มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8031 Members - Latest Member: ืnarawat
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การเคลื่อนที่แบบ S.H.M.  (Read 8346 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
satansanti
neutrino
*

« on: October 10, 2008, 07:53:41 PM »

ผมเป็นคนที่สนใจฟิสิกส์ครับ คำถามอาจจะง่ายสำหรับคนที่นี่
เมื่อตอนผมเรียนฟิสิกส์ ผมมักจะงงมากครับ bang head แบบจับต้นชนปลายไม่ถูก รบกวนช่วยแก้ข้อสงสัยให้ด้วยครับ  Cry

(ขอโทษด้วยครับถ้าสัญลักษณ์คณิตศาสตร์ของผมจะแปลกๆ)

คำถามเกี่ยวกับ S.H.M. ของการแกว่งลูกตุ้มมวลติดเชือกน่ะครับ

เมื่อมุม \theta ประมาณว่าน้อย เราจะพิจารณาให้ส่วนโค้งที่รองรับมุม \theta เป็นเส้นตรง (คือ l \sin(\theta) ) ผมคิดถูกไหมครับ หรือเขาประมาณอย่างอื่น เพราะผมไม่ค่อยเข้าใจ ว่าค่า x ในสมการ a = - (l/g)x เป็นค่าอะไรกันแน่ งงมากครับ (จากหนังสือสสวท. เขาประมาณให้ sin(theta)ประมาณเป็น x/l เลยงง)

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ icon adore
« Last Edit: October 11, 2008, 03:47:52 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #1 on: October 10, 2008, 09:11:22 PM »

\vec{x}  เป็นเวกเตอร์ที่ชี้จากแกนกลางไปยังวัตถุครับ

การประมาณคาดว่าเป็นแบบนั้นแหละครับ ก็ใช้ว่า \vec{F}_x \approx  mg\sin\theta \hat{i} =  -mg(\dfrac{\vec{x}}{l})
และ \vec{F}_x = m\vec{a}_x ก็จะได้ว่า \vec{a}_x = - \dfrac{g}{l} \vec{x} เป็นสมการ SHM ครับ  coolsmiley
« Last Edit: October 10, 2008, 09:14:56 PM by Great » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
satansanti
neutrino
*

« Reply #2 on: October 10, 2008, 09:47:29 PM »

Smiley Smileyขอบคุณมากๆครับ great icon adore

กระจ่างขึ้นเยอะเลยครับ ผมดันไปคิดว่า x นี่ ชี้จากวัตถุ   uglystupid2

ขอบคุณคุณ Great มากครับ
« Last Edit: October 11, 2008, 10:22:38 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
satansanti
neutrino
*

« Reply #3 on: October 11, 2008, 07:46:36 AM »

ผมงงข้อนี้มากครับ เพราะเขาคิดแบบวงกลม แต่ผมดันคิดแบบS.H.M  idiot2 เราควรจะใช้วิธีไหน

เฉลยเขาคิดความเร่ง 2 แกน คือชี้เข้าหาเชือก ได้เป็นความเร่งสู่ศูนย์กลาง v^2/r ส่วนอีกแนวหนึ่งคือแนวเคลื่อนที่ g\sin (\theta) แล้วรวมเวกเตอร์กันเลย ตอบ 5 ส่วนผมคิดแบบ S.H.M ตอบ 3 งงมากครับ  bang head
« Last Edit: October 11, 2008, 10:23:40 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #4 on: October 11, 2008, 11:48:35 AM »

ผมงงข้อนี้มากครับ เพราะเขาคิดแบบวงกลม แต่ผมดันคิดแบบS.H.M  idiot2 เราควรจะใช้วิธีไหน

เฉลยเขาคิดความเร่ง 2 แกน คือชี้เข้าหาเชือก ได้เป็นความเร่งสู่ศูนย์กลาง v^2/r ส่วนอีกแนวหนึ่งคือแนวเคลื่อนที่ g\sin (\theta) แล้วรวมเวกเตอร์กันเลย ตอบ 5 ส่วนผมคิดแบบ S.H.M ตอบ 3 งงมากครับ  bang head
มุมมันใหญ่เบอเร่อเลย คิดแบบ SHM ไม่ได้หรอกครับ  coolsmiley

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
satansanti
neutrino
*

« Reply #5 on: October 11, 2008, 03:41:43 PM »

ขอบคุรมากครับ  great

นึกว่ามุมใหญ่ ข้อสอบเอนท์จะอนุโลมซะอีก  bang head

ขอบคุณอาจารย์ปิยพงษ์ครับ เดี๋ยวจะลองหัดใช้ Latexดู
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #6 on: October 11, 2008, 03:48:42 PM »

...
ขอบคุณอาจารย์ปิยพงษ์ครับ เดี๋ยวจะลองหัดใช้ Latexดู

ลองอ่านดูที่นี่ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,32.0.html

FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #7 on: October 11, 2008, 04:03:03 PM »

ไม่เคยมีใครสอนชี้ชัดลงไปว่า SHM ของลูกตุ้มนี่ควรจะเท่าไหร่ แต่อ.เคยสอนว่า 4 องศา บางคนก็ 10 องศา
แต่ไม่มีใครมากเกิน 10 องศาครับ

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น