครับ idiot2  คือว่าคลื่นที่ปล่อยจากบริเวณ 1 และ 2 นี่ใช่คลื่นที่ A ได้ยินหรือเปล่าครับ

ผมคิดว่าคลื่นที่ A ได้ยินในขณะนั้นน่าจะมาจาก จุด B โดยเป็นไปตามภาพนะครับ
(  t คือเวลาที่แหล่งใช้เคลื่อนจาก B มา S)

ถ้าเป็นไปตามนี้ก็จะได้ว่า \displaystyle{f=(\frac{c}{c-v\cos \alpha })f_{0}} แทน

แล้วหา \cos \alpha=\dfrac{vt+d\cos \theta}{ct}

ทำไปทำมาได้ \displaystyle \cos \alpha= \frac{1}{c}\left[  \cos \theta \sqrt{c^{2}-v^{2}+v^{2}\cos \theta}+v-v\cos^{2} \theta\right]
ช่ายๆครับ เข้าใจและครับ
« Last Edit: August 15, 2010, 09:53:29 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
AYB
neutrino
*

« Reply #17 on: November 25, 2008, 09:59:59 PM »

...
ถ้าเป็นไปตามนี้ก็จะได้ว่า \displaystyle{f=(\frac{c}{c-v\cos \alpha })f_{0}} แทน

แล้วหา \cos \alpha=\dfrac{vt+d\cos \theta}{ct}

ทำไปทำมาได้ \displaystyle \cos \alpha= \frac{1}{c}\left[  \cos \theta \sqrt{c^{2}-v^{2}+v^{2}\cos \theta}+v-v\cos^{2} \theta\right]
ส่วนตัวผมคิดว่า จากที่อาจารย์ให้ไว้ว่า (2)A=SA-(1)(2)\cos \theta ((1)คือ จุด1ในข้อสอบนะครับ)
ก็คือว่าประมาณเอาว่า (1)A\parallel (2)A
มันก็เลยน่าจะประมาณได้ตามแบบที่ tip โพสต์มานะครับ
อีกอย่าง ผมรู้สึกคุ้นๆ สูตร f=\dfrac{c}{c-v\cos\theta}f_0 ในม.ปลายแปลกๆ ครับ

ส่วนข้อ 2 และ 3 ผมได้ตรงกับ tip และ DetectiveConan ครับ
ข้อ 4 กำลังพยายามไม่ให้ผิดพลาดอยู่
ข้อสอบชุดนี้ทำคณิตศาสตร์ถึกดีครับ buck2
« Last Edit: November 25, 2008, 10:02:57 PM by AYB » Logged
Park(suvat)
neutrino
*

« Reply #18 on: October 03, 2009, 05:26:40 PM »

{\therefore \frac{1}{2}\frac{d}{d x}v^{2}+\frac{\mu v^{2}}{\mu x+M}=g}
{\frac{d}{d x}v^{2}+2(\frac{\mu v^{2}}{\mu x+M})=2g}
{\therefore v^{2}=e^{-\int_{}^{}\frac{2\mu }{\mu x+M}dx}\left\{ \int_{}^{}2ge^{\int_{}^{}\frac{2\mu }{\mu x+M}dx}dx+C \right\}}
{v^{2}=e^{-2\ln (\mu x+M)}\left\{ 2g\int_{}^{}e^{2\ln (\mu x+M)}dx+C \right\}}
{v^{2}=(\mu x+M)^{-2}\left\{ 2g\int_{}^{}(\mu x+M)^{2}dx+C \right\}}
{v^{2}(\mu x+M)^{2}=\frac{2g}{\mu }\int_{}^{}(\mu x+M)^{2}d(\mu x+M)+C}
{v^{2}(\mu x+M)^{2}=\frac{2g}{3\mu }(\mu x+M)^{3}+C}
bang head bang head Huh buck2
อธิบายตรงนี้ให้ผมเพิ่มเติมได้ไหมครับ
 icon adore
« Last Edit: October 03, 2009, 05:33:32 PM by suvat » Logged
Thanakorn
neutrino
*

« Reply #19 on: October 03, 2009, 05:44:52 PM »

ก็คือ การจะแก้สมการข้อนี้ต้องหา integrating factor มาคูณก่อนครับ
อาจารย์ปิยพงษ์เคยสอนไว้ตอนค่ายม.4 ค่ายสอง ปีที่แล้ว ดูได้จากข้างล่างนี้ครับ smitten smitten
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,3192.0.html
erk1994
neutrino
*

« Reply #20 on: August 15, 2010, 08:37:40 PM »

ข้อ 4 ครับ buck2
   ไม่ทราบว่าถูกหรือเปล่านะครับ
4.1 \dfrac{m\dot{\theta }a\cos \theta }{M+m}
4.2 \dfrac{2(M+m)g(1-\cos \theta )}{a(M+m\sin^2 \theta )}
4.3 \theta = \arccos [\dfrac{2(M+m)}{2(M+m)+M}]
ผิดถูกอย่างไรช่วยชี้แนะด้วยนะครับ icon adore icon adore icon adore
« Last Edit: September 26, 2010, 08:49:17 PM by erk1994 » Logged
erk1994
neutrino
*

« Reply #21 on: September 26, 2010, 08:48:50 PM »

วิธีทำข้อ 4 นะครับ(เผื่อว่าจะมีใครช่วยตรวจครับ555+)
4.1 จากกฎการณ์อนุรักษ์โมเมนตัม(ในแนวแกน x)
      จะได้ว่า M_{1} = M_{2}
                         0 = MV-m(\dot{\theta } R\cos\theta-V)
                         V = \frac{m\dot{\theta} R\cos\theta}{M+m}
4.2 จากกฎการณ์อนุรักษ์พลังงาน
      จะได้ว่า  E_{1} = E_{2}
                   mga = mga\cos\theta+\frac{1}{2}MV^{2}+\frac{1}{2}m(v\cos\theta-V)^{2}+\frac{1}{2}m(v\sin\theta)^{2}
                   2mga(1-\cos\theta) = MV^{2}+m(v^{2}\cos^{2}\theta-2vV\cos\theta+V^{2})+m(v^{2}\sin^{2}\theta)
                   2mga(1-\cos\theta) = V^{2}(M+m)-2mvV\cos\theta+mv^{2}(\sin^{2}\theta+\cos^{2}\theta)
                   2mga(1-\cos\theta) = (\frac{m\dot{\theta}a\cos\theta}{M+m})^{2}(M+m)-2m(\dot{\theta}a)(\frac{m\dot{\theta}a\cos\theta}{M+m})\cos\theta+m(\dot{\theta}a)^{2}
                   2mga(1-\cos\theta) = [\frac{(ma\cos\theta)^{2}}{M+m}]\dot{\theta}^{2}-2[\frac{(ma\cos\theta)^{2}}{(M+m)}]\dot{\theta}^{2}+ma^{2}\dot{\theta}^{2}
                   2g(1-\cos\theta) = (a-\frac{ma\cos^{2}\theta}{M+m})\dot{\theta}^{2}
                   2g(1-\cos\theta) = [\frac{M+m(1-\cos^{2}\theta)}{M+m}]a\dot{\theta}^{2}
                   \dot{\theta}^{2} = \frac{2(M+m)g(1-\cos\theta)}{a(M+m\sin^{2}\theta)}
ส่วนข้อ 4.3 จะตามมาอีกเร็วๆนี้ครับ
« Last Edit: September 26, 2010, 09:41:06 PM by erk1994 » Logged
Kolbe
neutrino
*

Time and tide wait for no man.

« Reply #22 on: June 07, 2011, 10:37:42 PM »

ผมสงสัยเรื่องข้อโซ่ครับ ตอนที่่โซ่กำลังตกที่มีแรงต้านจากโซ่ทีถูกดึงออกมาเป็น
F= \mu v^{2}
มาได้อย่างไรครับ แล้วทำแบบข้างล่างนี้มันผิดตรงไหน
\delta m=\mu \delta x
ใน \delta t สั้นๆส่วนของโซ่ที่จะตกถูกดึงจากความเร็ว 0 กลายเป็น v
เลยประมาณว่าช่วงโซ่กำลังตก a คงตัว จะได้
\delta x = (\frac{0+v}{2})\delta t
\delta m=\mu (\frac{v}{2})\delta t
แล้วพอคิดแรงต้านจากโซ่มันก็ได้
F=\mu (\frac{v}{2})\delta t(\frac{v}{\delta t})
F= \frac{\mu v^{2}}{2}
ผู้รู้ช่วยดูให้ทีครับ งงมาก  buck2  bang head  icon adore
« Last Edit: June 07, 2011, 11:06:32 PM by Kolbe » Logged

Every cloud has a silver lining  Wink
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #23 on: June 08, 2011, 05:27:52 PM »

โซ่มีความเร็ว v ทันทีที่โดนกระตุก
Kolbe
neutrino
*

Time and tide wait for no man.

« Reply #24 on: June 08, 2011, 07:46:53 PM »

โซ่มีความเร็ว v ทันทีที่โดนกระตุก
แล้วอันนี้ทำไมันเป็น
\delta x = (\frac{v}{2})\delta t ครับ  buck2

Every cloud has a silver lining  Wink
dy
neutrino
*

Every problem has its solution, and its time,too.

« Reply #25 on: June 08, 2011, 10:27:28 PM »

\delta x = (\frac{v}{2})\delta t ครับ  buck2

คือ ทีผมคิดนะครับ  น้องดูในรูปที่แนบมานะครับ โซ่มันไม่ได้กองเป็นกองเดียวแล้วตกลงมาเป็นเส้นเส้นเดียวนะครับ หากแต่มันม้วนโค้งลงมาใต้ส่วนที่เหลืออยู่ครับ (พอเข้าใจไหม คือมันไม่ได้เลื่อนพร้อมกันทั้งเส้นแบบเส้นเดียวเลย buck2) ดังนั้นถ้ามวลในรูปที่แนบมาเคลื่อนที่ได้  x  โซ่จะถูกดึงไป \dfrac{x}{2} เท่านั้น  coolsmiley

ส่วนการหาแรงต้านนั้นพิจารณาว่า ในช่วงเวลา \delta t น้อยๆ โซ่ถูกดึงไปเป็นมวล \lambda v \delta t คิดเป็นโมเมนตัม  \lambda v^2 \delta t เสมือนเป็นแรงต้าน  \lambda v^2

smitten   Cool  (\dfrac{ \mbox{PHYSICS}}{ \mbox{BIOLOGY}})^ { \mbox{CHEMISTRY}} &=& \mbox{SCIENCE}

Fight for MIT.

Silver medalist from 44th IPhO , 14th APhO
K.P.
neutrino
*

« Reply #26 on: June 09, 2011, 12:03:32 AM »

คุณ dy
นี่มันชั่วโมงเรียนนะ  knuppel2
Kolbe
neutrino
*

« Reply #27 on: June 09, 2011, 06:47:40 PM »

คือ ทีผมคิดนะครับ  น้องดูในรูปที่แนบมานะครับ โซ่มันไม่ได้กองเป็นกองเดียวแล้วตกลงมาเป็นเส้นเส้นเดียวนะครับ หากแต่มันม้วนโค้งลงมาใต้ส่วนที่เหลืออยู่ครับ (พอเข้าใจไหม คือมันไม่ได้เลื่อนพร้อมกันทั้งเส้นแบบเส้นเดียวเลย buck2) ดังนั้นถ้ามวลในรูปที่แนบมาเคลื่อนที่ได้  x  โซ่จะถูกดึงไป \dfrac{x}{2} เท่านั้น  coolsmiley

ส่วนการหาแรงต้านนั้นพิจารณาว่า ในช่วงเวลา \delta t น้อยๆ โซ่ถูกดึงไปเป็นมวล \lambda v \delta t คิดเป็นโมเมนตัม  \lambda v^2 \delta t เสมือนเป็นแรงต้าน  \lambda v^2
ขอบคุณครับ icon adore

It is GOL
neutrino
*

« Reply #28 on: June 09, 2011, 08:00:52 PM »

คุณ dy
นี่มันชั่วโมงเรียนนะ  knuppel2

พี่ K.P. ครับ ปกติโรงเรียนเค้าเลิกกัน 4 โมงเย็นนะครับ เค้าไม่เรียนกัน 4 ทุ่มครึ่งหรอก 555 2funny (ล้อพี่เล่นนะครับ)
« Last Edit: June 10, 2011, 05:52:29 PM by It is GOL » Logged

It is GOL coming !!! ผมจะเอาชนะความไม่รู้ให้ได้!!
Kolbe
neutrino
*

« Reply #29 on: June 13, 2011, 10:23:08 PM »

ข้อ3. (ข้อนี้ผมทำไม่ทันในห้องสอบ Cry Cry)
เริ่มด้วยการเขียนสมการการเคลื่อนที่ของแต่ละวัตถุ
สำหรับ M
\displaystyle{2T\sin \theta =M\frac{d}{d t}\dot{y}}ให้เป็นสมการที่(1)
สำหรับ m
\displaystyle{-T\sin \theta =m\frac{d}{d t}(a\dot{\theta }\cos \theta +\dot{y})}ให้เป็นสมการที่(2)
\displaystyle{T\cos \theta =m\frac{d}{d t}(a\dot{\theta }\sin \theta )}ให้เป็นสมการที่(3)
จาก(2)\displaystyle{-T\sin \theta =m\frac{d}{d t}(a\dot{\theta })+m\frac{d}{d t}\dot{y}}
จาก(1)\displaystyle{\frac{d}{d t}\dot{y}=\frac{2T\sin \theta }{M}}
แทนค่ากลับไปในสมการข้างบน
\displaystyle{-T\sin\theta =ma\frac{d}{d t}(\dot{\theta }\cos \theta )+\frac{m}{M}(2T\sin \theta )}
จาก(3)\displaystyle{T=\frac{m}{\cos \theta }\frac{d}{d t}(a\dot{\theta }\sin \theta )}
แทนค่ากลับเข้าไปในสมการบรรทัดบนครับ
\displaystyle{-\left\{ \sin \theta +\frac{2m\sin \theta }{M} \right\}\frac{ma}{\cos \theta }\frac{d}{d t}(\dot{\theta }\sin \theta )=ma\frac{d}{d t}(\dot{\theta }\cos \theta )}
\displaystyle{-(\sin \theta +\frac{2m\sin \theta }{M})\frac{1}{\cos \theta }(\sin \theta \frac{d}{d t}\dot{\theta }+\dot{\theta }\frac{d}{d t}\sin \theta )=\cos \theta \frac{d}{d t}\dot{\theta }+\dot{\theta \frac{d}{d t}\cos \theta }}
\displaystyle{-(1+\frac{2m}{M})\sin \theta (\ddot{\theta }\sin \theta +\dot{\theta }^{2}\cos \theta )=\ddot{\theta }\cos \theta ^{2}-\dot{\theta }^{2}\sin \theta \cos \theta }
\displaystyle{-(1+\frac{2m}{M})\sin \theta ^{2}\ddot{\theta }-(1+\frac{2m}{M})\sin \theta \cos \theta \dot{\theta }^{2}=\ddot{\theta }\cos \theta ^{2}-\dot{\theta }^{2}\sin \theta \cos \theta }
\displaystyle{-({1+\frac{2m}{M}}\sin \theta ^{2}+\cos \theta ^{2})\ddot{\theta }=(\frac{2m}{M})\sin \theta \cos \theta \dot{\theta }^{2}}----------A
เราสามารถเขียนได้ว่า \frac{d}{d t}\dot{\theta }=\frac{1}{2}\frac{d}{d \theta }\dot{\theta }^{2} ------------ B
\displaystyle{\therefore \frac{d}{d \theta }\dot{\theta }^{2}+(\frac{4m}{M}\frac{\sin \theta \cos \theta }{1+\frac{2m\sin \theta ^{2}}{M}})\dot{\theta }^{2}}=0}-------------- C
\displaystyle{\therefore \dot{\theta }^{2}}={e^{-\int_{}^{}\frac{4m\sin \theta \cos \theta }{M(1+\frac{2m\sin \theta ^{2}}{M})}}d\theta }C}
\displaystyle{\dot{\theta }^{2}={e^{-\int_{}^{}\frac{d(1+\frac{2m\sin \theta ^{2}}{M})}{1+\frac{2m\sin \theta ^{2}}{M}}}}C}

\displaystyle{\dot{\theta }^{2}={e^{\ln (1+\frac{2m\sin \theta ^{2}}{M})}}C}
\displaystyle{\dot{\theta }^{2}=\frac{C}{1+\frac{2m\sin \theta ^{2}}{M}}
\theta =0 \to \dot{\theta }=\frac{V}{a}\to C=V/a
\displaystyle{\dot{\theta }=\frac{V/a}{\sqrt{1+\frac{2m\sin \theta ^{2}}{M}}}}
ผิดถูกยังไงช่วยแนะด้วยครับ เดี๋ยวมาทำต่อนะครับ
จากบรรทัด A ไป C ผ่าน B นี่ ตรงส่วน +\cos ^{2}\theta หายไปได้อย่างไรครับ   Sad
คือ พี่เค้าทำผิดหรือ แก้แล้วมันหายไปครับ ผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ  icon adore icon adore icon adore
« Last Edit: June 18, 2011, 12:05:27 AM by Kolbe » Logged

Pages: « 1 2 3 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น