ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6071 Members - Latest Member: Rota
mPEC Forumหัวข้อทั่วไปสัพเพเหระเวลาศึกษาฟิสิกส์คุณเคยท้อไหมครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: เวลาศึกษาฟิสิกส์คุณเคยท้อไหมครับ  (Read 3191 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ampan
SuperHelper

« on: September 28, 2005, 12:32:31 AM »

พักสมองบ้างครับ เป็นเรื่องอยากรู้ จาก

เอาล่ะ มาเสริมต่อจากของพี่ampan และน้อง G นิดหน่อย

เราควรแบ่งขั้นตอนในการศึกษาออกเป็นสัก 3 ช่วงน่าจะดี  (สำหรับบางคนอาจจะไม่มีช่วงแรกแล้วก็ได้ในตอนนี้  แต่เชื่อเถอะทุกคนเริ่มจากช่วงแรกทั้งนั้น) คือ เริ่มต้น  กลายมาเป็นรู้เรื่องแล้ว  จนกระทั่งถ่องแท้
ที่เหลือคือคนที่เริ่มระดับกลาง  และระดับสูง  คิดว่าถ้ามีเวลาอาจจะตอบให้ละกันครับ

ผมก็เลยอยากทราบ ว่า เคยบ้างไหมครับ แล้วตอนนั้น ทำอย่างไรครับ  icon adore
ที่สำคัญ อยากรู้ ของ อ.ปิยพงษ์มากครับ  Cheesy
« Last Edit: September 28, 2005, 12:38:28 AM by ampan » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
เกียรติศักดิ์
Administrator
neutrino

:)

« Reply #1 on: October 02, 2005, 12:50:48 PM »

เคยครับ และปัจจุบันนี้ก็ยังเป็นอยู่เป็นระยะๆ

เวลาที่ท้อนั้น สิ่งแรกสุดที่นึกถึงคือคำพูดหรือข้อความเตือนสติที่จำใส่ใจไว้ครับ นึกถึงไว้อยู่เสมอแล้วก็ตั้งใจต่อไปครับ สิ่งต่อมาที่มักจะทำคือระลึกถึงจุดประสงค์ของการเรียนครับ ถามกระตุ้นตัวเองอยู่ตลอดเวลาก็ช่วยให้ผมละความย่อท้อออกไปได้เหมือนกัน บางครั้งก็นึกถึงอนาคตของตัวเองเอาไว้ โฟกัสไว้ยังอนาคตที่ตนเองต้องการแล้วก็พยายามต่อไปเรื่อยๆ ระลึกว่าอุปสรรคเหล่านี้อยู่ในส่วนเล็กๆ น้อยๆ ของชีวิตเท่านั้นเอง ไม่ต้องคิดมากแล้วก็สู้ไปเรื่อยๆ ดีกว่า Wink

ผมไม่ใช่คนเก่งอย่างใครๆ เลย เป็นคนหัวช้ามากด้วย เรื่องย่อท้อนี้เป็นเรื่องชนิด 'on weekly basis' ด้วยซ้ำครับ

Scientia gaza inaestimabilis est.
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น