ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41500 Posts in 6266 Topics- by 9387 Members - Latest Member: namo37293
mPEC Forumหัวข้อทั่วไปสัพเพเหระอยากทราบเทคนิคการทำโจทย์ฟิสิกส์ครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: อยากทราบเทคนิคการทำโจทย์ฟิสิกส์ครับ  (Read 8981 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
k!m
neutrino
*

« on: August 27, 2008, 07:06:34 PM »

คือว่าผมอยากรู้วิธีเริ่มทำในการทำโจทย์ฟิสิกส์น่ะ ครับ เพราะบางข้อถ้าเริ่มมั่วๆบางทีก็อาจจะเสร็จ หรือบางทีก็อาจจะทำไม่ได้ buck2 แล้วมันท้อครับ bang head bang head
   คือประมาณว่าอยากรู้ว่าโจทย์มาประมาณนี้ต้องคิดถึงอะไรเป็นอันดับแรกครับ
ขอร้องครับ ช่วยบอกที

ขอบคุณล่วงหน้าครับ   icon adore icon adore
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: August 27, 2008, 07:11:58 PM »

คือว่าผมอยากรู้วิธีเริ่มทำในการทำโจทย์ฟิสิกส์น่ะ ครับ เพราะบางข้อถ้าเริ่มมั่วๆบางทีก็อาจจะเสร็จ หรือบางทีก็อาจจะทำไม่ได้ buck2 แล้วมันท้อครับ bang head bang head
   คือประมาณว่าอยากรู้ว่าโจทย์มาประมาณนี้ต้องคิดถึงอะไรเป็นอันดับแรกครับ
ขอร้องครับ ช่วยบอกที

ขอบคุณล่วงหน้าครับ   icon adore icon adore

อ่านโจทย์ให้รู้เรื่องว่าสถานการณ์เป็นอย่างไร นึกภาพให้เห็น วาดภาพ ดูว่าโจทย์ถามอะไร เป็นเรื่องเกี่ยวกับอะไร ให้ข้อมูลอะไรมาบ้าง โยงคำถามกับข้อมูลที่ให้มาโดยใช้กฎฟิสิกส์เกี่ยวกับเรื่องนั้น

ลองเอาโจทย์ที่คิดว่าทำไม่ได้มาแสดงให้ดูหน่อยว่าเราเริ่มคิดไปอย่างไร จะได้เห็นว่าเราคิดอะไรอยู่ถึงจะแนะนำได้มากกว่านี้  coolsmiley

k!m
neutrino
*

« Reply #2 on: August 27, 2008, 07:22:18 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ icon adore
ถ้าผมมีข้อสงสัย หรือ ไม่เข้าใจ ผมจะมาถามอาจารย์และพี่ๆครับ reading

ขอบคุณครับ icon adore
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: August 29, 2008, 04:15:41 PM »

เพิ่มเติม

ดูคู่มือวัยใสเมื่อมีคุณปัญหาฟิสิกส์ที่ PhysicsGuru

« Last Edit: August 29, 2008, 05:16:08 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: