ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40794 Posts in 6020 Topics- by 5947 Members - Latest Member: sunnypawat
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: แนะนำการเข้าค่ายสอวน.หน่อยครับ  (Read 16955 times)
0 Members and 2 Guests are viewing this topic.
CmKaN
neutrino
*

« on: September 01, 2008, 08:59:18 PM »

Smileyช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าเขาเรียนเรื่องอะไรกันบ้างครับจะได้เตรียมตัวถูกครับ  reading
และก็ควรอ่านหนังสือเล่มไหนดีครับ (ถ้าหนังสือของสอวน.เล่มไหนเหมาะสำหรับเริ่มต้นครับ)
แล้วหนังสือนอกจากของสอวน.เล่มไหนดีบ้างครับ ถ้าเป็นtextขอเป็นe-bookน่ะครับ
อีกเรื่องครับ ผมควรมีความรู้พื้นฐานของมัธยมเรื่องใดบ้างครับถึงจะศึกษาเนื้อหาสอวน.ได้ครับ Smiley
<<อยากรู้จังค่ายเข้าทำอะไรกันบ้าง น่าจะสนุก Grin>>
ขอบคุณครับ icon adore

ปล.ถ้าผมถามผิดห้องก็ขออภัยน่ะครับ สมาชิกใหม่ยังไงก็ชี้แนะด้วยครับ laugh
Helios
neutrino
*

« Reply #1 on: September 01, 2008, 09:45:06 PM »

ก็อย่างแรกอ่าครับ ก่อนเข้าก็ พื้นฐานคณิตศาสตร์อ่าครับ

- พวกตรีโกณมิติเบื้องต้น (ถ้ารู้พวกเอกลักษณ์ของ ม.ปลาย ก็จะดี)
- เรื่องฟังก์ชัน
- เรื่องเลขยกกำลัง Logarithm
- บทวินาม (พอรู้ไว้บ้างก็ดี เพราะพวก ลิมิต แคลคูลัส มักจะใช้ บทวินามพิสูจน์สูตร)
- แคลคูลัสเบื้องต้น ลิมิต (หลังๆจะ ใช้เยอะ)
- เวกเตอร์
- สถิติ (รู้จักค่าเฉลี่ย ค่า SD เอาไว้ทำ Lab )
- ลำดับอนุกรม (รู้จักเครื่องหมายซิกมา)
- เมตริกซ์ (เพื่อเอาไว้ใช้แก้สมการ หลายตัวแปร)

ถ้าอ่านก็ หนังสือ Pre Calculus อ่าครับถ้ารู้หมดก็ดี สำหรับเริ่มต้น

ส่วนฟิสิกส์ก็ หนังสือ University Physics
ของ young and Freedman  อ่าครับ

edition ใหม่

มีฉบับแปลภาษาไทยอ่าครับของ อาจารย์ ปิยพงษ์ แปลเขียนว่า ฟิสิกส์ อุดมศึกษา

หรือไม่ก็ Serway

ถ้าเป็นหนังสือ สอวน เล่มสีขาว น่าจะเหมาะกับนักเรียน ค่าย ม.5 มากกว่า เพราะเนื้อหาส่วนใหญ่จะใช้แคลคูลัสสูง ถ้าเริ่มต้นอาจจะงงได้ คือต้องมีพื้นฐานคณิตศาสตร์ ที่ดีพอสมควร

ถ้าจะเตรียมตัวผมว่าน่าจะเตรียมพวกคณิตศาสตร์ มากกว่าเพราะพวกเนื้อหา สามารถเรียนในห้องเข้าใจได้
« Last Edit: September 01, 2008, 09:46:46 PM by Helios » Logged
CmKaN
neutrino
*

« Reply #2 on: September 01, 2008, 10:04:29 PM »

อืมๆ ขอบคุณมากครับ icon adore

แล้วก็หนังสือของอ.ปิยพงษ์ แปล ฟิสิกส์ อุดมศึกษา มี 3 เล่มใช่ไหมครับ
เนื้อหานี่ครอบคลุมหมดสอวน.เลยเหรือครับ  Smiley
Helios
neutrino
*

« Reply #3 on: September 01, 2008, 10:17:35 PM »

อืมๆ ขอบคุณมากครับ icon adore

แล้วก็หนังสือของอ.ปิยพงษ์ แปล ฟิสิกส์ อุดมศึกษา มี 3 เล่มใช่ไหมครับ
เนื้อหานี่ครอบคลุมหมดสอวน.เลยเหรือครับ  Smiley

ครับผมสำหรับ ม.4 ผมว่าครอบคลุมหมดแล้ว ถ้าเป็นเนื้อหา ใช้ได้ถึงค่ายใหญ่เลย (พวกตัวแทนประเทศแนะนำมา)
แต่ถ้าเป็นของ ม.5 ส่วนใหญ่ก็จะมีโจทย์ แล้วก็ solution บางอย่างแปลกๆ เพิ่มเข้ามาอย่างเช่น พวกโซ่ การโคจรของดาวเคราะห์ มวลติดสปริง แรงเสียดทานของเชือกที่ผูกบนเพลา ของไถลลงตามพื้นเอียง การชนแบบศูนย์เสียพลังงานเป็นอัตราส่วน ฯลฯ พวก แก้สมการอนุพันธ์ไฟฟ้า พวก อินทริเกตหาสนามไฟฟ้าสนามแม่เหล็ก พวก Vector Analysis ในพวก EMW ฯลฯ แล้วก็พวกเนื้อหา ที่ใช้คณิตศาสตร์สูงๆ ต่างๆ ก็อยู่ใน หนังสือ สอวน เล่มขาว ของอาจารย์ วุทธิพันธุ์ อ่าครับ
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #4 on: September 04, 2008, 08:03:18 PM »

ฟิสิกส์ระดับอุดมศึกษาที่อาจารย์ปิยพงษ์แปลถือความใช้ได้ถึงค่ายใหญ่เลยครับ แต่อาจจะมีอะไรอย่างอื่นที่มากกว่านี้ และต้องคิดต่อยอดเองบ้างครับ

คิดว่าควรจะอ่านเล่มอื่นๆควบไปด้วยครับ เช่นหนังสือ สอวน.เล่มสีขาวซึ่งเนื้อหาถึงค่ายใหญ่(อาจจะมีเกิน)ด้วย
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #5 on: September 04, 2008, 08:45:56 PM »

จำได้ว่าตอนค่ายหนึ่ง ผมยังไม่มีหนังสือแปลของอาจารย์ปิยพงษ์เลย  embarassed คือผมรู้จักก็ตอนเข้าค่าย1แล้ว แล้วซื้อตอนหมดค่ายพอดี

สำหรับการเรียนของผมในค่าย1 ผมจะตั้งใจเรียนฟังอาจารย์ทุกประโยค จดทุกบรรทัด จดคำพูดอาจารย์ด้วย เนื่องจากเยอะ ลายมือเลยหวัด จึงนำเอาไอที่หวัดๆ กลับไปจดให้เรียบร้อยใส่สมุดอีกเล่มหนึ่ง ก็ได้สมุดจดสวยๆไว้ในครอบครอง (คือตอนนั้นผมมีพวก Serway Halliday แต่ผมไม่เคยแตะมันเลย  embarassed)

ชั่วโมง Tutorial (ชั่วโมงทำโจทย์) เป็นชั่วโมงที่สำคัญมากเรียกได้ว่าคงสำคัญที่สุด เพราะเราได้ฝึกทำโจทย์จริงๆ ไม่ใช่แค่ในเลกเชอร์ คือเราได้ฝึกคิด คิดแล้วก็คิด คิดไปเรื่อยๆ คือมันจะเป็นความรู้สึกที่แย่มาก ถ้าคนข้างๆมันตะโกนว่า "ทำได้แล้วโว้ยยย!!!" ในขณะที่เรายังไม่ทันได้ซักสมการเลย แต่มันจะเป็นความรู้สึกที่สะใจมาก ถ้าเราทำได้เสร็จเป็นคนแรกของห้อง  2funny (แต่ผมเก็บความดีใจไว้นะ ไม่แสดงออก เดี๋ยวคนอื่นเขาหมั่นไส้เอา laugh) แต่มันก็ไม่ได้เกิดขึ้นบ่อย เพราะตอนค่าย1 ผมมีความรู้น้อย อาจเป็นเพราะผมเตรียมตัวมาเข้าค่ายโดยที่ยังดิฟเฟอเรนชิเอตไม่เป็นเลย เกือบทุกอย่างในค่าย1ผมยังไม่เคยพบมาก่อน ผมยังไม่เคยเห็น \vec{F} = \dfrac{d}{dt} \vec{p} ผมยังไม่เคยเห็น \vec{L} = \vec{r} \times m\vec{v} ยังไม่เคยรู้จัก \Phi = \displaystyle{\mathop{{\int\!\!\!\!\!\int}\mkern-21mu \bigcirc}  {\vec E \cdot d\vec A}  = {{Q_{encl} } \over {\varepsilon _o }}} ส่วนใหญ่ผมเก็บความรู้ในค่าย

แล็บก็สำคัญพอๆกับทฤษฎี แม้ว่าการสอบปลายค่าย แล็บจะคิดเป็นเปอเซนต์ น้อยกว่าทฤษฎีมาก แต่ว่า พอขึ้นไประดับสูงๆแล้ว แล็บจะพอๆกับทฤษฎีเลย คิดเป็นประมาณ 40% ของข้อสอบทั้งหมด และอีกอย่าง ทักษะแล็บที่จำเป็นทั้งหลายต้องเก็บเกี่ยวในค่ายสอวนนี้ให้ได้มากทีสุด อย่ารีบๆทำลวกๆให้มันเสร็จๆไป มันจะเป็นการทำลายเราให้ไม่ประสบความสำเร็จ

เวลาสงสัยให้ถามอาจารย์ แต่ไม่ใช่ถามทุกสมการ เราควรจะคิดเองบ้างบางอย่าง แต่ถ้าคิดนานจนไม่ออกก็ควรถาม เราอาจไม่ได้คำตอบสุดท้ายจากอาจารย์ แต่เราก็จะได้หนทางไปสู่คำตอบสุดท้าย นั่นคือเราได้ฝึกคิดเองทำเอง เพราะตอนสอบจริง ไม่มีใครมาจับมือเราเขียน ไม่ได้คิดกันเป็นทีม มันขึ้นอยู่กับตัวเราเอง ถ้าสะสมมามากก็ได้เข้ารอบ ถ้าสะสมมาน้อยก็ตกรอบไป ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับโอกาส โชคชะตา และจังหวะด้วย

วันก่อนสอบ ถ้าใครคิดจะอ่านเนื้อหาทั้งหมดทีเดียวจนถึงตีหนึ่งตีสอง... ขอบอกให้รู้ว่า คิดผิด เพราะวันสอบจะกลายเป็นนรกบนดินสำหรับเราเลย เราจะหัวตื้อ คิดอะไรง่ายๆไม่ออก สะเพร่าเยอะแยะ ไม่มีกำลังทำเลขถึกๆ สรุปคือ ตาย
เราควรจะสะสมมาในทุกๆเย็นหลังเลิกเรียน รีบกลับบ้าน แล้วทำตัวให้สบาย หยิบเอาเนื้อหาหรือโจทย์ขึ้นมาทำ แล้ววันสอบจะเป็นสวรรค์เพราะเราทำได้หมด

ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมจะมาเพิ่มให้
ขอให้น้องๆที่เข้าค่ายโชคดี  Wink
« Last Edit: September 04, 2008, 08:48:00 PM by Great » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
DB
neutrino
*

« Reply #6 on: September 04, 2008, 10:39:08 PM »

ผมแนะนำให้อ่านหนังสือ ฟิสิกส์ ระดับอุดมศึกษาที่เขียนโดย Young กับ Freedman แปลโดย อาจารย์ปิยพงษ์ สิทธิคง ที่เรียนในค่ายแรกจะมีอยู่ในฉบับแปล เล่ม 1 กับเล่ม 2 แนะนำให้อ่านฉบับที่แปลนะ เพราะว่าเนื้อหาในหนังสือค่อนข้างยากกว่าเนื้อหามัธยมปลายทั่วไปมาก ถ้ายิ่งอ่านภาษาอังกฤษแล้วภาษาอังกฤษไม่แข็งก็ยิ่งอ่านไม่รู้เรื่อง

ถ้าตั้งใจจริงๆควรทำความเข้าใจเนื้อหาที่จะเรียนให้จบซะก่อน เนื้อหาที่จะเรียนในค่ายแรกก็มีกลศาสตร์ทั้งหมด แต่ไม่รวมกลศาสตร์ของไหล กับระบบมวลไม่คงที่ ไฟฟ้าสถิต ตัวเก็บประจุ ไฟฟ้ากระแสตรง เนื้อหาแต่ละปีอาจไม่ตรงกัน ขึ้นอยู่กับอาจารย์ แต่ว่าจะสอนเรียงแบบนี้ไปเรื่อยๆจนกว่าจะปิดค่าย

พอเข้าใจเนื้อหาบ้างแล้ว เวลาเรียนในค่ายก็จะเข้าใจมากขึ้น อย่างไรก็ตามเวลาเรียนต้องตั้งใจเรียนแม้ว่าเราจะรู้เนื้อหามาบ้างแล้ว เพราะเวลาอ่านเราอาจจะเข้าใจอะไรผิดอยู่โดยที่ตัวเองไม่่รู้ตัวก็ได้ และเนื้อหาที่อาจารยสอนอาจไม่มีในหนังสือ

ในระหว่างที่เข้าค่าย ถ้าไม่เข้าใจเนื้อหาควรถามอาจารย์ หรือพี่ๆ หรือเพื่อนๆ ไม่ควรปล่อยเนื้อหาที่ไม่เข้าใจไว้อย่างงั้นเพราะเนื้อหาจะเชื่อมต่อกันไปเรื่อยๆ

อย่าคิดว่าไม่เข้าใจเนื้อหาตรงนี้แล้วค่อยกลับบ้านไปอ่านเองดีกว่า เพราะฟิสิกส์ไม่ใช่แค่ต้องเข้าใจหลักการและทฤษฎีเท่านั้น แต่ต้องฝึกทักษะการแก้โจทย์ปัญหาด้วย ถ้ามัวเอาเวลาไปอ่านแต่ทฤษฎีแล้วเมื่อไหร่จะได้ทำโจทย์ เราควรเรียนที่ห้องให้เข้าใจ แล้วกลับบ้านไปทำแบบฝึกหัด

โจทย์ที่อาจารย์ให้ทำ ต้องทำทุกข้อ เพราะข้อสอบที่ออกไม่พ้นในนั้น บางครั้งข้อสอบออกมาเหมือนกับโจทย์แบบฝึกหัดเปี๊ยบ แต่นักเรียนส่วนใหญ่กลับทำไม่ได้(รวมทั้งผมด้วย embarassed)

คนที่ทำโจทย์ได้แล้วก็อย่าเหลิง เพราะคำตอบอาจจะผิด คนที่ทำแล้วคำตอบถูกก็อย่าเหลิง เพราะวิธีทำอาจผิดแล้วบังเอิญคำตอบถูก

ค่ายนี้คัดตัวแทน 6 คนโดยเอาคะแนนค่าย 1 กับค่าย 2 รวมกัน สัดส่วนคะแนนค่าย 2 จะมากกว่าค่าย 1
คนที่เข้ามาในอันดับไม่ค่อยดีอย่าพึ่งท้อ ทุกคนมีโอกาสเท่าเทียมกัน ถ้าตั้งใจทำไมเราจะไม่ได้เป็น 6 คนนั้น
แต่ถ้าพลาดไปอย่างน้อยเราก็ยังได้ความรู้จากค่ายกลับไป

« Last Edit: November 18, 2008, 10:51:58 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
owlpenguin
neutrino
*

« Reply #7 on: September 05, 2008, 04:56:05 PM »

ผมแนะนำให้อ่านหนังสือ ฟิสิกส์ ระดับอุดมศึกษาที่เขียนโดย Hugh กับ Freedman แปลโดย อาจารย์ปิยพงษ์ สิทธิคง ที่เรียนในค่ายแรกจะมีอยู่ในฉบับแปล เล่ม 1 กับเล่ม 2 แนะนำให้อ่านฉบับที่แปลนะ เพราะว่าเนื้อหาในหนังสือค่อนข้างยากกว่าเนื้อหามัธยมปลายทั่วไปมาก ถ้ายิ่งอ่านภาษาอังกฤษแล้วภาษาอังกฤษไม่แข็งก็ยิ่งอ่านไม่รู้เรื่อง

ถ้าตั้งใจจริงๆควรทำความเข้าใจเนื้อหาที่จะเรียนให้จบซะก่อน เนื้อหาที่จะเรียนในค่ายแรกก็มีกลศาสตร์ทั้งหมด แต่ไม่รวมกลศาสตร์ของไหล กับระบบมวลไม่คงที่ ไฟฟ้าสถิต ตัวเก็บประจุ ไฟฟ้ากระแสตรง เนื้อหาแต่ละปีอาจไม่ตรงกัน ขึ้นอยู่กับอาจารย์ แต่ว่าจะสอนเรียงแบบนี้ไปเรื่อยๆจนกว่าจะปิดค่าย

พอเข้าใจเนื้อหาบ้างแล้ว เวลาเรียนในค่ายก็จะเข้าใจมากขึ้น อย่างไรก็ตามเวลาเรียนต้องตั้งใจเรียนแม้ว่าเราจะรู้เนื้อหามาบ้างแล้ว เพราะเวลาอ่านเราอาจจะเข้าใจอะไรผิดอยู่โดยที่ตัวเองไม่่รู้ตัวก็ได้ และเนื้อหาที่อาจารยสอนอาจไม่มีในหนังสือ

ในระหว่างที่เข้าค่าย ถ้าไม่เข้าใจเนื้อหาควรถามอาจารย์ หรือพี่ๆ หรือเพื่อนๆ ไม่ควรปล่อยเนื้อหาที่ไม่เข้าใจไว้อย่างงั้นเพราะเนื้อหาจะเชื่อมต่อกันไปเรื่อยๆ

อย่าคิดว่าไม่เข้าใจเนื้อหาตรงนี้แล้วค่อยกลับบ้านไปอ่านเองดีกว่า เพราะฟิสิกส์ไม่ใช่แค่ต้องเข้าใจหลักการและทฤษฎีเท่านั้น แต่ต้องฝึกทักษะการแก้โจทย์ปัญหาด้วย ถ้ามัวเอาเวลาไปอ่านแต่ทฤษฎีแล้วเมื่อไหร่จะได้ทำโจทย์ เราควรเรียนที่ห้องให้เข้าใจ แล้วกลับบ้านไปทำแบบฝึกหัด

โจทย์ที่อาจารย์ให้ทำ ต้องทำทุกข้อ เพราะข้อสอบที่ออกไม่พ้นในนั้น บางครั้งข้อสอบออกมาเหมือนกับโจทย์แบบฝึกหัดเปี๊ยบ แต่นักเรียนส่วนใหญ่กลับทำไม่ได้(รวมทั้งผมด้วย embarassed)

คนที่ทำโจทย์ได้แล้วก็อย่าเหลิง เพราะคำตอบอาจจะผิด คนที่ทำแล้วคำตอบถูกก็อย่าเหลิง เพราะวิธีทำอาจผิดแล้วบังเอิญคำตอบถูก

ค่ายนี้คัดตัวแทน 6 คนโดยเอาคะแนนค่าย 1 กับค่าย 2 รวมกัน สัดส่วนคะแนนค่าย 2 จะมากกว่าค่าย 1
คนที่เข้ามาในอันดับไม่ค่อยดีอย่าพึ่งท้อ ทุกคนมีโอกาสเท่าเทียมกัน ถ้าตั้งใจทำไมเราจะไม่ได้เป็น 6 คนนั้น
แต่ถ้าพลาดไปอย่างน้อยเราก็ยังได้ความรู้จากค่ายกลับไป

คัด 6 คน หรือ 18 คนครับ? idiot2
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #8 on: September 05, 2008, 07:22:14 PM »

...
คัด 6 คน หรือ 18 คนครับ? idiot2
โควต้าจากค่ายม.4 = 6 คน
โควต้าจากค่ายม.5 = 12 คน
นี่คือของศูนย์เตรียม
ศูนย์อื่นไม่แน่ใจครับ รู้สึกจะศูนย์ละ 6 คน

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
CmKaN
neutrino
*

« Reply #9 on: September 05, 2008, 09:32:51 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ Grin เดี๋ยวจะปฎิบัติตามครับ
(ถ้าหาไม่ขี้เกียจ 2funny)

ปล.ศูนย์อื่นเหลือ 6 คนครับ Smiley
The๐Be$t Physic$
neutrino
*

« Reply #10 on: September 12, 2008, 09:13:49 PM »

เดวปีหน้าผมจะเข้าบ้าง Grin Grin Grin
Silver Physics
neutrino
*

« Reply #11 on: September 13, 2008, 12:11:23 AM »

อืม ไม่รู้ว่าจะผ่านสอวน.ม.4ได้ถึงของม.5รึเปล่าแต่ก็ต้องลอง(ไม่ลองก็ไม่รู้) reading
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น