ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40017 Posts in 5865 Topics- by 4563 Members - Latest Member: katikim
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาไฟฟ้าแม่เหล็กการหาค่า ตัวประกอบกำลัง Power factor in AC circuit
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การหาค่า ตัวประกอบกำลัง Power factor in AC circuit  (Read 6316 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
PPP
neutrino
*

« on: July 16, 2008, 05:52:40 PM »

คือในกรณีที่วงจรมันซับซ้อนมากๆๆ เราจะหา ตัวประกอบกำลังยังไงครับ

แล้วนิยาม ของ ตัวประกอบกำลังคืออะไรครับ   คือผมเจอโจทย์ที่วงจร มันซับซ้อน แต่เป็นแบบต่อขนานกันครับ ซึ่งก็มี R ต่อกับพวก

Capacitor มั่ง Inductor มั่ง แล้วไปขนานกับ พวก inductor +capacitor หรือ capacitor +capacitor  แล้วเขาถามหา power factor ซึ่ง

ผมก็ลองหากระแสของ ส่วนที่มี R ต่ออยู่ แล้วก็หา Voltage คร่อม R จากนั้น ผมก็บอกว่า power factor คือ cosine ของมุมระหว่าง

กระแสกับ Voltage โดยผมใช้ จำนวนเชิงซ้อนแก้มันออกมาครับ ผมเองก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า ทำถูกไหม จงใคร่อยากรุ้นิยามของ

เจ้า Power factorด้วยครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
AYB
neutrino
*

« Reply #1 on: July 16, 2008, 10:14:27 PM »

Power Factor ก็คือ \cos \phiไม่ใช่เหรอครับ

ถ้าวงจรมันซับซ้อนมากๆ ก็ควรเป็นจำนวนเชิงซ้อนล่ะครับ แต่ว่า อันนี้ ม.ปลายหรือเปล่า ถ้าเป็นม.ปลายรู้สึกว่าไม่ได้สอนจำนวนเชิงซ้อนแน่ๆ ครับ

ผิดถูกชี้แนะครับ
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #2 on: July 16, 2008, 10:17:35 PM »

ลองหา Z รวมของวงจร หรือยังครับ แล้วหาค่า R/Z อาจจะได้สิ่งที่ต้องการ  Wink

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น