มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8039 Members - Latest Member: รรร
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 »   Go Down
Print
Author Topic: รวบรวมสิ่งที่เป็นประโยชน์สำหรับนักเรียนค่ายสอวน.ม.4ค่าย1  (Read 74662 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
S.S.
neutrino
*

« Reply #15 on: October 12, 2008, 02:44:20 PM »

ขอลองทำข้อ 2 ดูนะครับ  Smiley

ที่ระดับความสูง เท่าๆกันจากพื้น วัตถุจะมีพลังงานศักย์โน้มถ่วงเท่ากันทั้งขาขึ้นและขาลง
แต่ขาขึ้นจะมีพลังงานจลน์มากกว่าเพราะขาลง เพราะมีงานที่แรงต้านอากาศทำซึ่งเป็นลบทำให้ขาลงมีความเร็วน้อยกว่าครับ
เขียนเป็นสมการได้ว่า
E_{down}=E_{up}+W_{b} ; W_{b} เป็นงานที่แรงต้านอากาศทำ
mgh + \frac{m(v_{down})^{2}}{2} = mgh + \frac{m(v_{up})^{2}}{2} + W_{b}
(v_{down})^{2} = (v_{up})^{2} + \frac{2W_{b}}{m} ; \frac{2W_{b}}{m} < 0
ได้ (v_{down})^{2} &lt; (v_{up})^{2}
และ |v_{down}|&lt; |v_{up}| ทุกๆจุดที่ความสูงใดๆ
จะได้ว่าความเร็วเฉลี่ยของขาขึ้นมากกว่าขาลง
และจะได้ว่า เวลาที่ใช้ในขาขึ้นจึงน้อยกว่าขาลง

ป.ล. ขอให้ผู้รู้โปรดช่วยชี้แนะด้วยครับ  icon adore  icon adore  icon adore
« Last Edit: October 12, 2008, 03:09:17 PM by Amber » Logged
tee_noi
neutrino
*

« Reply #16 on: October 12, 2008, 11:48:01 PM »

ขอลองตอบใหม่นะคับ
1. ระยะทางB มากกว่า เพราะฉะนั้น A ถึงก่อน
2. ความเร่งขาขึ้นที่ทำให้ความเร็วลดลงมาก จึงใช้เวลาน้อย  a= -g-(k/m)V
    ความเร่งที่เพิ่ม ขาลงน้อย  จึงใช้เวลามาก  a=g-(k/m)V
           ใช่รึเปล่าครับ ถ้าผิลก็ขอโทษด้วยนะคับ  เพราะงงจริงๆ
                  embarassed embarassed embarassed
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #17 on: October 13, 2008, 07:25:31 AM »

ขอลองตอบใหม่นะคับ
1. ระยะทางB มากกว่า เพราะฉะนั้น A ถึงก่อน
2. ความเร่งขาขึ้นที่ทำให้ความเร็วลดลงมาก จึงใช้เวลาน้อย  a= -g-(k/m)V
    ความเร่งที่เพิ่ม ขาลงน้อย  จึงใช้เวลามาก  a=g-(k/m)V
           ใช่รึเปล่าครับ ถ้าผิลก็ขอโทษด้วยนะคับ  เพราะงงจริงๆ
                  embarassed embarassed embarassed

ผิดหมดเลย  Shocked

kid1412
neutrino
*

« Reply #18 on: October 13, 2008, 08:43:59 PM »

ขาขึ้น จากสูตร \displaystyle \sum_{}F=ma
-mg-kv=ma=m\frac{dv}{dt }
\int_{0}^{t}dt=-\int_{v_0}^{0}\frac{dv}{g-\frac{kv}{m}}
ลองอินทริเกรตต่อดูนะครับ
 smitten Azn great
« Last Edit: March 01, 2010, 10:29:44 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #19 on: October 13, 2008, 08:48:03 PM »

ใบ้เพิ่มข้อแรก(ก้อนAแข่งกับก้อนB) ให้แล้วกันนะครับ  Grin

ดูจากรูปเอาเลย แล้วใช้ตามที่แนะไว้ให้ท้ายโจทย์ คิดว่าคงชัดเจนแล้ว Cool
« Last Edit: October 13, 2008, 08:49:58 PM by Great » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
S.S.
neutrino
*

« Reply #20 on: October 13, 2008, 09:11:38 PM »

...
\int_{0}^{t}dt=-\int_{v_0}^{0}\frac{dv}{g-\frac{kv}{m}}
...
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ Smiley
ขาขึ้นต้องเป็น \int_{0}^{t}dt=-\int_{v_0}^{0}\frac{dv}{g+\frac{kv}{m}}ไม่ใช่เหรอครับ  Huh
ถ้าไม่ถูกก็ช่วยเตือนด้วยครับ   coolsmiley  icon adore
« Last Edit: October 13, 2008, 09:13:54 PM by Amber » Logged
shellsein05
neutrino
*

« Reply #21 on: October 13, 2008, 09:55:12 PM »

ขอลองทำ ดูนะครับ  Smiley
\Sigma \vec{F} = m\vec{a}
-k(v + \frac{mg}{k} ) = m\frac{dv}{dt }
-\frac{k}{m} dt = \frac{dv}{v+\frac{mg}{k}}
\int -\frac{k}{m} dt  = \int \frac{1}{v+{\frac{mg}{k}}} d(v+\frac{mg}{k})
-\frac{k}{m}\int dt = \int \frac{1}{v+{\frac{mg}{k}}} d(v+\frac{mg}{k})
-\frac{k}{m}t+C = ln (v+\frac{mg}{k})
v+\frac{mg}{k} = Ae^{-\frac{kt}{m}}  เมื่อ A เป็นค่าคงที่
เมื่อ t = 0  ให้  v = v_{0}  แทนใน สมการข้างบน
จะได้ ว่า  A = v_{0} + \frac{mg}{k}
ดังนั้น ได้จะได้ สมการ ออกมา ว่า
v + \frac{mg}{k}  = ( v_{0} + \frac{mg}{k} )e^{-\frac{kt}{m}}    coolsmiley

เสร็จแล้วครับ เหนื่อยจริง  buck2  ผิดถูกช่วย ชี้แนะ ด้วยครับ  smitten
tee_noi
neutrino
*

« Reply #22 on: October 13, 2008, 10:47:00 PM »

อ๋อ เข้าใจแล้วคับ นั่งงงอยู่ต้องนาน
V ของB จะมากกว่าหรือเท่ากับ v ของ A เสมอ
    ขอบคุณมากคับ
Great
SuperHelper

« Reply #23 on: October 13, 2008, 11:04:13 PM »

อ๋อ เข้าใจแล้วคับ นั่งงงอยู่ต้องนาน
V ของB จะมากกว่าหรือเท่ากับ v ของ A เสมอ
    ขอบคุณมากคับ
แค่นี้ก็สรุปได้เลยหรือ ว่า B จะไปถึงก่อน A ผมว่าไม่นะครับ  Huh มันต้องมีอะไรมากกว่านั้นอีก laugh

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
S.S.
neutrino
*

« Reply #24 on: October 14, 2008, 07:42:50 PM »

ขอลองอธิบายข้อ 1 นะครับ  Smiley
สำหรับวัตถุในเส้นทาง B มีความเร็วต้น = u
เมื่อเขียน free body diagram ของวัตถุก่อนถึงจุดต่ำสุด
จะได้ว่าแรงที่กระทำต่อวัตถุในแนวราบมีทิศทางไปทางจุดหมาย (ไปทางขวา)
ดังนั้นความเร็วในแนวราบจะมีค่าเพิ่มขึ้น จะได้ทุกๆจุดในช่วงนี้วัตถุมีความเร็ว \geqslant  u
ในขณะที่วัตถุผ่านเลยจุดต่ำสุดจะได้ว่ามีแรงกระทำต่อวัตถุในแนวราบไปทางตรงข้ามกับจุดหมาย(ทางซ้าย)
แต่ความเร็วในแนวราบจะลดลงเรื่อยๆจนถึงจุดหมายซึ่งมีความเร็วต่ำสุด ( u )
ดังนั้นทุกๆจุดในช่วงนี้ก็จะมีความเร็ว \geqslant u เช่นกัน
จะได้ว่าวัตถุมีความเร็ว \geqslant u ตลอดเส้นทาง
ดังนั้นความเร็วเฉลี่ยจึงมีค่ามากกว่า u และเวลาที่ใช้ก็จะน้อยกว่าเวลาของวัตถุในเส้นทาง A
ป.ล. ถูกผิดก็ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ  icon adore  icon adore
Great
SuperHelper

« Reply #25 on: October 14, 2008, 08:14:30 PM »

ขอลองอธิบายข้อ 1 นะครับ  Smiley
สำหรับวัตถุในเส้นทาง B มีความเร็วต้น = u
เมื่อเขียน free body diagram ของวัตถุก่อนถึงจุดต่ำสุด
จะได้ว่าแรงที่กระทำต่อวัตถุในแนวราบมีทิศทางไปทางจุดหมาย (ไปทางขวา)
ดังนั้นความเร็วในแนวราบจะมีค่าเพิ่มขึ้น จะได้ทุกๆจุดในช่วงนี้วัตถุมีความเร็ว \geqslant  u
ในขณะที่วัตถุผ่านเลยจุดต่ำสุดจะได้ว่ามีแรงกระทำต่อวัตถุในแนวราบไปทางตรงข้ามกับจุดหมาย(ทางซ้าย)
แต่ความเร็วในแนวราบจะลดลงเรื่อยๆจนถึงจุดหมายซึ่งมีความเร็วต่ำสุด ( u )
ดังนั้นทุกๆจุดในช่วงนี้ก็จะมีความเร็ว \geqslant u เช่นกัน
จะได้ว่าวัตถุมีความเร็ว \geqslant u ตลอดเส้นทาง
ดังนั้นความเร็วเฉลี่ยจึงมีค่ามากกว่า u และเวลาที่ใช้ก็จะน้อยกว่าเวลาของวัตถุในเส้นทาง A
ป.ล. ถูกผิดก็ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ  icon adore  icon adore
นั่นแหละครับที่ผมพยายามจะสื่อ  Wink
ลำพังกฎการอนุรักษ์พลังงานอาจจะอธิบายได้ไม่ชัดเจนเพราะจะระบุได้แค่ว่าอัตราเร็วของB มากกว่า A ตลอดการเคลื่อนที่ แต่ถ้าใช้กฎของนิวตันมาประกอบการอธิบายการเคลื่อนที่ในแนวระดับแล้ว จะทำให้เราอธิบายได้ชัดเจนยิ่งขึ้นครับ  coolsmiley
สำหรับรูปที่ผมวาดไปให้นั้นอาจจะไม่ดีมาก เพราะถ้าคิดลึกๆ อาจจะพบอะไรแปลกๆที่ "ขอบ" ของเส้นทาง  Grin คือผมใช้ PP วาดแล้วรูปทรงเรขามันค่อนข้างจำกัดครับ จะให้วาดแบบลากเส้นด้วยเมาส์รูปก็คงจะออกมาเละ  buck2

kid1412
neutrino
*

« Reply #26 on: October 14, 2008, 09:29:50 PM »

ขอลองทำ ดูนะครับ  Smiley
\Sigma \vec{F} = m\vec{a}
-k(v + \frac{mg}{k} ) = m\frac{dv}{dt }
-\frac{k}{m} dt = \frac{dv}{v+\frac{mg}{k}}
\int -\frac{k}{m} dt  = \int \frac{1}{v+{\frac{mg}{k}}} d(v+\frac{mg}{k})
-\frac{k}{m}\int dt = \int \frac{1}{v+{\frac{mg}{k}}} d(v+\frac{mg}{k})
-\frac{k}{m}t+C = ln (v+\frac{mg}{k})
v+\frac{mg}{k} = Ae^{-\frac{kt}{m}}  เมื่อ A เป็นค่าคงที่
เมื่อ t = 0  ให้  v = v_{0}  แทนใน สมการข้างบน
จะได้ ว่า  A = v_{0} + \frac{mg}{k}
ดังนั้น ได้จะได้ สมการ ออกมา ว่า
v + \frac{mg}{k}  = ( v_{0} + \frac{mg}{k} )e^{-\frac{kt}{m}}    coolsmiley

เสร็จแล้วครับ เหนื่อยจริง  buck2  ผิดถูกช่วย ชี้แนะ ด้วยครับ  smitten
เยี่ยมมากครับ great great great great great
shellsein05
neutrino
*

« Reply #27 on: October 15, 2008, 05:52:57 PM »

ขอบคุณ ครับ  coolsmiley
Great
SuperHelper

« Reply #28 on: October 15, 2008, 07:18:12 PM »

มาฝึกหาชั่วขณะแห่งความขี้เกียจ(Moment of Inertia)กันดีกว่า Grin

ดูรูปด้านล่าง
จากรูป A, B, C, DและG ให้หาโมเมนต์ความเฉื่อยของรูปทรงรอบแกนหมุนที่แสดงทิศหมุนไว้ให้
จากรูป EและF ให้หาโมเมนต์ความเฉื่อยรอบแกน X,Y และ Z
ค่าพารามิเตอร์ต่างๆได้ถูกกำหนดไว้ให้แล้วในรูป  Smiley และให้ทุกรูปทรงมีมวล M

ให้พิสูจน์โดยใช้นิยามตรงๆเลยนะครับว่า I = \sum\limits_{i = 1}^n {m_i r_i ^2 }
(นั่นคือใช้วิธีการมองว่ารูปทรงทั้งหมดนั้นประกอบด้วยชิ้นส่วนเรขาคณิตง่ายๆเล็กๆมาประกอบกันครับโดยชิ้นเล็กๆนั้นมีโมเมนต์ความเฉ
« Last Edit: October 15, 2008, 07:31:03 PM by Great » Logged

mhe_kub
neutrino
*

« Reply #29 on: October 15, 2008, 09:13:15 PM »

ขอลองทำข้อ B ทรงกลมกลวงนะครับ ผิดถูกยังไง ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอใช้รูปของพี่เกรตนะครับ
และถ้าผมแบ่งรูปเป็นวงแหวนที่มีความหนาเล็กๆ เท่ากับ Rd\theta
ผมขอกำหนด \theta คือมุมระหว่าง รัศมีกับแกนหมุนด้านบนนะครับ
จาก I = \int_{}^{}dI
dI = r^2 dm นะครับ เพราะเป็นวงแหวน
I = \int_{}^{}r^2dm
r = Rsin\theta
dm = 2 \pi \sigma r Rd\theta
I = \int_{}^{}R^2sin^2\theta \sigma (2\pi Rsin\theta )Rd\theta
I = 2\pi \sigma R^4\int_{0}^{\pi}sin^3\theta d\theta
sin^3\theta = \frac{1}{4}(3sin\theta - sin3\theta)
และ \sigma = \frac{M}{4\pi R^2}
I = 2\pi R^4(\frac{M}{4\pi R^2})(\frac{1}{4})\int_{0}^{\pi}3sin\theta-sin3\theta d\theta
I = \frac{MR^2}{8}[(-3cos\pi - (-3cos0) )-(\frac{-cos3\pi - (-cos0)}{3})]
I = \frac{MR^2}{8}(6-\frac{2}{3})
I = \frac{16MR^2}{24}
I = \frac{2}{3}MR^2
ผิดถูกอย่างไร ช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
รูป A และ C ก้ใช้ค่า I จาก ข้อ B ได้ครับ
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น