ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41458 Posts in 6253 Topics- by 9034 Members - Latest Member: KainaiPVC
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาฟิสิกส์อื่นๆ หลักความไม่แน่นอนของไฮเซนเบิร์กครับ!!!!
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: หลักความไม่แน่นอนของไฮเซนเบิร์กครับ!!!!  (Read 9133 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
earth
neutrino
*

« on: September 21, 2008, 10:15:08 PM »

คือผมได้อ่านหนังสือฟิสิกส์มหาลัย เรื่องหลักความไม่แน่นอนของไฮเซนเบิร์กแล้วพบปัญหาบางอย่าง
ที่ไม่ทราบว่าหนังสือพิมพ์ผิดหรือผมเข้าใจผิดเอง (จากการเปรียบเทียบหนังสือเคมีทั่วไป ฟิสิกส์มหาลัย จุฬา และ text book)

(delta X)(delta P) >= hบาร์ (\Delta x \Delta p_x \geq \hbar)

ซึ่ง hบาร์ ก็คือ h/2 pi แต่ในหนังสือบางเล่มกล่าวว่า (delta X)(delta P) >= hบาร์ บ้าง >= h/4 pi บ้าง
แล้วเมื่อแปลงเป็นความสัมพันธ์ (delta W)(delta t) แทน ...ใน text บอก >= hบาร์ เช่นกัน แต่บางเล่มบอก >= h/4 pi

ขอความกรุณาอธิบายให้ผม get หน่อยครับ ของคุณครับ

(ขออภัย ที่พิมพ์สัญลักษณ์ไม่เป็น อ่านยากหน่อยนะครับ) idiot2
« Last Edit: September 22, 2008, 09:50:15 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: September 22, 2008, 09:44:52 AM »

...

(ขออภัย ที่พิมพ์สัญลักษณ์ไม่เป็น อ่านยากหน่อยนะครับ) idiot2

หัดสิน้อง  Grin
ดูได้ที่ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,32.0.html

ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #2 on: September 22, 2008, 09:46:43 AM »

คือผมได้อ่านหนังสือฟิสิกส์มหาลัย เรื่องหลักความไม่แน่นอนของไฮเซนเบิร์กแล้วพบปัญหาบางอย่าง
ที่ไม่ทราบว่าหนังสือพิมพ์ผิดหรือผมเข้าใจผิดเอง (จากการเปรียบเทียบหนังสือเคมีทั่วไป ฟิสิกส์มหาลัย จุฬา และ text book)

...
ขอความกรุณาอธิบายให้ผม get หน่อยครับ ของคุณครับ

... idiot2

สะกดมหาวิทยาลัยให้ถูกต้องหน่อยก็จะดีนะ ไม่เสียเวลามากหรอก  แล้ว get นี่มันอะไรหรือครับ  knuppel2
« Last Edit: September 22, 2008, 09:53:14 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

earth
neutrino
*

« Reply #3 on: September 22, 2008, 11:26:24 AM »

ขอโทษครับ ท่านอาจารย์

คือในหนังสือเล่มหนึ่งบอกสมการดังน
« Last Edit: September 22, 2008, 01:19:31 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #4 on: October 03, 2008, 09:48:36 AM »

อันไหนถูกไปเปิดสารานุกรมอ่านประกอบการตัดสินใจนะครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Uncertainty_principle

เจอบ๊อยบ่อยเนาะ ภาษาวิบัตินี่

ภาษาไทยคือ วัฒนธรรมไทย สะท้อนความมีวัฒนธรรม และไม่ตกเป็นทาสทางวัฒนธรรมของต่างชาติ
เราไม่เคยเป็นเมืองขึ้นของใคร อย่างมากก็แค่เสียดินแดนเกือบครึ่งประเทศ

สมัยนี้ถ้าใช้ผิด หมายถึงเป็นคนไร้การศึกษา หรือไม่ใช่คนไทย
ถ้าเป็นพม่าที่กวาดพื้นที่ทำงานผมก็ไม่ถือหรอก
ภาษาท้องถิ่นถือเป็นอีกเรื่องหนึ่ง

ในที่ทำงานผมก็โดนบังคับใช้ศัพท์กันไทยปนฝรั่งฟังแล้วรำคาญมากๆ ศัพท์ก็ไม่ได้ยากอะไรเลย ความดันก็กระแดะใช้ pressure เข้าใจก็กระแดะใช้ get ถ้าแน่จริง ก็ใช้มารดาให้หมดไปเลยสิ แล้วก็ไปสอบเพื่อไปเรียนต่างประเทศ

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #5 on: November 03, 2009, 10:30:58 PM »

สรุปสูตรของไฮเซนเบิร์ก มัน เป็น ยังไงหรือครับ  idiot2

\Delta p\Delta x \geqslant ?
ใน young เขียน  \frac{h}{2\pi} บางแหล่งก็  \frac{h}{4\pi}
« Last Edit: April 30, 2010, 06:27:01 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
marshall wu
neutrino
*

« Reply #6 on: January 01, 2010, 07:51:44 PM »

ผมไม่เชื่อ wikipedia ครับ ที่ มหาวิทยาลัยเขาบอกมาว่า เวลาทำ reference เเล้วใช้ wikipedia เขาจะไม่พิจารณาครับ
เนื่องจาก เขา(อาจารย์) อ้างว่า " his 9-year-old son was editing wikipedia last night"

เเต่ผมคิดว่า h/4 pi นั้นน่าจะถูกต้องนะครับ
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #7 on: January 02, 2010, 05:41:37 AM »

สรุปสูตรของไฮเซนเบิร์ก มัน เป็น ยังไงหรือครับ  idiot2

\Delta p\Delta x \geqslant ?
ใน young เขียน  \frac{h}{2\pi} บางแหล่งก็  \frac{h}{4\pi}

คาดว่าไม่มีอันไหนผิดครับ ถ้าผมจำไม่ผิดคือมันเกิดจากการที่เราเริ่มพิสูจน์ด้วยแบบจำลองเริ่มต้นที่แตกต่างกัน
« Last Edit: April 30, 2010, 06:27:13 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: