ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40794 Posts in 6020 Topics- by 5947 Members - Latest Member: sunnypawat
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: โจทย์เรื่องลูกโป่ง  (Read 14355 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
sg24979
neutrino
*

« Reply #15 on: October 02, 2005, 02:51:26 PM »

เดาว่าพวกพี่ๆคงจะประสาทเสียกันมากเลยนะครับ
...
 Since the density of helium is less than half the density of air ...
อย่าเพิ่งเกิดอารมณ์อยากกระทืบผมนะครับ

หึหึ �ประสาทเสียไม่มากหรอก แค่คิดไม่ถึงว่าต้องใช้ประโยคภาษาอังกฤษข้างต้นด้วยน่ะนะ(เพราะส่วนตัวแล้วไม่เคยรู้หรอกว่าความหนาแน่นHe มันเท่าไหร่ รู้แต่ของอากาศประมาณ 1.29 กิโลกรัมต่อลูกบาศก์เมตร �ซึ่งมันก็น้อยอยู่แล้วหละนะ �เลยไม่คิดว่าHe มันจะน้อยกว่าไอ้นี่เป็นครึ่งไปอีก �นับเป็นโจทย์ที่ให้ความรู้เพิ่มอีกขั้นนะนี่)

แล้วก็เรื่องอารมณ์อยากอะไรนี่คงไม่มีอะ �อุตส่าห์เอาโจทย์มาให้ทำ นี่เนอะ   ต้องขอบคุณมากกว่า>:A icon adore

สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว  ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ 

วันนี้คุณทำความดีแล้ว หรือยังครับ ?
sg24979
neutrino
*

« Reply #16 on: October 02, 2005, 02:55:01 PM »

...
the soap bulble floats and therefore the combine mass of its wall and helium inside it is equal to that displace air. Since the density of helium is less than half the densuty o air, mass of the helium is less
than half of the mass of the displace air. Thus, the wal of bulble has to be hevier than the gas it enclose...

พี่ช่วยแก้ตรงส่วนภาษาอังกฤษให้ละกัน พิมพ์ตกไปนิดหน่อยแหละ

the soap bubble floats and therefore the combine mass of its wall and helium inside it is equal to that displace air. Since the density of helium is less than half the density of air , mass of the helium is less than half of the mass of the displace air.Thus,the wall of bubble has to be heavier than the gas it enclose.

check กันอีกรอบนะครับ เผื่อพิมพ์ผิดอยู่

สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว  ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ 

วันนี้คุณทำความดีแล้ว หรือยังครับ ?
MONKEIPHILIC
Personal
neutrino
*

Monkeiphilic

« Reply #17 on: October 02, 2005, 03:34:55 PM »

^^^ พิมพ์ผิดพิมพ์ถูกเต็มไปหมด Shocked
ผมตรงไหนหรือครับ ช่วยบอกด้วยแล้วกาน
ไม่รู้ว่าเหมือนกันผิดตรงไหน แต่รู้ว่าที่พี่แป้งพิมพ์ พิมพ์ผิด กั้กๆๆๆ Grin

สะกดผิดไม่ว่ากันหรอก แต่"(พี่)นิค"ดูตรงนี้ดีๆ Shocked

...
และเค้าก็จะได้ว่า
m_{He}>\frac{1}{2}m_{air} Shocked
เพราะฉะนั้น มวลของผนัง ลูกโป่งก็เลยเป็นไปตามนี้
m_{wall}>\frac{1}{2}m_{air}
และสุดท้ายจึงสรุปได้ว่า
m_{wall}>m_{air}
« Last Edit: October 02, 2005, 04:50:11 PM by paeng » Logged

Miss 12:))
Peace
neutrino
*

« Reply #18 on: October 02, 2005, 05:59:59 PM »

เดาว่าพวกพี่ๆคงจะประสาทเสียกันมากเลยนะครับ

เอางี้ผมเฉลยเลยดีกว่า
ในหนังสือบอกว่า
the soap bulble floats and therefore the combine mass of its wall and helium inside it is equal to that displace air. Since the density of helium is less than half the densuty o air, mass of the helium is less
than half of the mass of the displace air. Thus, the wal of bulble has to be hevier than the gas it enclose Shocked

สำหรับวิธีทำที่เป็นสมการนะครับ
สำหรับมวลของลูกโป่งที่น้อยที่สุด ที่จะทำให้ ลูกโป่งลอยได้ก็คือ
m_{air}=m_{wall}+m_{He}
จากเหตุผลที่เค้าบอกก็คือ
\rho_{He}>\frac{1}{2}\rho_{air}
ผมเดาว่าอากาศข้างนอกนี่คงจะเป็น พวก ไนโตรเจน ออกซิเจน อะไรที่มันหนักกว่าฮีเลียมมากครับ
และเค้าก็จะได้ว่า
m_{He}>\frac{1}{2}m_{air} Shocked
เพราะฉะนั้น มวลของผนัง ลูกโป่งก็เลยเป็นไปตามนี้
m_{wall}>\frac{1}{2}m_{air}
และสุดท้ายจึงสรุปได้ว่า

อย่าเพิ่งเกิดอารมณ์อยากกระทืบผมนะครับ

ผมอ่านแล้วไม่เข้าใจอะ ว่า \rho_{He}>\frac{1}{2}\rho_{air} มาจากไหน โจทย์มันบอกว่าน้อยกว่านะ Shocked
แล้วก้อ m_{wall}>m_{air} มันไม่ใช่สิ่งที่โจทย์ต้องการซะด้วย โจทย์ต้องการเปรียบเทียบ m_{wall} กับ m_{He} ไม่ใช่หรอ
« Last Edit: October 02, 2005, 06:10:03 PM by Peace » Logged

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
ampan
SuperHelper

« Reply #19 on: October 02, 2005, 06:37:44 PM »

ตกลงที่ประสาทเสียนี่ สงสัยจะโดนกันไปทุกคน ดีใจจัง  Grin  สำหรับปัญหาแบบนี้ ผมว่าต้องพกพาความรู้ด้านข้อมูล มาด้วย Shocked

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
phys
neutrino
*

« Reply #20 on: October 02, 2005, 07:44:17 PM »

มีลูกโป่งสวรรค์อันนึง บรรจุก๊าซฮีเลียมลงไปในนั้นจนเต็มแล้ว ก็ลอยขึ้น
จงหาว่ามวลของผนังลูกโป่ง กะมวลของ ก๊าซในลูกโป่งอันไหนมากกว่ากัน
*ผนังของลูกโป่งบางมากๆ
...

ถ้่าลูกโป่งลอยขึ้นด้วยความเร่ง ไม่คิดว่าเราจะสามารถสรุปได้ว่ามวลของใครมากกว่าใครนะ  police
sg24979
neutrino
*

« Reply #21 on: October 02, 2005, 08:14:58 PM »

มีลูกโป่งสวรรค์อันนึง บรรจุก๊าซฮีเลียมลงไปในนั้นจนเต็มแล้ว ก็ลอยขึ้น
จงหาว่ามวลของผนังลูกโป่ง กะมวลของ ก๊าซในลูกโป่งอันไหนมากกว่ากัน
*ผนังของลูกโป่งบางมากๆ
...

ถ้่าลูกโป่งลอยขึ้นด้วยความเร่ง ไม่คิดว่าเราจะสามารถสรุปได้ว่ามวลของใครมากกว่าใครนะ police

อาจจะหมายถึง ณ จุดที่มันสมดุลกันพอดีก็ไม่มั้งครับ  พอสูงขึ้นไปเรื่อยๆอาจจะมีจุดนึงที่ทำให้มันนิ่งสนิทพอดี(โดยประมาณน่ะนะ)  ก่อนที่ลูกโป่งมันจะแตกออกน่ะครับ

NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #22 on: October 02, 2005, 09:31:05 PM »

1.ขอโทษทีครับผมพิมพ์บรรทัดสุดท้ายผิด

แก้ไปแล้วแหละ
ขอบคุณพี่ Peace กับ แป้งมากที่ช่วยบอกนะครับ

2.สำหรับใครที่ไม่เข้าใจว่าแต่ละจุดมาไง ก็อ่านเฉลยภาคภาอังกฤษก่อนแล้วกันนะครับ
3.
ถ้่าลูกโป่งลอยขึ้นด้วยความเร่ง ไม่คิดว่าเราจะสามารถสรุปได้ว่ามวลของใครมากกว่าใครนะ police
เอ่อ ผมบอกไปในเฉลยแล้วครับ
สำหรับมวลของลูกโป่งที่น้อยที่สุด ที่จะทำให้ ลูกโป่งลอยได้ก็คือ

หวังว่าคงหมดข้อสงสัยกันแล้วนะครับ
ป.ล.ขอบคุณพี่ sg24979 มากๆครับ

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
earth_maker
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #23 on: November 15, 2005, 01:18:28 AM »

จริงๆพวกเราน่าจะหาอัตราส่วนความหนาแน่ได้จาก Molecular Mass เฉลี่ยของอากาศ(ประมาณ28)กับของฮีเลียม(ประมาณ4)
จากนั้นมั่วต่ออีกนิดว่าความดันภายในฟองอากาศไม่น่าจะสูงเกินสองสามเท่าของข้างนอก ก็จะได้คำตอบเช่นกัน Grin
Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น