มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8029 Members - Latest Member: กชกร อยู่เล่ห์
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 »   Go Down
Print
Author Topic: รวบรวมสิ่งที่เป็นประโยชน์สำหรับนักเรียนค่ายสอวน.ม.4ค่าย1  (Read 74650 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #105 on: October 22, 2008, 09:21:25 PM »

พี่เกรทครับ ข้อมูลดีมากเลยครับ great great
เข้าใจขึ้นมากเลยครับ
ขอบคุณครับ
อย่าพึ่งไปกังวลถ้าหากยังไม่เคยรู้จักสิ่งที่เรียกว่าแรงเทียมนะครับ เพราะพี่ยอมรับว่าพี่ฝึกใช้แรงเทียมในการแก้โจทย์ปัญหาครั้งแรก ก็หลังจากจบค่ายสอวน ค่าย1 ไปแล้ว
แต่อย่าลืมครับ เรามีอิสระที่จะเรียนรู้ อย่าปิดกั้นตัวเองและคิดว่าสิ่งที่เรากำลังเผชิญอยู่นั้นเกินความสามารถเรา เวลาเราเจออะไรยากๆ เราก็ทำความเคยชินกับมันไปเรื่อยๆ สักวันมันก็ต้องกลายเป็นเรื่องง่ายเอง  Grin

...
ความจริงแล้ว นี่เป็นวิธีที่ทำให้เราคิดลัดได้ ถ้าหากเรารู้จักสิ่งที่เรียกว่าแรงเทียม แต่ว่า ความจริงแล้ว มีวิธีแบบตรงไปตรงมาคือใช้ \vec{\tau} = \dfrac{d}{dt}\vec{L} ซึ่ง ใช้ได้ทุกกรณีในกรอบอ้างอิงเฉื่อย ใช้ได้กับจุดหมุนใดๆที่เราอยากเลือก เดี๋ยวพี่มาอธิบายเพิ่มให้นะ ขอพี่ไปกินข้าวก่อน ยังไม่ได้กินข้าวเลย  buck2
เรื่องนี้เอาไว้พี่มาต่อพรุ่งนี้ดีกว่าครับ ตอนนี้สมองพี่เริ่มมึนๆ อีกอย่างวันนี้เหนื่อยมากเลย เพิ่งซ้อมว่ายน้ำกลับมา ต้องขออภัยน้องๆด้วย  buck2

น้องลองคิดเล่นๆไปก่อนแล้วกันครับ ไม่รู้ว่าน้องๆเคยเจอสมการนี้หรือยัง
\vec{L}_o = \vec{L}_{cm} + m\vec{r}_{cm} \times \vec{v}_{cm}

ถ้าเจอแล้ว ลองนำมาใช้กับข้อนี้ดูครับ แล้วให้ \Sigma \vec{\tau} = \dfrac{d}{dt}\vec{L}_o
ลองทำไปเรื่อยๆครับ ถ้าโชคดีสุดๆ ควรได้สมการที่จัดรูปออกมาได้เป็น
fR = I_{cm} \dfrac{a}{R} เนื่องจากว่าต้องให้ผลเหมือนกันกับที่คิดแบบใช้ \Sigma \vec{\tau} = I\vec{\alpha}  Wink
« Last Edit: March 01, 2010, 10:27:46 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
S.S.
neutrino
*

« Reply #106 on: October 22, 2008, 09:36:25 PM »

ขอบคุณมากๆครับ เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากๆเลย  great  great
mhe_kub
neutrino
*

« Reply #107 on: October 23, 2008, 05:36:08 PM »

แก้แล้วครับ พี่เกรท  idiot2 idiot2
Great
SuperHelper

« Reply #108 on: October 23, 2008, 08:01:31 PM »

ขอแก้ตัวหน่อยครับ
จากสมการการเคลื่อนที่สัมพัทธ์ครับ
\vec{a^\prime} = \vec{a} + \vec{A}
\vec{a^\prime} คือ ความเร่งของจุด cm ทรงกระบอกเทียบกรอกอ้างอิงเฉื่อยครับ
\vec{a} คือ ความเร่งของทรงกระบอกเทียบพื้นเอียง และ \vec{A} คือ ความเร่งของพื้นเอียงเทียบกรอบอ้างอิงเฉื่อย
a_{x}^\prime\hat{i} + a_{y}^\prime\hat{j} = a_{x}\hat{i} + a_{y}\hat{j} + A (-\hat{i})
ในทิศ \hat{i} ; a_{x}^\prime = a_{x} - A
ในทิศ \hat{j} ; a_{y}^\prime = a_{y}
...
จากสมการทอร์ก \displaystyle \sum_{}\vec{\tau } = I\vec{\alpha } รอบจุดศูนย์กลางทรงกระบอก
fR = I\vec{\alpha }
f = \frac{Ia}{R^2}
f = \frac{1}{2}ma
f = \frac{1}{2}m(a^\prime - A)
แต่ตามแนวพื้นเอียง mgsin\theta - f = ma^\prime
...
ก็ยังน่าสงสัยอยู่ดี โดยเฉพาะ
...
f = \frac{1}{2}m(a^\prime - A)
แต่ตามแนวพื้นเอียง mgsin\theta - f = ma^\prime
...
แปลกๆอยู่นะครับ ??  Huh

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
mhe_kub
neutrino
*

« Reply #109 on: October 23, 2008, 08:08:10 PM »

ผมทำตามที่พี่บอกอะครับ
ว่าสมการทอร์ก ได้ความเร่งเทียบพื้นเอียงอะครับ

หรือว่าผมต้องแยกเป็น แกน x แกน y ครับ
Great
SuperHelper

« Reply #110 on: October 23, 2008, 08:37:19 PM »

ผมทำตามที่พี่บอกครับ
ว่าสมการทอร์ก ได้ความเร่งเทียบพื้นเอียงครับ

หรือว่าผมต้องแยกเป็น แกน x แกน y ครับ
มันแปลกตรงที่น้องบอกว่า

...
...
ถามว่า a = a^\prime - A จริงเหรอครับ?  Huh

mhe_kub
neutrino
*

« Reply #111 on: October 23, 2008, 08:39:47 PM »

ก็ ถ้า a คือความเร่งของทรงกระบอกเทียบพื้นเอียง
a^\prime คือความเร่งของทรงกระบอกเทียบโลก
A คือความเร่งของพื้นเอียงเทียบโลกครับ
ไม่เท่าหรอครับ

หรือว่า a = a^\prime + A ใช่ไหมครับ
« Last Edit: October 23, 2008, 08:42:33 PM by mhe_kub » Logged
Great
SuperHelper

« Reply #112 on: October 23, 2008, 10:00:23 PM »

ก็ ถ้า a คือความเร่งของทรงกระบอกเทียบพื้นเอียง
a^\prime คือความเร่งของทรงกระบอกเทียบโลก
A คือความเร่งของพื้นเอียงเทียบโลกครับ
ไม่เท่าหรอครับ

หรือว่า a = a^\prime + A ใช่ไหมครับ
พี่พูดคำเดียวสั้นๆแล้วกันนะ ^ ^ ... "เวกเตอร์"

mhe_kub
neutrino
*

« Reply #113 on: October 23, 2008, 10:28:24 PM »

ครับ ผมพอจะเข้าใจขึ้นแล้วครับ
ก็เลยแก้ไปแล้วครับ
ช่วยดูอีกทีนะครับ ขอบคุณครับ icon adore great
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #114 on: October 24, 2008, 02:29:38 PM »

เวลาทำข้อสอบใช้ค่าประมาณของ สามเหลี่ยม 3 4 5 ที่มีมุม 37 53 ได้ไหมครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #115 on: October 24, 2008, 02:33:03 PM »

เวลาทำข้อสอบใช้ค่าประมาณของ สามเหลี่ยม 3 4 5 ที่มีมุม 37 53 ได้ไหมครับ

ให้เอาเครื่องคิดเลขเข้าสอบได้อยู่แล้ว ไม่ต้องประมาณหรอก  Grin

SuperHelper

« Reply #116 on: October 24, 2008, 03:03:16 PM »

อาจารย์ครับ กระดาษทดนี้ขอเพิ่มได้ไม่อั้นใช่ไหมครับ  idiot2
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #117 on: October 24, 2008, 03:04:51 PM »

อาจารย์ครับ กระดาษทดนี้ขอเพิ่มได้ไม่อั้นใช่ไหมครับ  idiot2

คงให้ได้ตามที่เหมาะสม ขอเป็นรีมคงไม่ได้  Grin

Great
SuperHelper

« Reply #118 on: October 24, 2008, 05:10:08 PM »

ปกติแล้ว เวลาผมทำข้อสอบ ผมแทบจะไม่ใช้กระดาษทดเลยครับ เพราะเวลาผมคิดอะไรออก ผมก็จะยัดทุกอย่างลงไปในกระดาษแสดงวิธีทำ เพราะที่เราเขียนไป อาจช่วยเพิ่มคะแนนให้เราได้ แล้วก็ไม่แนะนำให้ใช้น้ำยาลบคำผิด ให้ใช้การขีดฆ่าแทน เพราะบางทีที่ตอนแรกเราคิดว่าผิด มันอาจจะถูกก็ได้  Grin

SuperHelper

« Reply #119 on: October 24, 2008, 05:26:32 PM »

ข้อสอบปีที่แล้วมีคำว่ามวลลดทอนด้วยอะครับ แต่รู้สึกว่าปีนี้อาจารย์ไม่ได้สอน   มวลลดทอนคืออะไรครับ  idiot2
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น