ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41500 Posts in 6261 Topics- by 9229 Members - Latest Member: NONNY
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์สอวน ฟิสิกส์ สอวนการเตรียมตัวเข้าค่ายฟิสิกส์สอวน.ศูนย์กทม. ระดับชั้นไม่เกินม.4
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: การเตรียมตัวเข้าค่ายฟิสิกส์สอวน.ศูนย์กทม. ระดับชั้นไม่เกินม.4  (Read 23367 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #15 on: September 30, 2005, 10:53:17 PM »

หนังสือมานชื่อแคลคูลัส สามวัน กว่าเค้าจะไปซื้อก้อ วันเสาร์ แล้วก้อเหลืออีก สามวันพอดีเลย
กว่าพวกที่เข้าค่าย ม.4จาอ่านกานจบผมว่า เฮ่อๆ Cry

ค่อยอ่านแล้วกาน อย่างที่บอกกานตอนแรกแล้ว ว่าให้เตรียมแคล ใครเตรียมตัวมาก่อนก้อได้เปรียบ
แต่ได้เปรียบไม่ได้หมายความว่าต้องติด เพราะงั้น อย่าคิดมาก ตั้งใจเรียน ขยันทำโจทย์ เวลาสอบก้อตั้งใจทำ

จบข่าว

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
mekunka (มีคุณค่า)
neutrino
*

มีคุณค่า

« Reply #16 on: October 02, 2005, 05:29:07 PM »

cal ผมก็พอได้แหละครับแต่พวกที่เกี่ยวกับfunctionด้วยนี่ผมไม่รุเรื่องเลยครับ คณิตศาสตร์ผมไม่ค่อยเก่งหนะครับแล้วในค่ายมีสอนคณิตศาสตร์เรื่องพวกนี้รึเปล่าครับเพราะขี้เกียจอ่าน ๆแล้วไม่รุเรื่องหนะครับ
ampan
SuperHelper

« Reply #17 on: October 02, 2005, 06:17:41 PM »

เหอๆ ผมก็ต้องออกมาบอกด้วยว่า ผมก็ไม่ใช่อัจฉริยะ แต่ที่อยากให้อ่าน นะ เพราะอย่างนี้
1 หากน้องเคยอ่านมาบ้าง แม้ไม่เข้าใจทั้งหมด แต่มันคุ้นตา มันคุ้นเคย มันจะทำให้เข้าใจเวลาเรียนง่ายขึ้น (แต่อย่าปักใจเชื่ออะไรจนทำให้ miss concept)
2 บางอย่างที่ไม่เข้าใจ ในการอ่าน ก็จะถูกเคลียร์ตอนที่เรียนในค่าย อันไหนที่อ.ข้ามไป แล้วสงสัยก็จะได้ถาม เพราะถ้าเกิดน้องทำความเข้าใจไปหรือเริ่มในค่าย น้องอาจไม่มีโอกาสได้ถาม
3การเตรียม ที่ดีคือ ไม่ใช่เฉพาะที่ต้องเจอในค่าย แต่เป็นการเตรียมความพร้อมที่จะเจอปัญหาที่จะตามในค่าย
น้องๆอาจไม่ต้องอ่านให้จบหมด แต่มันก็ดีถ้าน้องๆทำได้ เพราะน้องจะเริ่มเห็นภาพอะไรๆ ชัดเจนขึ้น�

อยากจะบอกอย่างหนึ่งว่า ตอนนี้อยากกลับไปเข้าค่าย อยากไปซักถาม ข้อสงสัยที่มีมากมาย ที่ตอนนั้นไม่ได้ถาม เพราะไม่รู้จะถามอะไร เนื่องจากเรียนไม่รู้เรื่อง� พี่เลยไม่อยากให้น้องเสียโอกาสตรงนั้น เลยอยากให้เตรียมตัวเยอะๆ มันอาจจะดู โหดไปหน่อยที่จะให้อ่าน ทั้งหมด
แต่ก็แล้วแต่ละกัน เพราะชีวิต คุณกำหนดเอง� icon adore

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
ampan
SuperHelper

« Reply #18 on: October 02, 2005, 06:20:52 PM »

cal ผมก็พอได้แหละครับแต่พวกที่เกี่ยวกับfunctionด้วยนี่ผมไม่รุเรื่องเลยครับ คณิตศาสตร์ผมไม่ค่อยเก่งหนะครับแล้วในค่ายมีสอนคณิตศาสตร์เรื่องพวกนี้รึเปล่าครับเพราะขี้เกียจอ่าน ๆแล้วไม่รุเรื่องหนะครับ
ถ้าน้อง kunka บอกว่าพอได้ แคลคูลัส แต่ฟังชันก์ไม่ได้ ก็แสดงว่า ได้แบบผิวๆเพราะ โดยฉบับสมบูรณ์ มันแฝง ฟังก์ชันไปด้วย� Roll Eyes

หมายเหตุ ลืมดู� icon adore

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #19 on: October 03, 2005, 09:31:46 PM »

ในที่สุดพรุ่งนี้ก็จะเป็นวันที่รอคอย 555  Cheesy
อดเล่น maple story เลย

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #20 on: October 03, 2005, 09:33:33 PM »

ตื่นเต้นๆๆๆๆๆๆ Cheesy

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to: