ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8088 Members - Latest Member: Bean
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ของไหลวันนี้ฝนตก...คิดคำถามมาได้ 2 ข้อ ผมคิดไม่ออกเลยครับว่าจะใช้ทฤษฎีอะไร
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: วันนี้ฝนตก...คิดคำถามมาได้ 2 ข้อ ผมคิดไม่ออกเลยครับว่าจะใช้ทฤษฎีอะไร  (Read 4332 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Tangg
neutrino
*

« on: July 18, 2008, 11:01:31 PM »

คำถาม (ผมไม่ทราบนะครับว่า คำถามนี้จะคิดได้มั้ย)
มีรถ วิ่งในพื้นราบ มีหยดน้ำบนกระจก (ค่าคงที่ต่างๆ เช่น มวลหยดน้ำ  มุมที่กระจกทำต่อพื้นราบ ฯลฯ ให้ช่วยกำหนดมานะครับ เพราะผมไม่ทราบว่าต้องใช้ค่าอะไรบ้างถึงคำนวณได้)
คำถามคือ 1.) รถต้องวิ่งด้วยความเร็วเท่าไหร่ จึงจะทำให้หยดน้ำบนกระจกเริ่มเคลื่อนที่
2.)จงหาอัตราการระเหยของน้ำครับ

ถ้าโจทย์ผมเป็นโจทย์มั่วๆที่ไม่สามารถคำนวณได้ก็ขออภัยอย่างสูงนะครับ คือคิดมาได้แล้วเลยเอามาถามครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #1 on: October 01, 2008, 06:14:02 PM »

คำถาม (ผมไม่ทราบนะครับว่า คำถามนี้จะคิดได้มั้ย)
มีรถ วิ่งในพื้นราบ มีหยดน้ำบนกระจก (ค่าคงที่ต่างๆ เช่น มวลหยดน้ำ  มุมที่กระจกทำต่อพื้นราบ ฯลฯ ให้ช่วยกำหนดมานะครับ เพราะผมไม่ทราบว่าต้องใช้ค่าอะไรบ้างถึงคำนวณได้)
คำถามคือ 1.) รถต้องวิ่งด้วยความเร็วเท่าไหร่ จึงจะทำให้หยดน้ำบนกระจกเริ่มเคลื่อนที่
2.)จงหาอัตราการระเหยของน้ำครับ

ถ้าโจทย์ผมเป็นโจทย์มั่วๆที่ไม่สามารถคำนวณได้ก็ขออภัยอย่างสูงนะครับ คือคิดมาได้แล้วเลยเอามาถามครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

หยดน้ำยากไปเปล่า มันทั้งหนืด และมีแรงตึงผิวด้วย

ส่วนอัตราการระเหยของน้ำนี่ เป็นหัวข้อการวัดความชื้น วันนี้สถาบันก็เพิ่งส่งเด็กใหม่อย่างผมไปอบรมมาเองสนใจไปหาเพิ่มเติมเอา

มันสำคัญต่ออุตสาหกรรมเช่น เครื่องสุขภัณฑ์ (เพราะต้องเอาไปเผา) ส่วนเสียงและการสั่นสะเทือนให้ผมไปเพราะเกี่ยวข้องกับการทำงานของไมโครโฟน พวกส่งออกเขาสนใจเพราะข้าวชื้นจะหนักขึ้นและเมื่อแห้งนำ้หนักลดทำให้ต้องเผื่อไปนิดหน่อยประมาณ 1 ตัน เอง  Shocked

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
phys_pucca
Administrator
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #2 on: December 12, 2008, 07:06:39 AM »

ดีมากครับที่คิดคำถามมาได้  great แต่เราต้องหัดหาคำตอบด้วยครับ coolsmiley

เวลานักฟิสิกส์เจอปัญหาพวกนี้ เวลาแก้เราจะสร้างแบบจำลองขึ้นมาก่อนครับ อย่างเช่นถ้าเราไม่รู้อะไรมาก เราก็เริ่มจากสมมติให้หยดน้ำเป็นอนุภาคแข็งๆ เคลื่อนที่บนกระจกรถซึ่งคิดเป็นพื่นเอียงธรรมดา แล้วลองไม่ให้มีแรงเสียดทานก่อน แล้วลองหาคำตอบดูครับ
หลังจากเราีมีความรู้เพิ่มขึนเราก็อาจจะเริ่มเพิ่มแรงเสียดทาน หรือเปลี่ยนหยดน้ำให้มีคุณสมบัติเหมือนหยดน้ำมากขึ้นครับ

ลองคิดตามที่แนะดูนะครับ

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: