ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40704 Posts in 6002 Topics- by 5778 Members - Latest Member: tuek
Pages: « 1 2 3 »   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบคัดตัวเข้าฟิสิกส์สอวน. กทม. ระดับไม่เกิน ม.5 ปี 2551  (Read 26498 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
nklohit
neutrino
*

« Reply #15 on: September 01, 2008, 08:36:04 PM »

ข้อ 5
จากภาพได้ว่า
N-mg\cos\theta = \dfrac{mv^{2}}{R}
หากจะให้เคลื่อนที่โดยไม่หลุดจากผิวที่จุดสูงสุด จะได้ว่า N ต้องเป็น 0 เมื่อ \theta = 180^\circจะได้ v_{B}^{2} = gR
จากกฎการอนุรักษ์พลังงาน ได้ว่า
mgh = 2mgR + \dfrac{1}{2}mgR
โดยที่ h คือความสูงทีปล่อยลูกบอล
ได้ว่า h = \dfrac{5}{2}R

* phys.JPG (22.91 KB, 721x457 - viewed 553 times.)

It seems that if one is working from the point of view of getting beauty in one's equations, and if one has really a sound insight, one is on a sure line of progress. ------------------------------ Paul Dirac
bzzbu
neutrino
*

« Reply #16 on: September 01, 2008, 11:00:43 PM »

ขอลองทำมั่งครับ ไม่รู้ถูกเป่า ช่วยดูที่ผิดให้ด้วยนะครับ พอดีไ่ม่ค่อยเก่งฟิสิก แต่ชอบฟิสิก smitten
ข้อ5 โจทย์บอกว่าไม่มีการสะดุดและกระแทก
\therefore mg=\dfrac{m v^{2}}{R}
gR=v^{2} ----1
และจากกฏการอนุรักษ์พลังงาน จะได้ว่า \Sigma E_{A}=E_{B}
ตั้งจุด B เป็นระดับอ้างอิง และให้ระยะทางที่ต้องการเป็น x
จะได้ mgx=\frac{1}{2} \times mv^{2}
v^{2}=2gx ----2
แก้สมการ 1 กับ 2 จะได้ x=\frac{R}{2} จบครับ
...
ระดับอ้างอิงไม่ได้อยู่ที่ B ครับ  coolsmiley (ดูรูปดีๆครับ  Wink)

...
 ไม่เก่งแต่ชอบฟิสิก อิอิ
ชอบ ฟิสิก"ส์" ก็สะกดฟิสิกส์ให้ถูกด้วยครับ  Smiley

Physics-->ฟิสิกส์
ก็ถ้าตั้งให้จุด B เ้ป็นจุดอ้างอิง ก็จะได้ระยะจาก A ถึง B ในแนวดิ่งเป็น \frac{R}{2}
ดังนั้น A จึงอยู่สูงจากพื้นระดับเป็น 2R+\frac{R}{2} คือมองอย่างงี้อะครับ ได้รึเปล่า Huh
Helios
neutrino
*

« Reply #17 on: September 01, 2008, 11:06:17 PM »

ข้อ 9

หาพลังงานที่สะสมอยู่ในตัวเก็บประจุ
จาก \displaystyle dU=Q dV และ \displaystyle  C =\frac{Q}{\left| V \right| } จะได้ว่า
\displaystyle U=\int_{V_0}^{V} C V dV
    \displaystyle = \frac{1}{2}C (V^2-V_0^2)
โดยตระหนักว่า เมื่อเวลาเริ่มต้น V_0 = 0เนื่องจากไม่มีความต้านทานของประจุกระแสจะไม่ไหลไปหา R_2 เมื่อ เวลา เป็นอนันต์ (เมื่อประจุเต็ม V) จะไม่มีกระแสไหลเข้า ตัวเก็บประจุ เนื่องจากประจุจะต้านกระแสไม่ให้ไหลเข้าไปซึ่ง หา V ได้โดยการ หา V ค่อม R_2 เนื่องจากต่อ ขนานกับตัวเก็บประจุ
จะได้ V ค่อม R_2 คือ
\displaystyle \frac{\mathcal{E}_1}{R_1+R_2}=I
\displaystyle V_{R2}=IR_2=\frac{\mathcal{E}_1R_2}{R_1+R_2}
แทนค่าจะได้
\displaystyle U= \frac{1}{2}C (\frac{\mathcal{E}_1R_2}{R_1+R_2})^2..............ANS uglystupid2
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #18 on: September 01, 2008, 11:49:01 PM »

ขอลองทำมั่งครับ ไม่รู้ถูกเป่า ช่วยดูที่ผิดให้ด้วยนะครับ พอดีไ่ม่ค่อยเก่งฟิสิก แต่ชอบฟิสิก smitten
ข้อ5 โจทย์บอกว่าไม่มีการสะดุดและกระแทก
\therefore mg=\dfrac{m v^{2}}{R}
gR=v^{2} ----1
และจากกฏการอนุรักษ์พลังงาน จะได้ว่า \Sigma E_{A}=E_{B}
ตั้งจุด B เป็นระดับอ้างอิง และให้ระยะทางที่ต้องการเป็น x
จะได้ mgx=\frac{1}{2} \times mv^{2}
v^{2}=2gx ----2
แก้สมการ 1 กับ 2 จะได้ x=\frac{R}{2} จบครับ
...
ระดับอ้างอิงไม่ได้อยู่ที่ B ครับ  coolsmiley (ดูรูปดีๆครับ  Wink)
...
ก็ถ้าตั้งให้จุด B เ้ป็นจุดอ้างอิง ก็จะได้ระยะจาก A ถึง B ในแนวดิ่งเป็น \frac{R}{2}
ดังนั้น A จึงอยู่สูงจากพื้นระดับเป็น 2R+\frac{R}{2} คือมองอย่างงี้ครับ ได้รึเปล่า Huh

ก็น่าจะได้ครับ  Grin (ดูวิธีที่ nklohit โพสไว้)

คือเราควรจะทำให้ถึงคำตอบสุดท้ายที่โจทย์ถามครับ  coolsmiley

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Helios
neutrino
*

« Reply #19 on: September 01, 2008, 11:50:10 PM »

ข้อ 10

จากกฎข้อที่ 1 ของอุณหพลศาสตร์

\displaystyle \delta Q=\delta U+\delta W หาร \delta t ทั้ง 2 ข้างแล้วลิมิติ เมื่อ \delta tน้อยมากๆ จะได้

\displaystyle \frac{d Q}{d t} =\frac{d U}{d t }+\frac{d W}{d t }
พลังงานที่เข้าระบบ \displaystyle \frac{d Q}{d t} =I^2R
ฝาปิดเป็นฉนวนระบบ ปรับให้มีความดันคงตัวโดยการดันฝาออก
\displaystyle \frac{d U}{d t} =\frac{3}{2} nR \frac{dT}{d t} = \frac{3}{2} P_a \frac{dV}{d t} = \frac{3}{2} P_a Av
งานที่ระบบทำให้ ฝาเคลื่อนที่ด้วยความเร็วคงที่
F=Mg
\displaystyle W=\int_{y_0}^{y}F dy=\int_{y_0}^{y}Mg dy=Mg\delta y
\displaystyle \frac{d W}{d t } =Mg\frac{d y}{d t}=Mgv
แทนค่าในสมการ จะได้ว่า
\displaystyle I^2 R = \frac{3}{2} P_a Av + Mgv
\displaystyle v=\frac{ I^2 R}{\frac{3}{2} P_a A + Mg}..............ANS   buck2 Cry

ไม่ตรงเฉลยครับ ช่วยดูให้หน่อยผมผิดตรงไหน  bang head
« Last Edit: September 01, 2008, 11:52:37 PM by Helios » Logged
Great
SuperHelper

« Reply #20 on: September 02, 2008, 12:01:15 AM »

ข้อ 10
...
งานที่ระบบทำให้ ฝาเคลื่อนที่ด้วยความเร็วคงที่
F=Mg
\displaystyle W=\int_{y_0}^{y}F dy=\int_{y_0}^{y}Mg dy=Mg\delta y
\displaystyle \frac{d W}{d t } =Mg\frac{d y}{d t}=Mgv
...
ไม่ตรงเฉลยครับ ช่วยดูให้หน่อยผมผิดตรงไหน  bang head
คิดว่าเริ่มผิดตรงนี้นะ   coolsmiley

ถ้า v คงที่จริง ลองเขียนสมดุลของแรงที่ทำต่อลูกสูบ
P_a A + Mg = PA เมื่อ P เป็นความดันในกระบอกลูกสูบ

ลองต่อดูครับ  Wink

หมายเหตุ: ข้อสอบรอบนี้ไม่ควรใช้แคลคูลัส  Grin

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Helios
neutrino
*

« Reply #21 on: September 02, 2008, 03:33:35 PM »

ข้อ 13

เขียนสมการ เส้น Path แสดงเส้นทาง

\displaystyle y=-\frac{1}{2}gt^2
\displaystyle x=ut
รวมสมการกำจัด t ได้
\displaystyle y=-\frac{g}{2u^2}x^2
เป็นพาราโบลาคว่ำ จุดยอดอยู่ที่ (0,0)
จากรูปแต่ละขั้นสูง 0.25 m กว้าง 0.2 m กำหนดให้ ทิศชี้ลงเป็นบวก ลบเพื่อกำจัด ค่าลบแล้วย้ายข้าง
\displaystyle \sqrt{\frac{2u^2 y}{g}}=x........(1)

หาขั้นที่ลูกบอลไปชนครั้งแรก

กำหนดค่า y=0.25n x=0.2n  โดยที่ n คืออันดับของขั้นบันไดเริ่มนับจากจุดเริ่มยิง แทนค่า u ด้วย 1.4 และ g ด้วย 9.8 ค่า x และ y ลงไปจัดรูปทำให้เขียนอสมการเงื่อนไขได้ว่า
\displaystyle \sqrt{\frac{2(1.4)^20.25n}{9.8}}<0.2 n
\displaystyle \sqrt{\frac{n}{10}}< 0.2 n
จะได้เขื่อนไข ของขั้นที่พบความน่าจะเป็นในการถูกกระเด้งโดนคือ
\displaystyle 2.5 < n โดยที่ n เป็นจำนวนเต็มบวกดังนั้น ขั้นที่ลูกบอลตกครั้งแรก คือ จำนวนเต็มบวกที่น้อยที่สุดทีทำให้ อสมการดังกล่าวเป็นจริงคือ 3
จะได้ว่าลูกบอลเด้งที่ขั้นที่ 3 ครั้งแรก
แทน y=3(0.25) ในสมการ (1) เพือหาระยะห่างแนวแกน x จากจุด (0,0) ที่ขั้นที่ 3 จะได้
\displaystyle 1.4\sqrt{\frac{1.5}{9.8}}=x นำผลที่ให้มาจากโจทย์ แทนค่า

\displaystyle 1.4 \times 0.391 =0.547
โจทย์ถามห่างจากกำแพงเท่าไหร่ ตอบ
0.20 m+0.547m = 0.747 m...............ANS knuppel2
« Last Edit: September 02, 2008, 03:35:50 PM by Helios » Logged
KJ KuB
neutrino
*

« Reply #22 on: September 02, 2008, 05:39:32 PM »

ผมสงสัยข้อ 3ครับ  คือว่าถ้าหากไม่มีข้อ4.(บอกว่ามวล A กับB เท่ากัน)  แล้วตามเนื้อโจทย์กำหนดว่าชนอย่างยืดหยุ่น  ผมอยากทราบว่าเราจะตีความว่ามวล 2 ก้อนเท่ากันแน่นอนได้รึเปล่าครับ  เพราะถ้ามันอาจไม่เท่าก็ได้  ผมก็จะติดตัวแปลอันโหดร้าย(มวล A กับ มวลB) จนตอนนี้ยังแก้ไม่ออกเลยครับ  >: bang head bang head
ช่วยชี้แนะด้วยครับ  reading
Great
SuperHelper

« Reply #23 on: September 02, 2008, 05:44:18 PM »

ผมสงสัยข้อ 3ครับ  คือว่าถ้าหากไม่มีข้อ4.(บอกว่ามวล A กับB เท่ากัน)  แล้วตามเนื้อโจทย์กำหนดว่าชนอย่างยืดหยุ่น  ผมอยากทราบว่าเราจะตีความว่ามวล 2 ก้อนเท่ากันแน่นอนได้รึเปล่าครับ  เพราะถ้ามันอาจไม่เท่าก็ได้  ผมก็จะติดตัวแปลอันโหดร้าย(มวล A กับ มวลB) จนตอนนี้ยังแก้ไม่ออกเลยครับ  >: bang head bang head
คุณ Helios ทำไว้ชัดเจนแล้ว ลองอ่านโจทย์ดีๆ แล้วดูที่ Helios ทำครับ  Smiley

KJ KuB
neutrino
*

« Reply #24 on: September 02, 2008, 07:03:28 PM »

อืม จริงด้วยครับผมไม่รอบคอบเอง  Cry
แต่ผมยังสงสัยตรงจุดนี้ครับ
......
\displaystyle uv\cos \theta = v^2 แทนค่า \theta จากข้อ 3 จะได้ว่า
\displaystyle v=\frac{u}{2}
......
จากข้อ3.จะได้ค่า \theta = \frac{\pi }{6} ตามที่คุณHelios ทำไว้
และค่า \cos \frac{\pi }{6} =\frac{\sqrt{3}}{2}
ซึ่งถ้าผมคิดตามนี้จะได้
\nu =\frac{\sqrt{3}u}{2} 
ผมไม่แน่ใจว่า ผมเข้าใจผิดหรือ คุณHelios พิมพ์ผิดครับ อย่างไรก็ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ  reading
Helios
neutrino
*

« Reply #25 on: September 02, 2008, 07:30:45 PM »

อืม จริงด้วยครับผมไม่รอบคอบเอง  Cry
แต่ผมยังสงสัยตรงจุดนี้ครับ
......
\displaystyle uv\cos \theta = v^2 แทนค่า \theta จากข้อ 3 จะได้ว่า
\displaystyle v=\frac{u}{2}
......
จากข้อ3.จะได้ค่า \theta = \frac{\pi }{6} ตามที่คุณHelios ทำไว้
และค่า \cos \frac{\pi }{6} =\frac{\sqrt{3}}{2}
ซึ่งถ้าผมคิดตามนี้จะได้
\nu =\frac{\sqrt{3}u}{2} 
ผมไม่แน่ใจว่า ผมเข้าใจผิดหรือ คุณHelios พิมพ์ผิดครับ อย่างไรก็ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ  reading

icon adoreง่าจริงด้วยครับผมผิดไปแล้ว bang head bang head bang head มิน่าคำตอบแหม่งๆ อะไรจเหลือตั้ง 90%
คิดไว้แล้วไม่ได้กลับไปดู
« Last Edit: September 02, 2008, 08:04:55 PM by Helios » Logged
Helios
neutrino
*

« Reply #26 on: September 02, 2008, 07:50:32 PM »

ข้อ 3 ถึงมวลจะไม่เท่ากันก็ทำเหมือนเดิม  Grin อ่าครับไม่จำเป็นต้องแก้สมการโมเมนตัมหามุมเลย เพราะจะแก้ยังไงก็ต้องติดมุม 2 มุมอยู่ดีไม่มีทางได้มา 2 มุมพร้อมกัน นอกจากจะมีเงื่อนไขอื่นเพิ่มเติม เหมือนกับคุณแทงลูกบิดเลียดอ่าครับคุณก็สามารถกำหนดมุมของ การกระเด็นของ ลูกที่ถูกชนด้วยการเล็ง จุดที่จะให้กระทบ จริงเปล่่า Shocked แต่ถ้าลูกบิดเลียดใหญ่ไม่เท่ากัน ผลก็จะต่างกันอ่าครับ แต่โจทย์ให้มาว่าลูกทรงกลมเกลี้ยง รัศมีเท่ากัน ถ้าสนใจกรณีนี้ ลองอ่า หนังสือ ฟิสิกส์ ของมูลนิธิสอวน (เล่มสีขาว) เรื่องกลศาสตร์ ของอาจารย์ วุทธิพันธุ์ อ่าครับ หน้า 155
« Last Edit: September 02, 2008, 07:58:44 PM by Helios » Logged
KJ KuB
neutrino
*

« Reply #27 on: September 02, 2008, 08:14:02 PM »

อืม  ขอบคุณมากครับ  ลืมนึกถึงความเป็นจริงไปซะสนิทเลย  2funny
Great
SuperHelper

« Reply #28 on: September 02, 2008, 08:55:19 PM »

คุณ Helios ไม่ทำข้อ 10 ต่อเหรอครับ แนะไว้ให้แล้ว  Grin

Helios
neutrino
*

« Reply #29 on: September 02, 2008, 09:34:01 PM »

คุณ Helios ไม่ทำข้อ 10 ต่อเหรอครับ แนะไว้ให้แล้ว  Grin

ยังทำไม่ได้อ่าครับ รอผู้รู้มาเฉลย อิอิ  Grin
Pages: « 1 2 3 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น