มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41135 Posts in 6132 Topics- by 7740 Members - Latest Member: yy_apd
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: คลื่นตามขวาง  (Read 17310 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
d1z4ft
neutrino
*

« on: October 19, 2008, 11:43:26 AM »

คือว่า  คลื่นตามขวาง  คือ   คลื่นที่มีการเคลื่อนที่ตั้งฉากกับการสั่งของอนุภาคตัวกลาง
แสง  เป็นคลื่นที่ไม่ต้องอาศัยตัวกลางในการเคลือนที่
แสง  จัดเป็นคลื่นตามขวาง
 Huh
มันไม่จำเป็นต้องมีอนุภาคก้ได้ไม่ใช่เหรอครับ  แต่ทำไมยังจัดเป็นคลื่นตามขวาง
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #1 on: October 19, 2008, 12:17:07 PM »

คือว่า  คลื่นตามขวาง  คือ   คลื่นที่มีการเคลื่อนที่ตั้งฉากกับการสั่งของอนุภาคตัวกลาง
แสง  เป็นคลื่นที่ไม่ต้องอาศัยตัวกลางในการเคลือนที่
แสง  จัดเป็นคลื่นตามขวาง
 Huh
มันไม่จำเป็นต้องมีอนุภาคก้ได้ไม่ใช่เหรอครับ  แต่ทำไมยังจัดเป็นคลื่นตามขวาง
เพราะว่าทิศทางการเคลื่อนที่ของแสง หรือ คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้านั้น ตั้งฉากกับทิศทางของสนามไฟฟ้า \vec{E} และสนามแม่เหล็ก \vec{B}
ทิศทางการเคลื่อนที่ของแสง มีทิศทางเดียวกับปริมาณที่เรียกว่า Poynting Vector
\vec{S} = \dfrac{1}{{\mu}_o} \vec{E} \times \vec{B}
จะเห็นได้ว่า \vec{S} \perp \vec{E} และ \vec{S} \perp \vec{B} ดังนั้น คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าอย่างแสง จึงจัดเป็นคลื่นตามขวาง โดยไม่จำเป็นต้องมีตัวกลางในการเคลื่อนที่  coolsmiley
« Last Edit: March 20, 2010, 10:16:10 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
d1z4ft
neutrino
*

« Reply #2 on: October 19, 2008, 12:28:26 PM »

ขอบคุณครับ  แต่ก็ยังไม่เข้าใจเท่าไหร่เลย  ยังเรียนไม่ถึงด้วย   ถ้างงอีกจะถามใหม่นะครับ
Great
SuperHelper

« Reply #3 on: October 19, 2008, 01:09:32 PM »

ขอบคุณครับ  แต่ก็ยังไม่เข้าใจเท่าไหร่เลย  ยังเรียนไม่ถึงด้วย   ถ้างงอีกจะถามใหม่นะครับ
เรียนอยู่ชั้นไหนล่ะครับ ม.ต้น ม.ปลาย หรือสูงกว่าครับ จะได้อธิบายได้ถูกระดับ ถามมาลอยๆแบบนี้ ผมเองก็ตอบไปแบบนั้นครับ ขออภัยที่อธิบายไม่เข้าใจ  Sad

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
d1z4ft
neutrino
*

« Reply #4 on: October 19, 2008, 07:08:19 PM »

ม.5 กะลังเรียนคลื่นงับ
Great
SuperHelper

« Reply #5 on: October 19, 2008, 07:39:30 PM »

ม.5 กะลังเรียนคลื่นงับ
ครับ ผมจะได้อธิบายไม่เกินขอบเขต

เริ่มจากดูรูปนี้นะครับ

(อ้างอิงจาก: http://www.molphys.leidenuniv.nl/monos/smo/basics/images/wave.gif)
นี่เป็นภาพที่แสดงให้เห็นถึงการแผ่ไปของคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า จากชื่อก็บ่งบอกแล้วว่า คลื่นนี้ประกอบไปด้วยสนามแม่เหล็ก(\vec{B})และสนามไฟฟ้า(\vec{E}) ซึ่งเวกเตอร์สนามแม่เหล็กและสนามไฟฟ้า ก็มีทิศดังที่แสดงไว้ในรูป
จากรูปจะเห็นได้ว่า ทิศการแผ่ของคลื่น (Propagation) นั้นตั้งฉากกับทั้งทิศของสนามไฟฟ้า และทิศของสนามแม่เหล็ก ด้วยเหตุนี้ ทำให้คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า ถูกจัดเป็นคลื่นตามขวาง

ถ้าจะพูดให้เป็นคณิตศาสตร์นิดหน่อย ให้สังเกตว่า ทิศของการแผ่นั้น จะมีทิศเดียวกับผลคูณเวกเตอร์ข

Illussion
neutrino
*

« Reply #6 on: November 14, 2008, 08:55:36 PM »

คือว่า  คลื่นตามขวาง  คือ   คลื่นที่มีการเคลื่อนที่ตั้งฉากกับการสั่งของอนุภาคตัวกลาง
แสง  เป็นคลื่นที่ไม่ต้องอาศัยตัวกลางในการเคลือนที่
แสง  จัดเป็นคลื่นตามขวาง
 Huh
มันไม่จำเป็นต้องมีอนุภาคก้ได้ไม่ใช่เหรอครับ  แต่ทำไมยังจัดเป็นคลื่นตามขวาง

ผมว่าปัญหาน่าจะอยู่ที่ว่า d1z4ft เข้าใจนิยามของคลื่นตามขวางผิดมากกว่า
อ้างอิงจาก wikipedia นะครับ( http://en.wikipedia.org/wiki/Transverse_wave )
A transverse wave is a moving wave that consists of oscillations occurring perpendicular to the direction of energy transfer
คำว่า oscillation อาจจะเป็น การสั่นของ สนามแม่เหล็ก สนามไฟฟ้า ของอนุภาค อะไรก็ได้ทั้งนั้นครับ

จริงๆแล้วสมัยก่อน ก็เป็นการยากเหมือนกันจะจำแนกคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าว่าเป็นคลื่นตามยาวหรือตามขวาง
แต่หลังจากพบว่า แสงเกิดจากการเปลี่ยนแปลง ของสนามไฟฟ้าและสนามแม่เหล็ก เหนี่ยวนำกันกลับไปกลับมาในทิศตั้งฉากกับการเคลื่อนที่ของคลื่น
คนก็เลยสรุปว่า แสงเป็นคลื่นตามยาวครับ

หวังว่าจะเปนคำตอบที่พอใจนะครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น