มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8024 Members - Latest Member: Prangg
Pages: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 »   Go Down
Print
Author Topic: รวบรวมสิ่งที่เป็นประโยชน์สำหรับนักเรียนค่ายสอวน.ม.4ค่าย1  (Read 74645 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« on: October 10, 2008, 09:26:24 PM »

ผมจะนำเอาสิ่งที่เป็นประโยชน์สำหรับน้องๆค่ายนี้ไว้ที่กระทู้นี้นะครับ หวังว่าคงช่วยให้เรียนได้สนุกยิ่งขึ้น  Grin
พาราโบลาปลอดภัย (ผมได้โพสข้อสงสัยของผมเอาไว้แล้วในลิงค์กระทู้นี้ ผู้ใดรู้ก็เข้าไปตอบนะครับ buck2)
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,2342.0.html
ฉี่อย่างไรไม่ให้เลอะจอมปลวก
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,2343.0.html
ดูหนังอย่างว่าให้นานที่สุด (เห็นมีเด็กๆมาถามผมเต็มเลย ก็เลยเอามาลง แต่แนะนำว่า ให้ลองทำดูก่อนแล้วค่อยดูเฉลยครับ Wink)
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php?Itemid=114&topic=310.0

มีอะไรเพิ่มเติมจะมาโพสให้นะครับ  Grin
« Last Edit: March 01, 2010, 10:28:58 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #1 on: October 10, 2008, 09:53:49 PM »

โจทย์วันที่ 10 ตุลาคม 2551 (เห็นในเลกเชอร์ของนักเรียนในค่าย เลยนำมาโพสให้นะครับ Cool)
1.(ดูรูปแรก) ก้อนวัตถุ A และ B ต่างมีอัตราเร็วเริ่มต้นที่จุดเริ่มต้นเท่ากันเป็น u ถามว่า วัตถุก้อนไหนจะไปถึงเส้นชัยก่อน (แนะ: ใช้หลักการของกฎการอนุรักษ์พลังงานในการช่วยพิจารณา หรือใช้กฎของนิวตันร่วมด้วยก็ได้ Wink)
(ข้อนี้ผมคิดว่ารูปร่างของผิวโค้งนั้นก็น่าจะมีผลต่อผลลัพธ์ แต่สำหรับผิวโค้งแบบรูปข้างล่าง(หรือประมาณรูปข้างล่าง)นั้นมีคำตอบที่แน่นอนแล้วว่าก้อนไหนจะไปถึงเส้นชัยก่อน coolsmiley)
2.(ดูรูปล่าง) ก้อนวัตถุถูกโยนขึ้นฟ้าด้วยอัตราเร็วต้นค่าหนึ่ง โดยตัวกลางที่เคลื่อนที่ผ่านนั้นเป็นอากาศซึ่งเราต้องคำหนึ่งถึงแรงต้านอากาศด้วย ซึ่งกำหนดให้แรงต้านอากาศนั้นมีค่าเป็น \vec{f} = -k\vec{v} เมื

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Thanakorn
neutrino
*

« Reply #2 on: October 10, 2008, 11:12:44 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับสิ่งที่เป็นประโยชน์เหล่านี้ reading reading
tee_noi
neutrino
*

« Reply #3 on: October 11, 2008, 01:55:29 AM »

ข้อ1 ถึงพร้อมกัน เนื่องจากอัตราเร็วในแนวแกน x คงที่
ข้อ2 ใช้เวลาเท่ากัน  จากมาก ขึ้นไป น้อยลงเรื่อยๆถึงบนสุดความเร็วเป็น 0 จากนั้น ก็เพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
       idiot2 idiot2 idiot2
          ใช่มั้ยคับ
« Last Edit: October 11, 2008, 10:25:28 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
noonfuji
neutrino
*

« Reply #4 on: October 11, 2008, 10:43:54 AM »

สำหรับข้อออกเรือช้าที่สุดอ่าค่ะ นอกจากวิธีที่ดิฟแล้ว ยังมีวิธีอื่นรึเปล่าค่ะ
ในกระทู้นั้นอาจารย์บอกว่าใช้หลักการเคลื่อนที่สัมพัทธ์ ใช้ยังไงให้ได้คำตอบแบบไม่ต้องดิฟอ่าค่ะ
ใครรู้ช่วยใบ้ให้หน่อยนะค่ะ หรือมีวิธีอื่นก็ได้ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #5 on: October 11, 2008, 11:10:35 AM »

ข้อ1 ถึงพร้อมกัน เนื่องจากอัตราเร็วในแนวแกน x คงที่
ข้อ2 ใช้เวลาเท่ากัน  จากมาก ขึ้นไป น้อยลงเรื่อยๆถึงบนสุดความเร็วเป็น 0 จากนั้น ก็เพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
       idiot2 idiot2 idiot2
          ใช่มั้ยคับ

ผิดหมดเลย  Shocked Shocked Shocked

mickpass
neutrino
*

« Reply #6 on: October 11, 2008, 11:15:02 AM »

ข้อ2ผมว่าใช้เวลาไม่เท่ากันนะครับเพราะผมลองคิดดูได้ว่าขาขึ้นใช้เวลาสั้นกว่าขาลงครับ

ขอบคุณพี่Great สำหรับกระทู้ที่เป็นประโยชน์ครับ
shellsein05
neutrino
*

« Reply #7 on: October 11, 2008, 02:13:08 PM »

ผมขอลองทำดูนะครับ  Smiley
เขียน FBD ของวัตถุขาขึ้น (ผมลงภาพไม่เป็น ลองจินตนาการดูนะครับ  2funny)

ขาขึ้น :  \Sigma F = ma        
              -bv-mg = ma  
             a =  \frac{-bv-mg}{m}

ขาลง :   \Sigma F = ma
             -bv+mg=ma
            a = \frac{-bv+mg}{m}

ดังนั้น a ขาขึ้น จะน้อยกว่า a ขาลง
พิจารณานิยามของความเร่ง + sense  reading   จะได้ว่า t ขาขึ้น น้อยกว่า t ขาลง  coolsmiley
    ผิดถูกช่วยชี้แนะด้วย ครับ อาจารย์  icon adore 

« Last Edit: October 12, 2008, 06:29:12 PM by shellsein05 » Logged
SuperHelper

« Reply #8 on: October 11, 2008, 02:36:30 PM »

...

ปล. พิมพ์ สัญลักษ์ คณิตศาสตร์ เหนื่อยจริงๆครับ  uglystupid2

ได้ใช้ TeX Helper ที่มุมซ้ายล่างหน้าต่างตอนที่โพสต์ข้อความช่วยแล้วหรือยัง  coolsmiley

shellsein05
neutrino
*

« Reply #9 on: October 11, 2008, 02:41:31 PM »

...

ปล. พิมพ์ สัญลักษ์ คณิตศาสตร์ เหนื่อยจริงๆครับ  uglystupid2

ได้ใช้ TeX Helper ที่มุมซ้ายล่างหน้าต่างตอนที่โพสต์ข้อความช่วยแล้วหรือยัง  coolsmiley

เจอแล้วครับ ขอบคุณมากครับ อ.ปิยพงษ์  angel
DB
neutrino
*

« Reply #10 on: October 11, 2008, 02:51:30 PM »

...

ขาขึ้น :  \Sigma F = ma          
             -mg-f = ma  : f = -kv
             kv-mg = ma
             a =  \frac{kv-mg}{m}

ขาลง :  \Sigma F = ma
             mg-f = ma             kv+mg = ma
  ...

ยังมีปัญหาเรื่องเครื่องหมายนะครับ
ถ้าขาขึ้นเราให้ทิศที่ชี้ขึ้นเป็นบวก
เราควรเขียนสมการการเคลื่อนที่ว่า
\displaystyle -mg+f = ma
เพราะเราถือว่ามีเครื่องหมายซ่อนอยู่ใน f อยู่แล้ว

...
พิจารณาความหมายของความเร่ง   ( หรือ อาจใช้ สมการ  v = u + at เพื่อ หา t ก็ได้ )
...

จู่ๆใช้สมการนี้ไม่ได้นะ
เราควรรู้ที่มาของสมการนี้ด้วยว่าต้องมีเงื่อนไขให้ a คงตัว
เราพิสูจน์สมการนี้ได้จาก
\displaystyle \frac{dv}{dt }=a

\displaystyle \int_{v_{1}}^{v_{2}}v=\int_{t_{1}}^{t_{2}}adt

\displaystyle v_{2}-v_{1}=\int_{t_{1}}^{t_{2}}adt

เรารู้ว่า a คงที่เลยดึงออกมาจากเครื่องหมาย integrate

\displaystyle v_{2}-v_{1}=a\int_{t_{1}}^{t_{2}}dt

\displaystyle v_{2}-v_{1}=a(t_{2}-t_{1})

\displaystyle v_{2}=v_{1}+a\Delta t

แต่ถ้าเราทำข้อนี้ได้ ความเร่งเป็นฟังก์ชั่นกับความเร็ว a=f(v)

เราจะไม่สามารถดึง a ออกจากเครื่องหมาย integrate และอ้างสมการนี้ไม่ได้
« Last Edit: October 11, 2008, 02:57:38 PM by DB » Logged
shellsein05
neutrino
*

« Reply #11 on: October 11, 2008, 02:59:21 PM »

ขอบคุณ คุณ DB มากครับ  Smiley
ผมเข้า ใจผิด นึกว่า   ขนาด ของ f  คือ  -kv อะครับ  uglystupid2

toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #12 on: October 11, 2008, 03:56:21 PM »

ขอบคุณ คุณ DB มากครับ  Smiley
ผมเข้า ใจผิด นึกว่า   ขนาด ของ f  คือ  -kv ครับ  uglystupid2

สังเกตดีๆครับ สมการที่เขียน ว่า f = -kv นั้น ตัว f และ v จะเป็นปริมาณเวกเตอร์อยู่แล้ว ก็คือจริงๆแล้วควรจะเขียนแบบในโจทย์ที่เกรทพิมพ์มาครับ

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
tee
neutrino
*

« Reply #13 on: October 11, 2008, 10:54:07 PM »

ข้อ1 b ถึงก่อนเพราะ พลังงานศักย์โน้มถ่วงจะเปลี่ยนเป็นพลังงานจลน์จึงทำให้ b ถึงก่อน
ข้อ 2 เวลาขาขึ้นมากกว่า เพราะ ขาขึ้นความเร็วลดลงเรื่อยๆ แต่ขาลงแม้จะมีแรงต้านอากาศแต่ความเร็วก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆจึงใช้เวลาน้อยกว่า
อย่างนี้ถูกไหมครับ   coolsmiley coolsmiley
« Last Edit: October 12, 2008, 08:22:37 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
SuperHelper

« Reply #14 on: October 12, 2008, 08:22:59 AM »

ข้อ1 b ถึงก่อนเพราะ พลังงานศักย์โน้มถ่วงจะเปลี่ยนเป็นพลังงานจลน์จึงทำให้ b ถึงก่อน
ข้อ 2 เวลาขาขึ้นมากกว่า เพราะ ขาขึ้นความเร็วลดลงเรื่อยๆ แต่ขาลงแม้จะมีแรงต้านอากาศแต่ความเร็วก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆจึงใช้เวลาน้อยกว่า
อย่างนี้ถูกไหมครับ   coolsmiley coolsmiley

ผิด  Shocked

Pages: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น