มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41227 Posts in 6163 Topics- by 8000 Members - Latest Member: นายสมพร บุญสุข
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 »   Go Down
Print
Author Topic: ค่ายโอลิมปิก สสวท. ค่ายที่ 1 ประจำปีการศึกษา 2551 (25+4-1 คน)  (Read 100826 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #45 on: September 17, 2008, 01:53:11 PM »

เรียน อ.ปิยพงษ์

ผมเป็นคนหนึ่งที่ สอบติด สสวท รอบที่2 และมีสิทธิ์เข้า สสวท ค่าย 1 แต่ในขณะเดียวกันผมก็มีโควต้าของค่ายฟิสิกส์ ม.5 ค่าย 1 ด้วยเช่นกัน

ตอนนี้ผมตัดสินใจแล้วว่าจะเข้าค่ายฟิสิกส์ ม.5 ค่าย 1 ด้วยเหตุผลที่ว่าผมคิดว่าอาจจะเป็นพื้นฐานของ สสวท ในรอบถัดๆไป (อันนี้ความคิดส่วนตัวผมนะครับ ผมว่าจริงๆแล้วแต่คนมากกว่า)

แต่ ผมเรียนถาม อ. ว่า ถ้าเกิดผมจะสละสิทธิ์์ สสวท แล้ว คนในลำดับถัดไป (26 ,27, ...) จะได้มีโอกาสมาเข้าค่ายแทนผมหรือไม่ครับ

ผมรู้สึกไม่ค่อยดีส่วนหนึ่งที่ทำให้คนที่ลำดับถัดไปไม่ได้เข้าค่าย สสวท

อ. หรือคนอื่นๆก็ได้ฮะ มีความคิดเห็นอย่างไรช่วยชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ผลได้ประกาศอย่างเป็นทางการไปแล้ว  ไม่มีการเลื่อนอันดับถัดไปขึ้นมา  coolsmiley

ata3182257
neutrino
*

« Reply #46 on: September 17, 2008, 03:57:27 PM »

แล้วผมได้คะแนนกับลำดับที่เท่าไหร่เหรอครับ
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #47 on: September 17, 2008, 04:33:27 PM »

ใจเย็นๆครับ  coolsmiley
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #48 on: September 17, 2008, 08:57:45 PM »

แล้วผมได้คะแนนกับลำดับที่เท่าไหร่เหรอครับ

ในที่ประชุมไม่มีคะแนนให้ดู อยากรู้โทรฯไปหาอาจารย์วุทธิพันธุ์เอาเอง

ata3182257
neutrino
*

« Reply #49 on: September 17, 2008, 10:41:53 PM »

มีใครบอกผมได้บ้างมั้ยครับว่า  เบอร์โทร.อ.วุทธิพันธุ์เบอร์อะไร
Helios
neutrino
*

« Reply #50 on: September 18, 2008, 07:38:26 PM »

ผมมีแต่ บอกทางเว็บไม่ได้อ่า .......
ata3182257
neutrino
*

« Reply #51 on: September 18, 2008, 09:15:17 PM »

เมลล์ผม watwittayakoon@gmail.com 
ata3182257
neutrino
*

« Reply #52 on: September 20, 2008, 11:00:04 AM »

ใครก็ได้ครับช่วยบอกเบอร์โทร.อ.วุทธิพันธุ์ทาง watwittayakoon@gmail.com ให้ผมหน่อยครับ
PPP
neutrino
*

« Reply #53 on: September 20, 2008, 06:59:03 PM »

ผมว่า
การที่เราไม่รู้คะแนนหรือลำดับจะเป็นการดีกว่านะครับ

เพราะ ผมคิดว่าพอสอบเสร็จเราก็พอคาดเดาได้แล้วว่าเราจะได้เท่าไหร่ อย่างไร 

ผมเองก็สอบไม่ติด แต่ผมก็ไม่ได้ จะพยายามหาว่าผม ได้ที่เท่าไหร่ คะแนนอย่างไร เพราะพอสอบเส็จผมก็พอรู้แล้วว่า โอกาสติดมันน้อยเต็มทน  เพราะผมพลาดในจุดง่ายๆ

ผมคิดว่า เราควรจะ นำข้อผิดพลาดในครั้งนี้มา ปรับปรุงการทำข้อสอบ หรือการดำรงชีวิตของเรา ให้ดีกว่าเดิมจะดีกว่านะครับ

การเรียนรู้จากสิ่งที่ผิด เป็นสิ่งที่ดี และจะทำให้เรา ใช้ชีวิต ได้อย่างดี 

ปล .ผมก็อยู่ชั้น ม.6 ผมก็หมดโอกาสแก้ตัวนะครับ แต่ไม่เป็นไรเราพลาดจริงๆ ผมเสียดายเพราะว่า อยากใช้ยื่นโควต้าวิศวะ จุฬาฯ น่ะครับ     
 ผมหวังว่า คุณ ata... คงจะไม่อยากทราบคะแนนอีกนะ  คือช่วยๆ เห็นใจอาจารย์ท่านหน่อย อายุท่านก็ไม่ใช่ 40 50 นะครับ
Helios
neutrino
*

« Reply #54 on: September 20, 2008, 08:54:37 PM »

ผมเห็นด้วยกับคุณ ppp อ่าครับ แต่ผมว่าบางทีการที่เราทราบคะแนนตัวเองอาจจะรู้สึกดีขึ้นก็ได้ ก็แล้วแต่ความคิดของแต่ละคนอ่าครับ บางคนไม่รู้ว่าตัวเองผิดตรงไหน โดนหักตรงไหน แต่เมื่อได้ทราบแล้วก็จะสบายใจขึ้นก็ได้ครับ เพราะบางคนอาจจะมีความมั่นใจสูง  แต่ผมคิดว่าถ้าโทรไปหาอาจารย์กันบ่อยๆ อาจจะเป็นการรบกวนอาจารย์เขาก็ได้แต่ความเป็นไปได้ที่อาจารย์จะบอกคะแนนนั้นเป็นไปได้ยาก เพราะผมเคยถามอาจารย์ดูแล้วผมยังไม่รู้คะแนนของผมเลย ส่วนอันดับที่ก็ถ้าอยู่ใกล้ๆอาจจะเห็นบ้าง แต่อย่าลืมว่าคนสอบเป็นร้อยคน การที่จะถามคะแนนอาจารย์อาจารย์ก็ต้องเปิดหาดูเยอะๆอยู่ดีอาจจะเป็นการกวน แต่ถ้าโทรไปถามพวกเรื่องที่ค้างคาใจหรืออะไรเกี่ยวกับฟิสิกส์ ผมว่าน่าจะมีประโยชน์มากกว่า

แต่ถ้านายอยากได้จริงๆก็ ส่งเมลล์มาให้คุยกันก่อน mathlemika_tnpt@hotmail.com
« Last Edit: September 20, 2008, 09:48:24 PM by Helios » Logged
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #55 on: September 20, 2008, 09:34:57 PM »

ตั้งแต่ที่ผมเข้ามาในเส้นทางฟิสิกส์โอลิมปิก ที่ผมทราบคะแนนก็มี สอบเข้าสอวน. สอวน.ค่าย1และ2 สอวน.ระดับชาติ (พูดง่ายๆคือสอวน.ทั้งหมด) หลังจากนั้นก็ทราบคะแนนอีกรายการก็ที่ไปแข่ง APhO ที่มองโกเลียเลยครับ  Smiley สังเกตว่าที่เป็นของสสวท. ผมไม่เคยทราบคะแนนเลย  laugh

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #56 on: September 20, 2008, 11:16:21 PM »

เอ่อ ไม่ขอพูดเรื่องคะแนนสอบก็แล้วกันนะครับ

แต่อยากจะเตือนว่า การแสดงออกของคุณมันไม่ค่อยจะน่าดูเท่าไหร่เลยนะครับ ที่คุณทำมันเหมือนมั่นใจแน่นอนว่าคะแนนคุณถึง หรืออะไรก็แล้วแต่ ที่แน่ๆคือคุณมีสิทธิ์ที่จะให้เค้ามาดูคะแนนให้คุณ ผมว่ามันไม่ค่อยถูกนะครับ

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #57 on: September 20, 2008, 11:37:45 PM »

ความจริงแล้วเรื่องการเปิดเผยคะแนนเป็นสิ่งที่ดี เพราะมันจะเป็นตัวที่บ่งบอกว่าผู้ตรวจข้อสอบมี ธรรมาภิบาล คือโปร่งใสและตรวจสอบได้

แต่ในกรณีนี้ ถ้ามีการประกาศคะแนนแล้ว อาจจะมีการโวยวายได้(หลายๆคนที่ยอมรับความจริงไม่ได้ อาจจะไม่ใช่นักเรียน แต่เป็นผู้ปกครอง ไม่ยอมรับว่าบุตรหลานตัวเองสู้คนอื่นไม่ได้!!!!!!!) ทำให้การคัดเลือกเป็นไปได้ไม่คล่องตัวเท่าที่ควรจะเป็น อาจจะต้องมีการเปลี่ยนแปลงวุ่นวาย >>> มันต้องมีการไม่ยอมรับกันแน่นอน ดูอย่าง สอวน. ยังมีผู้ปกครองมาโวยวาย!! tickedoff

ปล. ผมก็เข้าใจความรู้สึกของคุณ ata...... นะครับ เพราะตอนที่ผมตกรอบเอเชียผมก็กระเหี้ยนกระหือรืออยากรู้คะแนนเหมือนกัน  Grin Grin แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ ก็ต้องเข้าใจตรงจุดๆนี้ด้วย 
ปปล. ถึงรู้คะแนนมันก็ไม่ได้ทำให้เก่งฟิสิกส์ขึ้นมาหรอก ยิ่งทำให้เจ็บใจซะเปล่า  coolsmiley
Helios
neutrino
*

« Reply #58 on: September 21, 2008, 12:52:24 AM »

........
แต่ในกรณีนี้ ถ้ามีการประกาศคะแนนแล้ว อาจจะมีการโวยวายได้(หลายๆคนที่ยอมรับความจริงไม่ได้ อาจจะไม่ใช่นักเรียน แต่เป็นผู้ปกครอง ไม่ยอมรับว่าบุตรหลานตัวเองสู้คนอื่นไม่ได้!!!!!!!) ทำให้การคัดเลือกเป็นไปได้ไม่คล่องตัวเท่าที่ควรจะเป็น อาจจะต้องมีการเปลี่ยนแปลงวุ่นวาย >>> มันต้องมีการไม่ยอมรับกันแน่นอน ดูอย่าง สอวน. ยังมีผู้ปกครองมาโวยวาย!! tickedoff
.............

อันนี้ตรงเลยครับ ..... ผมเคยเจอกับเพื่อนผมเลยแต่เป็นวิชาชีวะ แบบว่ายอมรับไม่ได้ ให้ผู้ปกครองโทรไปโวยวาย

แต่ผมว่าในกรณีนี้ คือต้องการอยากทราบคะแนนเฉยๆ อาจจะมั่นใจว่าคะแนนคุณถึงแล้ว หรืออะไรก็แล้วแต่แบบประมาณว่าอาจจะ สอบเสร็จก็เกร็งเหรียญเงิน เหรียญทอง แล้วผลออกมาไม่ใช่ ถ้าคิดซะว่าคนที่เค้าได้คะแนนเยอะกว่าเรามีเยอะอาจจะไม่ได้หมายความว่าเก่งกว่าเราหรืออย่างไร เราอาจจะพลาดอะไรเล็กๆน้อยๆ ซึ่งปีนี้คะแนนสูงประมาณ 70 ถึง 80 เปอร์เซนต์ (คะแนนคนสุดท้ายอ้างอิงจากที่อาจารย์บอก) เค้าตัดกันที่จำนวนคนที่ได้คะแนนสูง 25 คนแรกไม่ใช่เปอร์เซนต์ของคะแนนเหมือนระดับชาติ  บางทีบางครั้งอาจจะเป็นไปได้ว่า คนสอบ 100 คะแนนเต็มร้อยอาจจะมีคนได้คะแนน 99 98.5 97.5 คะแนนอยู่ซัก 25 คนพอดี แล้วคุณได้คะแนนอยู่ 97 คะแนนคุณอาจจะไม่ติดซึ่งเป็นที่แน่นอนว่าทำได้ 97 เต็มร้อย มันก็น่าจะมั่นใจชัวๆแล้วว่าติด ชัวๆ แต่ผลมันไม่ติด ก็อาจจะเป็นที่ที่เรามั่นใจนั้นเป็นคะแนนมากกว่า ไม่ใช่ว่าคนได้มากกว่าเรามีเท่าไหร่ ซึ่งถ้ามั่นใจว่าเราติด เราอาจจะเป็นไปได้ว่า เราดูสถิติจากปีก่อนๆถ้าเราคิดอย่างกล่าวไปอาจจะทำให้เราสบายใจขึ้นมีกำลังใจในการพัฒนาตนเอง หรือ เราตีความความสามารถคนอื่นน้อยไป อย่างเช่น ตอนสอบค่ายนู้นค่ายนี้ สอบระดับชาติเราได้เหรียญดีกว่าระดับเราน่าจะอยู่ต้นๆ ที่เท่านู้นเท่านี้ เราน่าจะติด แต่ทำไมพอสอบเสร็จแล้วไอพวกที่ได้คะแนนระดับชาติน้อยกว่าเรามันติด อาจจะทำให้เราสงสัยตรงนี้

ซึ่งเหมือนกรณีของคนที่ผมรู้จักคนหนึ่ง ตอนไประดับชาติอ่านหนังสือแค่ไม่กี่วันแล้วไปสอบ ผลได้เหรียญเงินเหรียญทอง เพื่อนบางคนฟิตแทบตายได้เหรียญทองแดง ช้านอัจฉริยะแล้วคิดว่า เห้ยไอนั่นหรอทองแดงห่วยกว่าเราดูท่าทีในค่ายดูเก่ง ฟิต แต่ก็แพ้เรา แต่พอสอบ สสวท ได้เหรียญเงินเหรียญทอง แต่เราไม่ติดเลย มันหมายความว่าไงซึ่งเราน่าจะได้ดีกว่า  ในกรณีดังกล่าวถ้าคิดเช่นนี้ อาจจะทำให้ประมาทฝีมือคนอื่นแล้วทำให้ตัวเองมีความมั่นใจมากเกินไป อาจจะทำให้ผิดหวังหรือ ทะนงทำให้ขาดการฝึกฝน เพราะคิดว่ายังไงมันก็ตายตัว ซึ่งคิดผิด uglystupid2 (ในกรณีเหล่านี้เป็นแค่การยกตัวอย่างเรื่องจริงเพื่อให้สามารถยอมรับความจริงได้ถ้าแทงใจดำใครก็ขออภัยด้วย icon adore)
« Last Edit: September 21, 2008, 01:04:28 AM by Helios » Logged
Helios
neutrino
*

« Reply #59 on: September 21, 2008, 01:46:08 AM »

แต่อย่างไงคนที่ไม่ติดก็อย่าคิดมาก ขอให้ยังรักฟิสิกส์อยู่เหมือนเดิมอยากจะเรียนรู้เรื่องไหนก็อย่าพึ่งหมดกำลังใจ ยังไงก็แค่ไม่ได้เข้าค่ายโอลิมปิกถ้าหวังโควต้าวิศวะก็ให้คิดซะว่าเราสอบเองก็ได้ไม่ต้องพึ่งโควต้า เพราะอย่างวิศวะระดับท้ายๆของ รร. ยังสอบเข้าได้เลยแถมพวกที่เข้าไปก็เรียนกันไม่ค่อยจะได้เพราะมีแต่พวก เทพสังคม กับภาษาไทย (ปล.พวก GPA เยอะ) บางพวกเจอคณิตศาสตร์หนักๆไปก็ไม่เข้าใจ แบบว่าสะกดจิตตัวเอง ผมชอบไอตรงข้อความหน้าปกของชีท Relativity ของอาจารย์ปิยพงษ์ มากเลย ตรงท่อนที่ว่า

.....การศึกษาของเราในปัจจุบันเป็นสิ่งที่เละเทะ เพราะว่ามันสอนให้เรารักความสำเร็จ ไม่ใช่ให้รักในสิ่งที่ทำอยู่ ผลที่ต้องการกลายเป็นสิ่งที่สำคัญมากกว่าการกระทำ.....

ถึงแม้ว่าสิ่งที่เราทำไปอาจจะไม่สำเร็จแล้วถ้าเรารักความสำเร็จมากกว่าสิ่งที่ทำอยู่ตอนนี้ก็เหมือนศูนย์เปล่าไร้ค่า แต่จริงๆการฝึกฝนที่ผ่านมาทำให้เราแข็งแกร่งขึ้น ค่ายต่างๆที่เราเคยเข้ามาก็ทำให้เรามีความรู้มากขึ้น เมื่อเราเข้า มหาวิทยาลัยเข้าไป ที่ฟิสิกส์เค้าจะบ่นกันว่ายาก ในมหาวิทยาลัย อาจจะกลายเป็นสิ่งง่ายสำหรับเราทำให้เราได้เปรียบ
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น