ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41508 Posts in 6267 Topics- by 9456 Members - Latest Member: Physit
Pages: « 1 2 3 4 »   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบการแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกไทย รอบที่ 2 ประจำปีการศึกษา 2551  (Read 41324 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Conqueror
neutrino
*

Scientology

« Reply #15 on: August 24, 2008, 08:03:59 PM »

ทฤษฎียังพอยิ้มได้ เจอแล็บ ผิดแบบแก้ตัวไม่ทัน

เลยต้องขอบอกว่า . . .

บ๊ายยย บายยยย โชคดีทุกคน  Grin  smitten

ขอบคุณโอลิมปิกวิชาการที่ทำให้ผมได้อะไรมากมายจากการแข่งขัน การเรียนในค่าย smitten
« Last Edit: August 24, 2008, 08:06:22 PM by Conqueror » Logged

SKN#27 :: สุวิชาโน ภวํ โหติ   ผู้รู้ดีเป็นผู้เจริญ
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #16 on: August 24, 2008, 08:04:20 PM »

ไม่ใช่อย่าที่ Great บอกเหรอครับ  Huh
ขอบพระคุณอาจารย์ที่ให้ความกระจ่างครับ

จุดผิดก็คือตรงที่บอกว่า I_{R0}=\dfrac{I_0}{\sqrt 2} ต้องเป็น \dfrac{I_0}{2} ครับ

ที่เฉลยนั้นถูกแล้ว  เรานั่นแหละผิด  Shocked Shocked Shocked
งงครับ อาจารย์ idiot2 โจทย์ถามถึงค่าRMSไม่ใช่เหรอครับ

คือผมเข้าใจว่า อาจารย์จะสื่อว่า สมการในเฉลยนั้น"ไม่ได้เขียนผิด" เพียงแต่ว่า "คำตอบสุดท้าย" ต้องเอาไปหารด้วยรากที่สองของสองอีกทีหนึ่งอย่างทำผมทำให้ดูRepบนๆ

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Great
SuperHelper

« Reply #17 on: August 24, 2008, 08:12:59 PM »

ทฤษฎียังพอยิ้มได้ เจอแล็บ ผิดแบบแก้ตัวไม่ทัน

บ๊ายยย บายยยย โชคดีทุกคน  Grin  smitten
ถ้าหากใจคิดว่าจะตกรอบตั้งแต่ยังไม่ประกาศผล มันก็คงเป็นอย่างที่ใจคิดแหละครับ "ความคิดมีแรงดึงดูด"  coolsmiley

แต่ถ้าใจมีความหวังว่ามันคงผ่านไปได้ ไม่ปิดกั้นตัวเอง ก็"มีโอกาส"ที่จะผ่านไปได้ (อย่างน้อยก็ไม่ 0% เหมือนกับกรณีถ้าเราคิดว่าเราจะไม่ติด)

ทางที่ดี ถ้าเป็นไปได้ ใครที่ผิดพลาด สะเพร่าอะไรไป ให้หาจุดผิดที่เกิดขึ้น แล้วแก้ไขให้หมด แล้วรอ... จนกว่าผลจะประกาศออกมา ถึงตอนนั้น มันจะพิสูจน์เอง ว่า "ความคิดมีแรงดึงดูด" จริงหรือไม่  Shocked

ปล. ทุกสิ่งทุกอย่าง เฉือนกันที่ Lab  Grin โจทย์หน้าเดียวสั้นๆ วัดอะไรได้หลายๆอย่างจริงๆนะครับ  Smiley

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #18 on: August 24, 2008, 08:40:32 PM »

ไม่ใช่อย่าที่ Great บอกเหรอครับ  Huh
ขอบพระคุณอาจารย์ที่ให้ความกระจ่างครับ

จุดผิดก็คือตรงที่บอกว่า I_{R0}=\dfrac{I_0}{\sqrt 2} ต้องเป็น \dfrac{I_0}{2} ครับ

ที่เฉลยนั้นถูกแล้ว  เรานั่นแหละผิด  Shocked Shocked Shocked
งงครับ อาจารย์ idiot2 โจทย์ถามถึงค่าRMSไม่ใช่เหรอครับ

คือผมเข้าใจว่า อาจารย์จะสื่อว่า สมการในเฉลยนั้น"ไม่ได้เขียนผิด" เพียงแต่ว่า "คำตอบสุดท้าย" ต้องเอาไปหารด้วยรากที่สองของสองอีกทีหนึ่งอย่างทำผมทำให้ดูRepบนๆ

ที่เฉลยให้ดูในกระดาษที่ให้กันไปนั้นเป็นเฉลยแบบคร่าว ๆ ไม่ใช่คำตอบสุดท้ายที่โจทย์ถาม  อาจารย์สุวรรณเป็นคนพิมพ์ แล้วอยากให้มันมีรูปแบบสวย ๆ ก็เลยพิมพ์  ตอบ (ก) , ตอบ (ข) ไว้ท้ายบรรทัด   2funny

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
PPP
neutrino
*

« Reply #19 on: August 24, 2008, 09:13:31 PM »

ถ้าหากใจคิดว่าจะตกรอบตั้งแต่ยังไม่ประกาศผล มันก็คงเป็นอย่างที่ใจคิดแหละครับ "ความคิดมีแรงดึงดูด"  coolsmiley

แต่ถ้าใจมีความหวังว่ามันคงผ่านไปได้ ไม่ปิดกั้นตัวเอง ก็"มีโอกาส"ที่จะผ่านไปได้ (อย่างน้อยก็ไม่ 0% เหมือนกับกรณีถ้าเราคิดว่าเราจะไม่ติด)

ทางที่ดี ถ้าเป็นไปได้ ใครที่ผิดพลาด สะเพร่าอะไรไป ให้หาจุดผิดที่เกิดขึ้น แล้วแก้ไขให้หมด แล้วรอ... จนกว่าผลจะประกาศออกมา ถึงตอนนั้น มันจะพิสูจน์เอง ว่า "ความคิดมีแรงดึงดูด" จริงหรือไม่  Shocked

ปล. ทุกสิ่งทุกอย่าง เฉือนกันที่ Lab  Grin โจทย์หน้าเดียวสั้นๆ วัดอะไรได้หลายๆอย่างจริงๆนะครับ  Smiley

เหมือนกับ กฎแรงดึงดูด ในหนังสือ The secret หรือเปล่าครับ
ยังไงก็อย่าเครียดกันเกินไปล่ะครับ 
สู้ๆ สำหรับเพื่อนๆม.6 ชีวิตยังมีอะไรให้ทำอีกเยอะอย่าเครียดเด้อขรั่บเด้อ

เป็นกำลังใจให้ทุกคน รวมถึงตัวเองด้วยครับ  great great
MwitStu.
neutrino
*

รักแท้แพ้ใกล้ชิด อยู่ห่างคนละทิศหมดสิทธิ์ครอบครอง

« Reply #20 on: August 24, 2008, 10:45:41 PM »

รูปอาจารย์วุทธิพันธ์กำลังมองข้อสอบของนักเรียนคนหนึ่งอย่างมีความสุข และเรียกนักเรียนคนนั้นกลับมา "เอาไอ้นี้ไปดู เผื่อว่าจะได้เสียใจ" พร้อมกับยื่นเฉลยให้  Shocked Shocked Shocked

ขอความกรุณาช่วยลดขนาดรูปให้ด้วยนะครับ  icon adore
ยังพิมพ์ชื่อของอาจารย์วุทธิพันธุ์ ผิดอยู่
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #21 on: August 28, 2008, 12:19:35 PM »

ว่าแต่ว่ามีใครพอจะทราบความเคลื่อนไหวบ้างรึเปล่าครับ พอดีว่าตอนนี้กำลังลุ้นให้เด็กอยู่ครับ  2funny 2funny
nklohit
neutrino
*

« Reply #22 on: August 28, 2008, 07:14:19 PM »

จะประกาศผลประมาณวันที่เท่าไหร่เหรอครับ  idiot2

It seems that if one is working from the point of view of getting beauty in one's equations, and if one has really a sound insight, one is on a sure line of progress. ------------------------------ Paul Dirac
AYB
neutrino
*

« Reply #23 on: August 28, 2008, 08:13:42 PM »

จะประกาศผลประมาณวันที่เท่าไหร่เหรอครับ  idiot2

เห็นที่แจ้งไว้กับตอนที่จะสอบรอบสอง ว่าเป็นวันที่ 9 กันยายนครับ
nklohitไม่ต้องตื่นเต้นครับ
Helios
neutrino
*

« Reply #24 on: August 28, 2008, 09:11:37 PM »

จำได้ว่าปีที่แล้ว สอบไปแล้ว 1 อาทิตย์ก็มีผลอย่างไม่เป็นทางการใส่ไฟล์ Doc มาแล้วอ่า น่าจะมีคนโทรไปถามอาจารย์ เวลาน่าจะประมาณ ราวๆนี้แหละ ใครพอรู้ๆผลบ้างแล้วเอามาประกาศกันบ้าง... เน่อ  embarassed
« Last Edit: August 28, 2008, 09:15:04 PM by Helios » Logged
Great
SuperHelper

« Reply #25 on: August 28, 2008, 10:21:30 PM »

ถ้าอยากรู้ผลเร็วก็ลองโทรไปสอบถามผู้ออกข้อสอบ (ถ้ามีเบอร์นะ  Smiley) แต่ทางที่ดีควรจะรอให้ถึงวันที่ประกาศเป็นทางการเพราะว่า
1. ผลที่ทราบจากการโทรศัพท์เป็นผลอย่างไม่เป็นทางการ อย่างปีที่แล้ว ที่ว่าเป็นไฟล์ .doc นั้น มีรายชื่อผิดเข้ามาด้วย  Shocked อาจทำให้บางคนหลงดีใจจนเกินตัวพอทราบผลทางการภายหลังแล้วอาจน้ำตาตกได้ Cry
2. อย่าลืมว่าสอบกันเป็นร้อยคน คนตรวจมีอยู่สองท่าน ดังนั้น อย่ารีบ "กระเหี้ยนกระหือรือ" โทรไปหาอาจารย์ก่อนเวลาอันควร จะยิ่งทำให้การตรวจล่าช้าลงได้  coolsmiley

Helios
neutrino
*

« Reply #26 on: August 28, 2008, 11:28:22 PM »

ถ้าอยากรู้ผลเร็วก็ลองโทรไปสอบถามผู้ออกข้อสอบ (ถ้ามีเบอร์นะ  Smiley) แต่ทางที่ดีควรจะรอให้ถึงวันที่ประกาศเป็นทางการเพราะว่า
1. ผลที่ทราบจากการโทรศัพท์เป็นผลอย่างไม่เป็นทางการ อย่างปีที่แล้ว ที่ว่าเป็นไฟล์ .doc นั้น มีรายชื่อผิดเข้ามาด้วย  Shocked อาจทำให้บางคนหลงดีใจจนเกินตัวพอทราบผลทางการภายหลังแล้วอาจน้ำตาตกได้ Cry
2. อย่าลืมว่าสอบกันเป็นร้อยคน คนตรวจมีอยู่สองท่าน ดังนั้น อย่ารีบ "กระเหี้ยนกระหือรือ" โทรไปหาอาจารย์ก่อนเวลาอันควร จะยิ่งทำให้การตรวจล่าช้าลงได้  coolsmiley

ง่า.... เห็นด้วยครับ
ตอนนี้อย่าพึ่งโทรไปดีกว่า
« Last Edit: August 28, 2008, 11:42:50 PM by Helios » Logged
Helios
neutrino
*

« Reply #27 on: August 29, 2008, 12:01:14 AM »

ถ้า Lab มีคะแนนส่วนกราฟที่ หา Slope อ่าครับ ถ้าผมไม่ได้ลากจุดปะ หา \frac{\Delta y}{\Delta x} แต่ผมใช้เครื่องคิดเลข Least Square หา Slope กับจุดตัดแกน y แทนอ่าครับได้หรือเปล่่า  embarassed เพราะ Lab ผมเขียน 5 กราฟถ้าจะให้ นั่งลากแล้วเขียนแสดงการหาเส้น Slope แต่ละอันคงทำไม่ทันแน่อ่าครับ จะโดนหักคะแนน เปล่่าครับ? ... เค้ามีกฎหรือเปล่่าครับว่าห้าม ใช้ function อื่นบนเครื่องคิดเลขนอกจาก พวก Scientificเพราะถ้าเป็นเครื่องรุ่นเก่าๆ อาจจะไม่มีแล้วมันเหมือนเป็นการโกงไปเปล่่าครับ
« Last Edit: August 29, 2008, 12:05:03 AM by Helios » Logged
Great
SuperHelper

« Reply #28 on: August 29, 2008, 06:45:07 AM »

ถ้า Lab มีคะแนนส่วนกราฟที่ หา Slope อ่าครับ ถ้าผมไม่ได้ลากจุดปะ หา \frac{\Delta y}{\Delta x} แต่ผมใช้เครื่องคิดเลข Least Square หา Slope กับจุดตัดแกน y แทนอ่าครับได้หรือเปล่่า  embarassed เพราะ Lab ผมเขียน 5 กราฟถ้าจะให้ นั่งลากแล้วเขียนแสดงการหาเส้น Slope แต่ละอันคงทำไม่ทันแน่อ่าครับ จะโดนหักคะแนน เปล่่าครับ? ... เค้ามีกฎหรือเปล่่าครับว่าห้าม ใช้ function อื่นบนเครื่องคิดเลขนอกจาก พวก Scientificเพราะถ้าเป็นเครื่องรุ่นเก่าๆ อาจจะไม่มีแล้วมันเหมือนเป็นการโกงไปเปล่่าครับ
แล้วเรื่อง error หล่ะ ทำไปอย่างไร?? Huh

Helios
neutrino
*

« Reply #29 on: August 29, 2008, 10:39:17 AM »

แล้วเรื่อง error หล่ะ ทำไปอย่างไร?? Huh

ผมไม่ได้หา error ของ Slope ไว้ด้วยอ่าครับ คือผมเอา Slope แต่ละตัวมาหา Y กับ \lambda 5 อันแล้วเฉลี่ย error ก็ (Max - Min) /2  Sad
Pages: « 1 2 3 4 »   Go Up
Print
Jump to: