ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41238 Posts in 6174 Topics- by 8091 Members - Latest Member: Korn.sd15
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับสมการการเคลื่อนที่ของจรวดครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับสมการการเคลื่อนที่ของจรวดครับ  (Read 5512 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« on: October 19, 2008, 10:37:08 AM »

สมการการเคลื่อนที่ของจรวดเป็นดังนี้

\displaystyle m\frac{d}{{dt}}\vec v =\sum {\vec F^{EXT}+\vec u\frac{d}{{dt}}m}

โดยที่เวคเตอร์ u เป็นเวคเตอร์บอกความเร็วของเชื้อเพลิงที่ล่อยออกมาจากจรวดเทียบจรวด
ถ้าเวคเตอร์ u คงที่(หมายความว่าความเร็วสัมพัทธทั้งขนาดและทิศทางเท่าเดิม)และแรงภายนอกทั้งหมดเป็นศูนย์
เราจะอินทีเกรทสมการนี้ได้เป็น

\displaystyle \frac{d}{{dt}}\vec v=\frac{{\vec u}}{m}\frac{d}{{dt}}m

\displaystyle \vec v_2-\vec v_1=\vec u\ln\frac{m}{{m_0}}

พอผมเอาสมการนี้ไปแก้โจทย์ปัญหา(ข้อที่จรวดปล่อยเชื้อเพลิงตั้งฉากก้บการเคลื่อนที่ แล้วให้หามุมเบี่บงเบน) ผิดครับ
ผมอยากทราบว่าผมอินทีเกรทผิดรึเปล่าครับ ขอบพระคุณครับ
Blackmaglc
neutrino
*

จงเดินไปตามทางที่เจ้าเลือก

« Reply #1 on: October 20, 2008, 12:20:14 AM »

ที่พี่พูดถึงน่าจะเป็นโจทย์ข้อ 3 ส่วนกลศาสตร์ ปี2548 
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,395.30.html

ผมก็งงครับว่าทำไมต้องใช้ d\hat{v} =-\hat{u}d\theta โดยอินทริเกรตตรงๆไม่ได้
ถ้าอินทริเกรตตรงๆ มันมี \vec{u} ที่เป็นความเร็วคงที่เทียบกับกรอบที่มีความเร่งอยู่ เลยไม่กล้าให้มันคงที่ครับ
แต่ก็ยังไม่เข้าใจนะครับว่าทำไมถึงทำไม่ได้

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #2 on: November 11, 2008, 10:43:45 PM »

ผมไม่แน่ใจนะครับว่าเราสามารถอินทริเกรตเวกเตอร์เหมือนกับที่ทำกับสเกลาได้มั้ย

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
Isarapong_e
neutrino
*

« Reply #3 on: November 12, 2008, 08:10:32 PM »

อาจเป็นเพราะว่า เวกเตอร์ \vec{u} มีทิศไม่คงที่หรือเปล่าครับ
Illussion
neutrino
*

« Reply #4 on: November 17, 2008, 11:30:57 PM »

ผมว่า อินทริเกรท ผิดครับ  Huh

\displaystyle \frac{d}{{dt}}\vec v=\frac{{\vec u}}{m}\frac{d}{{dt}}m
จากตรงนี้ ถ้าอินทิเกรต เราจะได้ว่า
\displaystyle \vec v_2-\vec v_1=\int \frac{{\vec u}}{m}\frac{d}{{dt}}m

ซึ่งถ้าหากว่า \vec uไม่ใช่ค่าคงที่ ก็จะไม่ออกมาเป็น \vec u\ln\frac{m}{{m_0}}

Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #5 on: November 17, 2008, 11:47:20 PM »

ูู^^^

เป็นไปได้ครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: