ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41461 Posts in 6253 Topics- by 9036 Members - Latest Member: ธัญชนก
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 »   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบคัดตัวเข้าฟิสิกส์สอวน. กทม. ระดับไม่เกิน ม.4 ปี 2551  (Read 75097 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Thanakorn Worasathit
neutrino
*

« Reply #30 on: August 31, 2008, 03:14:52 PM »

อาจารย์ครับ อยากทราบว่าทุกข้อคะแนนเท่ากันหรือไม่ครับ
 ขอบคุณครับ
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #31 on: August 31, 2008, 03:18:48 PM »

ข้อ10 ผมขอใช้วิธี Dimension Analysis (การวิเคราะห์มิติ)
มิติของมวลคือ M (SI: กิโลกรัม)
มิติของความยาวคือ L (SI: เมตร)
มิติของเวลาคือ T (SI: วินาที)
(มิติ พูดง่ายๆ ก็คือหน่วยนั่นเอง)
เลยได้ว่า
\left[ G \right] = L^3 M^{ - 1} T^{ - 2}
\left[ c \right] = LT^{ - 1}
\left[ h \right] = L^2 MT^{ - 1}
และเมื่อเอามาประกอบเป็นปริมาณฟิสิกส์ ซึ่งเราก็กำหนดเลขชี้กำลัง x y z ดังนี้
\left[ G \right]^x \left[ c \right]^y \left[ h \right]^z  = L^{3x} M^{ - x} T^{ - 2x} L^y T^{ - y} L^{2z} M^z T^{ - z}
\left[ G \right]^x \left[ c \right]^y \left[ h \right]^z  = L^{3x + y + 2z} M^{z - x} T^{ - 2x - y - z}
โจทย์อยากได้ปริมาณสุดท้าย(เวลาของพลังก์) และมันมีหน่วยเป็นวินาที นั่นคือมีมิติเป็น T
\left[ {\tau _p } \right] = T \equiv \left[ G \right]^x \left[ c \right]^y \left[ h \right]^z  = L^{3x + y + 2z} M^{z - x} T^{ - 2x - y - z}
จึงได้ว่า
3x + y + 2z = 0
z - x = 0
 - 2x - y - z = 1
แก้ระบบสมการนี้จะได้ว่า
x = z = {1 \over 2}
y = {{ - 5} \over 2}
เพระฉะนั้น
\tau _p  = G^{1/2} c^{ - 5/2} h^{1/2}  = \sqrt {{{Gh} \over {c^5 }}}
\tau _p  = \sqrt {{{\left( {6.7 \times 10^{ - 11} \;{\rm{m}}^{\rm{3}} {\rm{/kg \times s}}^{\rm{2}} } \right)\left( {6.6 \times 10^{ - 34} \;{\rm{Js}}} \right)} \over {\left( {3.0 \times 10^8 \;{\rm{m/s}}} \right)^5 }}}  \approx 1.3 \times 10^{ - 43} \;{\rm{s}}

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #32 on: August 31, 2008, 03:19:59 PM »

...

แต่จากกฎของนิวตัน   อัตราการเปลี่ยนแปลงโมเมนตัม   คือ แรงไม่ใช่เหรอค่ะ    (dP/dt    =     F)
เมื่อเราคำนวณอัตราการเปลี่ยนแปลงโมเมนตัมของลูกบอล จะได้ 105   N    ค่านี้ไม่ใช่แรง ตามกฎของนิวตันเหรอค่ะ
แต่แรง 109.9 N    น่าจะเป็นแรงที่พื้นกระทำต่อลูกบอล  ไม่ใช่แรงดลเฉลี่ย     ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกหรือเปล่าค่ะ งงๆแล้วค่ะ  ( dP/dt   น่าจะคือ F)

ไม่ใช่ครับ  Shocked

กฏของนิวตันบอกว่า ถ้าเราบวกแรงทั้งหมดที่ทำต่อวัตถุ (แบบบวกปริมาณเวกเตอร์) สิ่งที่ได้คือปริมาณเวกเตอร์ซึ่งมีค่าเท่ากับอัตราการเปลี่ยนแปลงโมเมนตัมเทียบกับเวลา (หรือมวลคูณความเร่ง) ขวามือของกฎนี้ไม่ใช่แรง แม้ว่าจะมีหน่วยเป็นแรง ถ้ามันเป็นแรงจริง เราต้องตอบได้ว่าใครเป็นคนออกแรงนี้  แรงทุกแรงต้องมีที่มาว่าใครทำ  เช่น น้ำหนักเป็นแรงที่โลกทำ แรงปฏิกริยาตั้งฉากเป็นแรงที่พื้นทำ แล้วแรง มวลคูณความเร่ง นั้นใครทำ  Huh  coolsmiley

ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #33 on: August 31, 2008, 03:22:13 PM »

อาจารย์ครับ อยากทราบว่าทุกข้อคะแนนเท่ากันหรือไม่ครับ
 ขอบคุณครับ

ไม่เท่ากัน ข้อไหนยาก ทำกันไม่ได้ ข้อนั้นคะแนนมากกว่า  ข้อไหนถูกหลอกกันเยอะ ข้อนั้นคะแนนมากกว่า  2funny

GunUltimateID
SuperHelper

« Reply #34 on: August 31, 2008, 03:24:35 PM »

อาจารย์ครับ

ข้อ4 ตอบ  2\sqrt{2} v/\pi        m/s     ได้ไหมครับ   (ผมมีหน่วยด้วยครับ)

ข้อ 5 อาจารย์เฉลยผิดรึเปล่าครับ

ข้อ8 ตอบ 1.0023 ได้รึเปล่าครับ

ข้อ9 ตอบ 2240 J/g ได้รึเปล่าครับ

ข้อ12 ถ้ากราฟไม่มีเขียนต่อจากจุดสมดุลเป็นเส้นยาวจะผิดไหมครับ

อาจารย์ครับ ถ้าถูก 8 ข้อ จะติดไหมครับ
« Last Edit: August 31, 2008, 03:28:13 PM by GunUltimateID » Logged
chama
neutrino
*

« Reply #35 on: August 31, 2008, 03:27:34 PM »

...

แต่จากกฎของนิวตัน   อัตราการเปลี่ยนแปลงโมเมนตัม   คือ แรงไม่ใช่เหรอค่ะ    (dP/dt    =     F)
เมื่อเราคำนวณอัตราการเปลี่ยนแปลงโมเมนตัมของลูกบอล จะได้ 105   N    ค่านี้ไม่ใช่แรง ตามกฎของนิวตันเหรอค่ะ
แต่แรง 109.9 N    น่าจะเป็นแรงที่พื้นกระทำต่อลูกบอล  ไม่ใช่แรงดลเฉลี่ย     ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกหรือเปล่าค่ะ งงๆแล้วค่ะ  ( dP/dt   น่าจะคือ F)

ไม่ใช่ครับ  Shocked

กฏของนิวตันบอกว่า ถ้าเราบวกแรงทั้งหมดที่ทำต่อวัตถุ (แบบบวกปริมาณเวกเตอร์) สิ่งที่ได้คือปริมาณเวกเตอร์ซึ่งมีค่าเท่ากับอัตราการเปลี่ยนแปลงโมเมนตัมเทียบกับเวลา (หรือมวลคูณความเร่ง) ขวามือของกฎนี้ไม่ใช่แรง แม้ว่าจะมีหน่วยเป็นแรง ถ้ามันเป็นแรงจริง เราต้องตอบได้ว่าใครเป็นคนออกแรงนี้  แรงทุกแรงต้องมีที่มาว่าใครทำ  เช่น น้ำหนักเป็นแรงที่โลกทำ แรงปฏิกริยาตั้งฉากเป็นแรงที่พื้นทำ แล้วแรง มวลคูณความเร่ง นั้นใครทำ  Huh  coolsmiley

ขอบคุณค่ะ  icon adore smitten
mhe_kub
neutrino
*

« Reply #36 on: August 31, 2008, 03:36:34 PM »

ได้ซัก กี่ข้อติดอะครับ
Thanakorn Worasathit
neutrino
*

« Reply #37 on: August 31, 2008, 03:37:59 PM »

อาจารย์ครับ ข้อ10 ถ้าตอบสูตรถูก แต่คิดหาเวลาพลังค์ผิด  จะได้คะแนนสักครึ่งหนึ่งของข้อ10ไหมครับ  icon adore icon adore icon adore
Great
SuperHelper

« Reply #38 on: August 31, 2008, 03:44:20 PM »

ข้อ11
ดูรูปด้านล่าง ณ ขณะเวลาใดๆ เราจะได้ว่า ในส่วนของล้อทรงกระบอกนั้น มีการกลิ้งโดยไม่ไถล ซึ่งเราจะได้ว่า เมื่อให้ศูนย์กลางมวลของล้อมีความเร็ว v แล้ว เราจะได้ว่า ที่จุดสัมผัสระหว่างล้อและพื้นเอียง ล้อจะมีความเร็วสัมพัทธ์เทียบกับพื้นเอียงเป็น0 และที่จุดบนสุด(ตรงที่มีเชื่อกติดอยู่) นั้น จะมีความเร็วขนาดเป็น 2v (พิสูจน์โดยใช้ความรู้ว่า การกลิ้งของล้อ เกิดจาก การเลื่อนที่ + การหมุน)
ดังนี้จะได้ว่า ที่ขณะเวลานั้น วัตถุมวล m มีความเร็วเป็น 2v ด้วย
จึงได้ว่า
ขนาดความเร็วของล้อ( v ) มีขนาดเป็นครึ่งหนึ่งของความเร็วของมวลm( 2v ) ตอบ
« Last Edit: August 16, 2010, 05:30:28 PM by Great » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Great
SuperHelper

« Reply #39 on: August 31, 2008, 04:17:33 PM »

ข้อ12
เราเขียนความร้อนที่เปลี่ยนไปของน้ำแข็งขณะที่ส่วนนี้มีอุณหภูมิ T ใดๆหลังผสมได้ว่า
Q_a  = mL_c  + ms\left( {T - 273{\rm{K}}} \right) (m คือมวลของน้ำแข็งตอนแรก)
และในส่วนของน้ำเดือดนั้นเราก็เขียนความร้อนที่เปลี่ยนไปเมื่อในส่วนนี้มีอุณหภูมิ T ใดๆได้ว่า
Q_b  = ms\left( {T - 373{\rm{K}}} \right) (สังเกตว่ามันมีค่าเป็นลบ) (m คือมวลของน้ำเดือดตอนแรกและโจทย์สั่งให้มันเท่ากับมวลน้ำแข็ง)
สมมติว่าที่สมดุลความร้อนใหม่นั้น มีอุณหภูมิเป็น T = T_s และเนื่องจากไม่มีการถ่ายเทความร้อนจากนอกระบบ
\Delta Q = 0
Q_a  + Q_b  = 0
mL_c  + ms\left( {T_s  - 273{\rm{K}}} \right) + ms\left( {T_s  - 373{\rm{K}}} \right) = 0
\displaystyle{T_s  = {{273{\rm{K}} + 373{\rm{K}}} \over 2} - {{L_c } \over {2s}} = {{273{\rm{K}} + 373{\rm{K}}} \over 2} - {{\left( {334\;{\rm{kJ/kg}}} \right)} \over {2\left( {4.2\;{\rm{kJ/kg}} \cdot {\rm{K}}} \right)}}}
T_s  \approx 283.24\;{\rm{K}} \approx 10.2^ \circ  {\rm{C}} ตอบ
และเราเขียนกราฟโดยใช้ความรู้ที่ว่า ความร้อนที่เปลี่ยนไปนั้นมีความสัมพันธ์กับอุณหภูมิแบบเชิงเส้น และ ความร้อนที่เปลี่ยนไปนั้นแปรผันตรงตามเวลาที่เปลี่ยนไป
เราจึงได้ว่า อุณหภูมินั้นสัมพันธ์กับเวลาแบบเชิงเส้น (อย่างน้อยก็ในกรณีอุดมคติ) ก็เลยเขียนกราฟได้ตามที่อาจารย์ปิยพงษ์เฉลยมา  coolsmiley
« Last Edit: August 31, 2008, 04:19:30 PM by Great » Logged

WiND
neutrino
*

« Reply #40 on: August 31, 2008, 04:48:23 PM »

ข้อ 1 ผมตอบเป็น 30√49 m/s2
ข้อ 9 ผมตอบเป็น 2.24*106 J/kg
ข้อ 12 ผมวาดกราฟเป็นเส้นตรงได้ไหมครับ ไม่ได้วาดเป็นเส้นโค้ง
อย่างนี้ได้คะแนนไหมครับ
Great
SuperHelper

« Reply #41 on: August 31, 2008, 04:54:53 PM »

ข้อ 1 ผมตอบเป็น 30√49 m/s2
ข้อ 9 ผมตอบเป็น 2.24*106 J/kg
...
อย่างนี้ได้คะแนนไหมครับ

ให้พิจารณาเองว่าควรจะได้หรือไม่  Shocked

คือว่า ถ้ารู้อยู่แล้วว่าคำตอบมันถูก ก็ไม่จำเป็นต้องถามแบบนี้นะครับ คืออาจารย์เขาก็รู้อยู่แล้วว่า ถ้ามันถูก ก็ต้องได้คะแนน ถ้ามันผิด ก็ไม่ได้คะแนน

มีแต่คนถามแบบนี้ทุกปีเลยครับ แล้วก็จะได้รับคำตอบไปเหมือนๆกันทุกปีคือ ถ้าถูกก็ได้ ถ้าผิดก็ไม่ได้

ปล. ที่ว่าเส้นตรงเส้นโค้งผมไม่แน่ใจครับ ที่ผมคิอคือมันคงเป็นเส้นตรงถ้ามันอุดมคติสุดๆ แต่ในชีวิตประจำวันกราฟคงแปรปรวน และความสัมพันธ์ระหว่างอุณหภูมิกับเวลาคงไม่เป็นแบบเชิงเส้น (คือที่ผมเฉลยไว้ผมตั้งสมมติฐานว่า ความร้อนที่เปลี่ยนไปนั้นแปรผันตรงกับเวลาครับ coolsmiley)

fujiwara
neutrino
*

« Reply #42 on: August 31, 2008, 04:55:35 PM »

ข้อ 10 ตอบ    G รูท h/c^7  ได้มั้ยคะ  คือว่าลองเอาหน่วยมาตัดๆกันแล้วมันได้  S

ข้อ 12   ตรงกราฟแกน x ถ้าใส่ค่า T (ซึ่งไม่รู้ว่าถูกรึเปล่่า)ไปด้วย  จะดดนตัดคะแนนมั้ยคะ
Great
SuperHelper

« Reply #43 on: August 31, 2008, 05:00:35 PM »

ข้อ 10 ตอบ    G รูท h/c^7  ได้มั้ยคะ  คือว่าลองเอาหน่วยมาตัดๆกันแล้วมันได้  S
...
ผิดครับ ที่บอกมามันตัดกันไม่ได้ s  coolsmiley

tip
neutrino
*

« Reply #44 on: August 31, 2008, 05:03:56 PM »

อาจารย์ครับ ไม่มีกระทู้ข้อสอบระดับไม่เกิน ม.5 หรอครับ idiot2 หรือว่าผมหาไม่เจอเอง icon adore
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 »   Go Up
Print
Jump to: