ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41504 Posts in 6267 Topics- by 9399 Members - Latest Member: ฐนพล ชาญอนุเดช
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์สอวน ฟิสิกส์ สอวนการเตรียมตัวเข้าค่ายฟิสิกส์สอวน.ศูนย์กทม. ระดับชั้นไม่เกินม.4
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: การเตรียมตัวเข้าค่ายฟิสิกส์สอวน.ศูนย์กทม. ระดับชั้นไม่เกินม.4  (Read 23458 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« on: September 27, 2005, 03:51:09 PM »

เนื้อหาหลักคือกลศาสตร์ (บวกแรงไฟฟ้า สนามไฟฟ้า พลังงานศักย์ไฟฟ้า ในส่วนที่มีความเกี่ยวข้องกับกลศาสตร์)
ความรู้คณิตศาสตร์ที่ควรรู้ อนุกรมเลขคณิต อนุกรมเรขาคณิต อนุกรมกำลังสอง 1^2 + 2^2 + 3^2 + .. + n^2 และอนุกรมกำลังสาม 1^3 + 2^3 + 3^3 + .. + n^3 ทฤษฎีทวินาม นิยามของมุมในหน่วยเรเดียน ฟังก์ชันตรีโกณมิติ (ไซน์ โคไซน์ แทนเจนต์ และอื่น ๆ) ฟังก์ชันเอกซ์โพเนนเชียล ฟังก์ชันลอการิทึม การหาอนุพันธ์และการหาปริพันธ์ของฟังก์ชันพหุนาม ตรีโกณมิติ เอกซ์โพเนนเชียล ลอการิทึม เวกเตอร์

กลศาสตร์: ตำแหน่ง การกระจัด ระยะทาง ความเร็ว อัตราเร็ว� ความเร่ง (ค่าเฉลี่ยและค่าขณะหนึ่ง) การเคลื่อนที่สัมพัทธ์� การเคลื่อนที่แนวตรง การเคลื่อนที่ในระนาบ (การเคลื่อนที่แบบโพรเจกไทล์) การเคลื่อนที่เป็นวงกลม (อัตราเร็วคงตัวและไม่คงตัว) มวล โมเมนตัม แรง กฎการเคลื่อนที่ของนิวตัน แรงชนิดต่าง ๆ การใช้กฎนิวตันแก้ปัญหากลศาสตร์ งาน พลังงานจลน์ แรงอนุรักษ์ พลังงานศักย์ ทฤษฎีงาน-พลังงานจลน์ กฎการคงตัวของพลังงาน การเคลื่อนที่แบบฮาร์มอนิกแบบง่าย ทอร์ก โมเมนตัมเชิงมุม ระบบหลายอนุภาค จุดศูนย์กลางมวล วัตถุแข็งเกร็ง การเคลื่อนที่ของวัตถุแข็งเกร็ง .........

แค่นี้น่าจะพอที่จะรู้คร่าว ๆ ว่าจะต้องเตรียมตัวอย่างไร� Shocked
« Last Edit: November 18, 2005, 06:23:38 PM by ปิยพงษ์ » Logged

ampan
SuperHelper

« Reply #1 on: September 27, 2005, 04:02:05 PM »

ผมว่าไปอ่าน หนังสือ ม.ปลาย เลขกับฟิสิกส์ให้หมดก่อนรอบหนึ่ง ก็ดีนะครับ  Kiss

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #2 on: September 27, 2005, 08:02:19 PM »

ความรู้คณิตศาสตร์ที่ควรรู้ นี่หมายถึงที่จะต้องใช้ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ในค่ายจะมีสอนไหมครับ  Cry

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
ampan
SuperHelper

« Reply #3 on: September 27, 2005, 09:00:09 PM »

บางอันสอนนะครับ บางอันก็ต้องความรู้ไปก่อน ไม่งั้น อาจนั่งร้องไห้ เหมือนผม ส่วนใหญ๋ ที่ต้องรู้คือคณิตศาสตร์

อนุกรมเลขคณิต อนุกรมเรขาคณิต อนุกรมกำลังสอง และอนุกรมกำลังสาม ทฤษฎีทวินาม ฟังก์ชันตรีโกณมิติ (ไซน์ โคไซน์ แทนเจนต์ และอื่น ๆ) ฟังก์ชันเอกซ์โพเนนเชียล ฟังก์ชันลอการิทึม

ผมว่าน่าจะมีเท่านี้

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
mekunka (มีคุณค่า)
neutrino
*

มีคุณค่า

« Reply #4 on: September 28, 2005, 05:24:28 PM »

ขนาดนี้เลยหรอครับ โอ้โห โหดใช่ย่อย
sg24979
neutrino
*

« Reply #5 on: September 28, 2005, 07:13:50 PM »

ขนาดนี้เลยหรอครับ โอ้โห โหดใช่ย่อย

ถ้าเราคิดว่ายาก คนอื่นอีกหลายคน(อาจยกเว้นบางคน)  ก็น่าจะคิดว่ายากเหมือนกันนะ หุหุ

สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว  ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ 

วันนี้คุณทำความดีแล้ว หรือยังครับ ?
w [o] n
neutrino
*

ชี วิ ต มั น ต้ อ ง เ ดิ น ต า ม ห า ค ว า ม ฝั น

« Reply #6 on: September 28, 2005, 10:42:10 PM »

เห็นด้วยกับพี่ ampan มาก ๆ เลยค่ะ
น่าจะอ่านเลขกับฟิสิกส์ในม.ปลายมาซักรอบนึง แล้วจะช่วยได้เยอะ

ขอให้น้องรุ่นนี้สู้ ๆ น้า....อย่าท้อ ๆ  Grin

เคล็ดหลักวิชาในตำราขั้นที่ 1 นั่นก็คือ "การทำใจให้สงบ"
Peeravit
neutrino
*

« Reply #7 on: September 29, 2005, 01:20:27 PM »

เห็นด้วยกับพี่ ampan มาก ๆ เลยค่ะ
น่าจะอ่านเลขกับฟิสิกส์ในม.ปลายมาซักรอบนึง แล้วจะช่วยได้เยอะ

ขอให้น้องรุ่นนี้สู้ ๆ น้า....อย่าท้อ ๆ Grin

กำลังพยายามครับ� Cry Cry
NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #8 on: September 29, 2005, 05:20:19 PM »

ไม่ใช่ว่าเพิ่งจะอ่านตอนนี้นะครับ
แนะนำว่าถ้าไม่ได้อ่านมาก่อนอย่าเพิ่งหักโหมเลยครับ
พี่ๆพวกนี้เค้าอัจฉริยะเกินคนไป ฟังมากไม่ได้ Grin

เอาเปนว่าค่อยอ่านตอนอยู่ค่ายแล้วกานครับ
คณิตศาสตร์เรื่องไหนที่เค้าสอนแล้วเราไม่รู้เรื่องหรือยังไม่เรียน
เราก็ค่อนมาอ่านในค่ายก็ได้ มันจะดีตรงที่ว่าเราจะได้รู้ว่าเราควรจะ
อ่านแค่ไหน จะได้ไม่ต้องเหนื่อยอ่านทั้งหมด อย่างค่าย1เงี้ย
ไปอ่านแบบเซต ตรรกกะเงี้ย อ่านเพื่อ Huh อ่านแค่เรื่องที่คุณต้องใช่แหละครับดีแว้ว
แล้วก็ค่อยๆอ่านไป อย่าไปเครียดเด๋วเดี๋ยวก็รู้เรื่องเองง่ะ
ป.ล.ไม่รู้เรื่องก็...ไปแล้วกัน
ป.ล.2 สำหรับคนซาดิสต์ อ่านมันไปให้หมดแหละ

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
sg24979
neutrino
*

« Reply #9 on: September 29, 2005, 07:54:36 PM »

ขอให้น้องรุ่นนี้สู้ ๆ น้า....อย่าท้อ ๆ Grin

กำลังพยายามครับ  Cry Cry

น้องใจเย็นๆนะครับ  พี่คิดว่าน้องคงไม่ต้องทำถึงขนาดนั้นหรอก  และพี่ก็คิดว่าน้องทำไม่ได้ด้วย(อันนี้ไมได้ดูถูกนะ แต่จริงๆ นอกจากว่าน้องจะเป็นอัจฉริยะตัวจริง)  เดี๋ยวน้องจะนึกว่าพวกพี่ที่เข้าค่ายฟิสิกส์นี่มีพลังสูงขนาดอ่านเลขกับฟิสิกส์จบได้อย่างที่พี่ won เต้าแนะนำน้องตั้งแต่อายุเท่าน้อง

สิ่งนี้คงเป็นไปไม่ได้แน่ๆครับ พี่คิดว่าพี่won คงจะมีความหมายอย่างที่น้องG บอกน่ะแหละครับ คือ ให้อ่านเรื่องที่ใช้ ไม่ใช้ก็ไม่ต้องอ่านหรอกครับส่วนใหญ่ที่เราใช้ในฟิสิกส์คือแคลคูลัส  และคณิตศาสตร์บางส่วนตามที่อาจารย์ปิยพงษ์ได้โพสเอาไว้เท่านั้นครับ ขอให้น้องโชคดี  Grin

สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว  ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ 

วันนี้คุณทำความดีแล้ว หรือยังครับ ?
Peeravit
neutrino
*

« Reply #10 on: September 29, 2005, 08:51:27 PM »

ขอบคุณรุ่นพี่ทุกคนที่ช่วยแนะนำนะครับ� �:laugh: laugh
NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #11 on: September 30, 2005, 02:37:29 PM »

เด๋วเดี๋ยวพี่ๆพวกนี้บางคนอาจจะไป แจมค่ายม.4ตอนทำแล็บด้วย ขอให้โชคเอ   Cry

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #12 on: September 30, 2005, 02:49:33 PM »

เด๋วเดี๋ยวพี่ๆพวกนี้บางคนอาจจะไป แจมค่ายม.4ตอนทำแล็บด้วย ขอให้โชคเอ� �:'(

Shame on you คิดดีแล้วหรือ

NiG
SuperHelper

« Reply #13 on: September 30, 2005, 03:11:08 PM »

หมายถึงพวกพี่ๆพวกนั้นครับ ผมคงไม่ไปดูตอนเพื่อนๆทำแล็บหรือทำโจทย์หรอกครับอิอิอิ

w [o] n
neutrino
*

ชี วิ ต มั น ต้ อ ง เ ดิ น ต า ม ห า ค ว า ม ฝั น

« Reply #14 on: September 30, 2005, 08:33:30 PM »

โอย...ขอแก้ข่าว เดี๋ยวทำน้องเครียดหนัก  Shame on you
เอาเป็นว่าอ่านแต่เนื้อหาที่ใช้อย่างที่พี่ sg24979 บอกนั่นแหละถูกแล้ว เพราะพวกพี่ก็ไม่ใช่อัจฉริยะเหมือนกัน
ไม่รู้ว่าจะช่วยได้รึเปล่า คือมีหนังสือเล่มนึงขายที่ศูนย์หนังสือจุฬาฯ ชื่อว่า "แคลคูลัสสามวัน" เราว่าเล่มนี้ดีนะ สำหรับคนไม่เคยเรียนแคลฯมาก่อน

เคล็ดหลักวิชาในตำราขั้นที่ 1 นั่นก็คือ "การทำใจให้สงบ"
Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to: