มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41139 Posts in 6136 Topics- by 7772 Members - Latest Member: น้องดิว
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: สงสัยโจทย์ จากyoung ข้อ 25-38  (Read 3988 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
syn
neutrino
*

« on: October 08, 2008, 08:32:09 PM »

โจทย์คือ เเผ่นตัวนำจัตุรัสยาวด้านละ L วางตัวขนานกันในระนาบ XY เเต่ละเเผ่นห่างกัน d โดยเเผ่น1 เเละเเผ่น 3 ต่างมีประจุ +Q ส่วนเเผ่น 2 เเละ 4 มีประจุ -Q ระหว่างเเผ่นเป็นสุญญากาศ 

1.จงหาพลังงานทั้งหมดของตัวเก็บประจุที่วางตัวเเบบนี้
2. ถ้าเราสลับที่เเผ่น 2 เเละ 3 โดยไม่เปลี่ยนประจุบนเเผ่นเเต่ละเเผ่น  จะต้องทำงานเท่าใด

ในเฉลยเค้าบอกว่าระบบเป็นตัวเก็บประจุสองเเผ่นต่ออนุกรมกัน ผมไม่เข้าใจว่าทำไมเป็น 2 เเผ่นไม่ใช่ 3 เเผ่นหรอครับ
« Last Edit: October 10, 2008, 06:02:25 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #1 on: October 08, 2008, 09:48:17 PM »

...
ในเฉลยเค้าบอกว่าระบบเป็นตัวเก็บประจุสองเเผ่นต่ออนุกรมกัน ผมไม่เข้าใจว่าทำไมเป็น 2เเผ่นไม่ใช่3เเผ่นหรอครับ

ตัวเก็บประจุแผ่นขนาน 1 ตัว ประกอบด้วยแผ่น"คู่"ขนาน นั่นคือ มี 2 แผ่น แต่ละแผ่นมีประจุขนาดเท่ากัน เครื่องหมายตรงกันข้าม
ดังนั้น 2 ตัว จึงประกอบด้วย 4 แผ่นครับ

ส่วนระหว่างแผ่น 2 กับ 3 ไม่นับ เพราะสนามไฟฟ้า หักล้างไปหมดด้วยหลักการทับซ้อน มันเลย"อาจมอง"ได้ว่า เหมือนตัวเก็บประจุ 2 ตัว ต่ออนุกรมกันครับ

แต่ถ้าไม่อยากมองแบบนั้น ก็ทำไปตรงๆตามหลักการซ้อนทับได้ตามปกติครับ เพราะโจทย์ไม่ได้ถามหาค่าความจุของระบบนี้  Wink

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
syn
neutrino
*

« Reply #2 on: October 08, 2008, 10:05:44 PM »

ขอบคุณอีกครั้งครับ รบกวนอีกว่ามองไงว่าต่ออนุกรมหรือขนานกันครับ ยิ่งถ้ามีไดอิเลกทริกคั่นเเล้ว ในหนังสือชอบเขียนว่าอาจมองว่าตัวเก็บประจุต่อเเบบ .. .กันอยู่
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #3 on: October 08, 2008, 10:58:21 PM »

ขอบคุณอีกครั้งครับ รบกวนอีกว่ามองไงว่าต่ออนุกรมหรือขนานกันครับ ยิ่งถ้ามีไดอิเลกทริกคั่นเเล้ว ในหนังสือชอบเขียนว่าอาจมองว่าตัวเก็บประจุต่อเเบบ .. .กันอยู่
ความจริงผมเองก็งงๆเหมือนกันครับ 5555+ คือลองเปรียบเทียบกับ การต่อตัวเก็บประจุแบบขนานแบบง่ายๆ(คือเอาตัวเก็บประจุ C_1, C_2,...มาต่อขนานกันตรงๆเลย) กับการต่อตัวเก็บประจุแบบอนุกรมแบบง่ายๆ แล้วนำไปประยุกต์กับแบบที่ไม่ปกติครับ (ลองฝึกมองไปเรื่อยๆก็คงมองออกเอง แต่ถ้าไม่ชอบ ก็ทำตามนิยามสนามไฟฟ้า กับนิยามตัวเก็บประจุแบบปกติก็ได้ครับ)

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
syn
neutrino
*

« Reply #4 on: October 09, 2008, 07:30:31 PM »

ขอบคุณคร้าบบบ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น