ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41243 Posts in 6175 Topics- by 8102 Members - Latest Member: hades
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9   Go Down
Print
Author Topic: รวบรวมสิ่งที่เป็นประโยชน์สำหรับนักเรียนค่ายสอวน.ม.4ค่าย1  (Read 81481 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
mhe_kub
neutrino
*

« Reply #120 on: October 24, 2008, 06:10:05 PM »

ข้อสอบปีที่แล้วมีคำว่ามวลลดทอนด้วยครับ แต่รู้สึกว่าปีนี้อาจารย์ไม่ได้สอน   มวลลดทอนคืออะไรครับ  idiot2
แต่ในข้อสอบ เค้าก็บอกแล้วว่า มวลลดทอน เท่ากับอะไร
ใช่ไหมครับ
เราก็น่าจะนำไปใช้เอง
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #121 on: October 24, 2008, 06:23:46 PM »

นิยามของมวลลดทอนคืออะไรหรอครับ  idiot2
PPP
neutrino
*

« Reply #122 on: October 24, 2008, 06:53:18 PM »

ลองเข้าลิงค์ ข้างล่างดูนะครับ ถึงสั้นๆ แต่ก็น่าจะได้ใจความ ไม่เข้าใจก็ลอง เปิดตำราUniversuty PhysicsของYoung&Freedman
ไม่ก็เท็กต่างๆครับ

http://scienceworld.wolfram.com/physics/ReducedMass.html 

คลิกเลย เว็ปนี้ข้อมูล คณิต วิทย์ เยอะพอสมควร (คนเดียวกับที่สร้างโปรแกรม Mathematica ครับ)

ปล. ผมก็ไม่รู้ อะไรมากมายหรอกครับ >w<
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #123 on: October 24, 2008, 06:57:43 PM »

ขอบคุณครับ
pawin wongkunnasaap
neutrino
*

« Reply #124 on: June 01, 2009, 07:35:00 AM »

โจทย์วันที่ 10 ตุลาคม 2551 (เห็นในเลกเชอร์ของนักเรียนในค่าย เลยนำมาโพสให้นะครับ Cool)
1.(ดูรูปแรก) ก้อนวัตถุ A และ B ต่างมีอัตราเร็วเริ่มต้นที่จุดเริ่มต้นเท่ากันเป็น u ถามว่า วัตถุก้อนไหนจะไปถึงเส้นชัยก่อน (แนะ: ใช้หลักการของกฎการอนุรักษ์พลังงานในการช่วยพิจารณา หรือใช้กฎของนิวตันร่วมด้วยก็ได้ Wink)
(ข้อนี้ผมคิดว่ารูปร่างของผิวโค้งนั้นก็น่าจะมีผลต่อผลลัพธ์ แต่สำหรับผิวโค้งแบบรูปข้างล่าง(หรือประมาณรูปข้างล่าง)นั้นมีคำตอบที่แน่นอนแล้วว่าก้อนไหนจะไปถึงเส้นชัยก่อน coolsmiley)
ขอโทษนะครับที่ขุดคุ้ยข้อนี้ขึ้นมา
ถึงแม้ว่าBจะมีความเร็วมากกว่าหรือเท่ากับAก็จริง แต่ไม่ใช่ว่าระยะทางของก้อนBมากกว่าก้อนAหรือครับ
ช่วยชี้แนะด้วยครับ
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #125 on: June 01, 2009, 09:43:12 PM »

โจทย์วันที่ 10 ตุลาคม 2551 (เห็นในเลกเชอร์ของนักเรียนในค่าย เลยนำมาโพสให้นะครับ Cool)
1.(ดูรูปแรก) ก้อนวัตถุ A และ B ต่างมีอัตราเร็วเริ่มต้นที่จุดเริ่มต้นเท่ากันเป็น u ถามว่า วัตถุก้อนไหนจะไปถึงเส้นชัยก่อน (แนะ: ใช้หลักการของกฎการอนุรักษ์พลังงานในการช่วยพิจารณา หรือใช้กฎของนิวตันร่วมด้วยก็ได้ Wink)
(ข้อนี้ผมคิดว่ารูปร่างของผิวโค้งนั้นก็น่าจะมีผลต่อผลลัพธ์ แต่สำหรับผิวโค้งแบบรูปข้างล่าง(หรือประมาณรูปข้างล่าง)นั้นมีคำตอบที่แน่นอนแล้วว่าก้อนไหนจะไปถึงเส้นชัยก่อน coolsmiley)
ขอโทษนะครับที่ขุดคุ้ยข้อนี้ขึ้นมา
ถึงแม้ว่าBจะมีความเร็วมากกว่าหรือเท่ากับAก็จริง แต่ไม่ใช่ว่าระยะทางของก้อนBมากกว่าก้อนAหรือครับ
ช่วยชี้แนะด้วยครับ
อ่าน #reply 19 , 24 และ 25 ดูนะครับ (หน้า2)
ผมว่าอธิบายไว้ค่อนข้างชัดเจนแล้วนะครับ  coolsmiley

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
neutrino
*

« Reply #126 on: June 01, 2009, 10:52:50 PM »

ครับ ผมข้องใจตรงสรุปนี่ล่ะครับ
ดังนั้นความเร็วเฉลี่ยจึงมีค่ามากกว่า u และเวลาที่ใช้ก็จะน้อยกว่าเวลาของวัตถุในเส้นทาง A
จะสรุปแบบนี้ได้ก็ต่อเมื่อระยะทางของก้อนBเท่ากับก้อนAไม่ใช่หรือครับ
แต่ข้อนี้ระยะทางBต้องมากกว่าAเพราะเป็นเส้นโค้ง
ชี้แนะด้วยครับ
Great
SuperHelper

« Reply #127 on: June 01, 2009, 11:18:40 PM »

ครับ ผมข้องใจตรงสรุปนี่ล่ะครับ
ดังนั้นความเร็วเฉลี่ยจึงมีค่ามากกว่า u และเวลาที่ใช้ก็จะน้อยกว่าเวลาของวัตถุในเส้นทาง A
จะสรุปแบบนี้ได้ก็ต่อเมื่อระยะทางของก้อนBเท่ากับก้อนAไม่ใช่หรือครับ
แต่ข้อนี้ระยะทางBต้องมากกว่าAเพราะเป็นเส้นโค้ง
"ความ"เร็วเฉลี่ย  coolsmiley

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
neutrino
*

« Reply #128 on: June 02, 2009, 01:01:17 AM »

"ความ"เร็วเฉลี่ย  coolsmiley
โอ้"ความ"เร็วเฉลี่ย uglystupid2 uglystupid2
ขอบคุณมากครับพี่Great icon adore icon adore
แจ่มแจ้งแล้วครับ
neutrino
*

« Reply #129 on: June 02, 2009, 01:09:19 AM »

แล้วที่พี่Greatบอกเกี่ยวกับลักษณะของผิวโค้งจะมีผลต่อผลลัพธ์ล่ะครับ
...(ข้อนี้ผมคิดว่ารูปร่างของผิวโค้งนั้นก็น่าจะมีผลต่อผลลัพธ์ ...
เกี่ยวกับแรงที่กระทำกับก้อนBหรือเปล่าครับ
Great
SuperHelper

« Reply #130 on: June 02, 2009, 09:49:24 PM »

แล้วที่พี่Greatบอกเกี่ยวกับลักษณะของผิวโค้งจะมีผลต่อผลลัพธ์ล่ะครับ
...(ข้อนี้ผมคิดว่ารูปร่างของผิวโค้งนั้นก็น่าจะมีผลต่อผลลัพธ์ ...
เกี่ยวกับแรงที่กระทำกับก้อนBหรือเปล่าครับ
คือถ้ามันเป็นผิวโค้งแปลกๆ มันอาจมีพฤติกรรมแปลกๆที่ไม่สามารถใช้ข้อสรุปดังกล่าวได้
สิ่งที่สำคัญคือแรงปฏิกิริยาตั้งฉาก N ที่ทำกับวัตถุ
ตัวอย่างที่ผิวแปลกๆเช่น ผิวที่ทำให้แรงNต้านวัตถุมากกว่าที่มันเร่งวัตถุจนทำให้ความเร็วเฉลี่ยในแนวระดับนั้นน้อยกว่าแบบที่วิ่งในแนวระดับด้วยความเร็วคงที่
อีกตัวอย่างก็คือ ถ้าผิวนั้นเกิดการหักมุมที่ตอนต้น อาจทำให้เกิดเหตุการณ์ที่วัตถุที่วิ่งมาด้วยอัตราเร็วต้นมากกว่าค่าหนึ่ง จนทำให้มัน "ลอย" แล้วไม่สัมผัสผิวโค้ง ก็ทำให้การทำนายข้างต้นอาจไม่เป็นจริง

neutrino
*

« Reply #131 on: June 02, 2009, 10:49:55 PM »

คือถ้ามันเป็นผิวโค้งแปลกๆ มันอาจมีพฤติกรรมแปลกๆที่ไม่สามารถใช้ข้อสรุปดังกล่าวได้
สิ่งที่สำคัญคือแรงปฏิกิริยาตั้งฉาก N ที่ทำกับวัตถุ
ตัวอย่างที่ผิวแปลกๆเช่น ผิวที่ทำให้แรงNต้านวัตถุมากกว่าที่มันเร่งวัตถุจนทำให้ความเร็วเฉลี่ยในแนวระดับนั้นน้อยกว่าแบบที่วิ่งในแนวระดับด้วยความเร็วคงที่
อีกตัวอย่างก็คือ ถ้าผิวนั้นเกิดการหักมุมที่ตอนต้น อาจทำให้เกิดเหตุการณ์ที่วัตถุที่วิ่งมาด้วยอัตราเร็วต้นมากกว่าค่าหนึ่ง จนทำให้มัน "ลอย" แล้วไม่สัมผัสผิวโค้ง ก็ทำให้การทำนายข้างต้นอาจไม่เป็นจริง
ขอบคุณมากครับพี่Great
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9   Go Up
Print
Jump to: