ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6086 Members - Latest Member: gnuyheat
mPEC Forumหัวข้อทั่วไปสัพเพเหระอ่านฟิสิกส์อย่างไร ให้ไม่เสียการเรียนในห้อง
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: อ่านฟิสิกส์อย่างไร ให้ไม่เสียการเรียนในห้อง  (Read 4661 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
tip
neutrino
*

« on: July 12, 2008, 04:36:52 PM »

หลายๆคนอาจจะมีปัญหาคล้ายๆผมคือ
 ในทุกๆวันหลังจากเลิกเรียนที่โรงเรียนผมจะต้องทำโจทย์เพื่อพัฒนาตัวเองอยู่ตลอด หรือหนังอ่านหนังสือฟิสิกส์ไปเรื่อยๆในบางเนื้อหาที่ตัวเองยังไม่ได้เรียนรู้นอกจากที่ได้เรียนมาในค่าย สอวน.  แต่ถ้าผมทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆ แล้วจะเอาเวลาไหนทำการบ้านกองมหึมาที่อาจารย์สั่งมาหละครับ ถ้าเกิดทุ่มเทเวลากับการทำการบ้าน reading ผมก็ไม่ได้อ่านฟิสิกส์สิ uglystupid2 (แล้วผมจะมีความรู้พอที่จะสอบเข้าค่าย สสวท.ได้ไหมนี่)
 ผมอยากได้คำแนะนำมากๆเลยครับ ขอบคุณครับ
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #1 on: July 12, 2008, 05:23:23 PM »

ผมก็มีปัญหาเมื่อปีที่แล้วตอนจะสอบเข้าค่ายสสวท (สอบสสวทรอบ2)
สิ่งแรกที่ผมทำเลยครับคือ... ทำใจ อย่างการบ้านเบาะๆของผมก็คือ ลอกโจทย์เคมีแอดมิชชั่นบทเรียนละ 50 ข้อ ! (มันช่าง...) พร้อมทั้ง แสดงวิธีทำอย่างละเอียดในทุกๆข้อ (ทั้งๆที่เป็นข้อสอบตัวเลือก) ลอกโจทย์เคมีหนังสือสสวททุกแบบฝึกหัด! และแสดงวิธีทำอย่างละเอียดทุกข้อ นีแค่ส่วนหนึ่ง ยังมีอีกมากมายๆๆๆๆ จนทำให้ตอนนั้นผมทำใจไปส่วนหนึ่งแล้วว่าคงลำบาก เพราะหลังจากทำการบ้านพวกนี้แล้ว ก็รู้สึกว่า เหนื่อย อยากพัก แล้วจะเอาเวลาที่ไหนไปอ่านฟิสิกส์เตรียมสอบ ผมก็เลยมาคิดว่าจะทำอย่างไร หลังจากนี้เป็นวิธีที่ผมใช้ตอนนั้น ซึ่งแนะนำว่า "อย่านำไปใช้ทั้งหมด" เพราะ มันทำร้ายตัวผมไปพอสมควรเลย ทั้งสมอง บุคลิกภาพและสุขภาพ

ผมงดเรียนพิเศษทุกอย่าง (เหลือแต่อังกฤษ) และนำเอาเวลาหลังเลิกเรียน กลับถึงบ้านประมาณ 5-6 โมงเย็น ก็ทำธุระส่วนตัว อยู่ในชุดนอน หลังจากทำการบ้านเหล่านั้นถึง 4-5ทุ่มแล้วก็... อ่านตูมเดียวถึงตีสองทุกๆวัน!  Shocked (นี่ไง ตอนนั้นผมบ้าไปแล้ว Grin) แล้วก็ตื่นหกโมงครึ่ง กระดกกาแฟ1แก้วแล้วไปโรงเรียน - -* (อย่าทำตาม) และในห้องคาบไหนผมเห็นว่าไม่มีอะไรมาก ผมก็... หลับ (ตัวอย่างไม่ดี อย่าลอกเลียนแบบ Shame on you) แต่ถ้าไม่ง่วงเพราะฤทธิ์กาแฟยังไม่หมด ผมก็เอา A4 มานั่งคิดโจทย์ข้อสอบไปพลางๆ (นี่ก็ตัวอย่างไม่ดี ไม่ให้เกียรติอาจารย์ smiley6600) แน่นอน สภาพผมเหมือนหมีแพนด้าทุกครั้งที่ผมไปโรงเรียนจนเพื่อนๆและอาจารย์ผิดสังเกต อาจารย์ชีวะถามผมว่าทำไมช่วงนี้หลับบ่อย ผมบอกว่า ผมไม่มีเวลาอื่นนอกจากสี่ทุ่มถึงตีสองให้ผมอ่านและทำฟิสิกส์เตรียมสอบเข้าค่ายที่ผม "พลาดไม่ได้" เพราะถ้าพลาดแล้วผมต้องไปสตาร์ทใหม่ที่ค่ายสอวน. ม.5 ซึ่งผมคิดว่าผมอยากไปเส้นทางที่สั้นที่สุดตามรุ่นพี่ผม(พี่แชมป์)ไป อาจารย์เขาก็เข้าใจก็ลดการบ้านให้ในบางวิชา (ผมนำเอาปัญหานี้ไปเรียนหัวหน้าหมวดวิทย์ ปรากฏว่าท่านเห็นใจผม ก็เลยให้บางวิชาผ่อนผันการบ้านให้ผมมาส่งหลังสอบเสร็จไปสองสัปดาห์ แต่แน่นอนว่าเคมีไม่มีข้อผ่อนผัน  Cry) แต่กว่าผมจะทำแบบนี้ มันก็เหลืออีกแค่สองสัปดาห์จะสอบแล้ว พอได้เวลามาบ้างผมก็นอนเร็วขึ้นได้บ้างประมาณ 1 ชั่วโมง จนสอบ แต่ผมจะบอกให้ว่าถ้าผมไม่ได้พี่แชมป์สอนเรื่องน้ำหมุนก่อนเข้าห้องสอบ... ผมคงอาจจะไม่ได้ไปค่าย 1

หลังจากนี้เป็นวิธีแก้ปัญหาที่ผมว่าดีกว่า

หลังจากที่ผมรู้ว่าผมได้เข้าค่าย ผมก็ใช้วิธีเดิมคือ เรียนขอความกรุณาท่านอาจารย์ "อย่างเป็นทางการ" บอกท่านไปเลยว่าผมหวังอยากได้เป็นผู้แทนประเทศไทยมาก ไม่มีอาจารย์ท่านไหนในโรงเรียนหรอกที่ไม่อยากเห็นนักเรียนตนเองไปแข่งขันต่างประเทศ (แต่ปีนี้เอเชียที่ไทย  Grin) ก็ได้รับการผ่อนผัน แต่หลังจากกลับมาจากค่ายงานจะเยอะมาก แต่ก็ยังดีที่ได้เตรียมตัวก่อนเข้าค่ายอย่างเต็มที่ (ค่าย 1 ตอนตุลาคม อันนี้คงไม่ต้องทำอะไรมาก ทำตัวตามปกติ แต่พอค่าย 2 เข้าช่วงเปิดเทอม คงต้องทำอะไรหน่อย)

ตอนนี้ผมได้รับการผ่อนผันพอสมควรคือคาบฟิสิกส์ผมไม่ต้องเข้าเรียนแต่ให้เอาฟิสิกส์ไปนั่งอ่านเอาเองในห้องสมุด แล้วเอาพวกกระดาษทดที่ผมทำโจทย์หรือ short note ที่อ่านไปส่ง แล้วพอสอบประจำภาคก็ไปสอบเก็บคะแนนที่เหลือ (ฟิสิกส์ม. ปลาย ขอให้คิดเลขไวๆก็พอ  Wink) และก็การบ้านผมก็ได้ลดลง เพื่อนๆอาจอิจฉา แต่ก็เข้าใจเพราะเราต้องทำอะไรที่ยากกว่าพวกเขาเยอะ

เอาหละ หลังจากนี้ ผมเชื่อว่าคงเป็นทางออกที่ดีที่สุดตอนนี้สำหรับผู้ที่กำลังจะสอบสสวท รอบ 2 แต่ไม่ค่อยมีเวลาอ่านหนังสือเพราะการบ้านที่โรงเรียนเยอะมาก (ผมไม่แน่ใจว่าโรงเรียนใหญ่ๆอย่างเตรียมฯจะยอมหรือปล่าวนะ  Cool)

1. พยายามสะสางการบ้านทุกอย่างให้มากที่สุดในช่วงพักของโรงเรียน เช่นพักกินข้าว พักดื่มน้ำ
2. (อันนี้บางโรงเรียนอาจทำไม่ได้) ทำจดหมายบอกหมวดวิทยาศาสตร์เรื่องที่เราจะไปสอบแข่งขันสสวทรอบ 2 ซึ่งเป็นด่านที่ค่อนข้างเข้มข้นมาก (ผมเชื่อว่าอย่างนั้น ผมกดดันมากเลยตอนสอบ  coolsmiley) ขอให้อาจารย์ประสานงานกับอาจารย์ประจำวิชาต่างๆให้ช่วย ผ่อนผันการส่งการบ้านให้ไปส่งหลังสอบเสร็จไปพักหนึ่งแล้ว (ผมเชื่อว่าคงไม่ขอมากเกินไป)
3. ทีนี้เวลาที่เราจะอ่านฟิสิกส์ก็มากขึ้น แต่แนะนำว่า อ่านแต่พอดี อย่าหักโหมเกินไป เพราะสุขภาพจะทรุดโทรมเหมือนผมในตอนนั้น แนะว่า วันละ 3-5 ชั่วโมงต่อวันก็พอแล้ว
4. ให้นอนแต่หัวค่ำ (ไม่เกินสี่ทุ่ม) และตื่นเวลาประมาณตีสี่นิดๆ(นอน 6 ชั่วโมงนิดหน่อยกำลังพอดี) มาอ่าน อ่านได้ประมาณ 1-2 ชั่วโมง (ช่วงนี้จะอ่านแล้วรู้เรื่องมากสุด ทำโจทย์ก็ทำได้ราบรื่น ไม่รู้เพราะอะไร วิธีนี้ผมใช้ตอนอยู่ค่าย 25 คน)

ผมว่าแค่นี้ก็คงดีในระดับหนึ่งแล้วแหละครับ แต่ "อย่าเชื่อทั้งหมด" ปรับให้เข้ากับแต่ละคนเองเพราะผมก็ไม่รู้ว่าวิถีชีวิตของแต่ละคนเป็นอย่างไร แต่ผมเชื่อว่าถ้าพยายามเต็มที่ ก็คงจะสมหวังได้เข้าค่ายใหญ่กันรวมแล้วก็ 25 คนพอดี  Wink

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
tip
neutrino
*

« Reply #2 on: July 12, 2008, 05:44:38 PM »

ขอบคุณพี่เกรทมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆจากใจจริงอย่างสูงเลยครับ ถ้าไม่ได้พี่ผมคงแย่ smitten smitten smitten ผมมีปัญหานี้มานานแล้วแต่ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร ขอบคุณจริงๆครับ
แต่ที่พี่บอกว่า พี่ไม่ต้องเรียนคาบฟิสิกส์ แล้วมานั่งทำโจทย์เอง ผมว่ามันเป็นอะไรที่สุดยอดจริงๆครับ ถ้าอาจารย์ที่โรงเรียนผมใจดีก็คงได้แบบพี่ Smiley
Great
SuperHelper

« Reply #3 on: July 12, 2008, 06:23:33 PM »

...
แต่ที่พี่บอกว่า พี่ไม่ต้องเรียนคาบฟิสิกส์ แล้วมานั่งทำโจทย์เอง ผมว่ามันเป็นอะไรที่สุดยอดจริงๆครับ ถ้าอาจารย์ที่โรงเรียนผมใจดีก็คงได้แบบพี่ Smiley
กว่าพี่จะได้แบบนี้ ต้องรอตอนกลับมาจากมองโกเลีย ตอนนั้นท่านอาจารย์ที่ไปรับเห็นแล้วคงอยู่เฉยๆไม่ได้ เห็นสภาพพี่ตอนนั้นมันดูไม่จืดเลย นี่เป็นเหตุให้ทางพวกผู้ใหญ่ของโรงเรียนเขามาถกเถียงกันว่ามันเกิดอะไรขึ้น ทำไมพี่ไม่ได้เหรียญอยู่คนเดียว ที่ประชุมโรงเรียนเลยอนุมัติโครงการนี้ออกมา ซึ่งพี่ก็ดีใจระดับหนึ่ง แต่จะบอกให้ว่า หนึ่งสัปดาห์ คาบฟิสิกส์รวมแล้วประมาณ 2 ชั่วโมงครึ่ง มันก็ช่วยได้ถึงแค่ระดับหนึ่งเท่านั้นเอง ที่เหลือคือที่บ้าน  Smiley

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Blackmaglc
neutrino
*

จงเดินไปตามทางที่เจ้าเลือก

« Reply #4 on: July 12, 2008, 11:52:38 PM »

อ่านแล้วประทับใจมากๆเลยครับ  Smiley
ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำครับ  icon adore จะนำไปปรับใช้ดู
ก็สรุปว่าต้องขยันและมีวินัยมากๆด้วยใช่ไหมครับ แบบเกาหลีเลยนะนี่ Grin

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #5 on: July 13, 2008, 05:34:35 AM »

ถ้่ามีน้องๆอ่านฟิสิกส์แบบผม นี่แหล่มแน่ๆเลย Grin

ps เพิ่งเห็นว่าโพสครบ 1000 แว้วGrin Grin Grin

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
Great
SuperHelper

« Reply #6 on: July 13, 2008, 11:32:15 AM »

...
ps เพิ่งเห็นว่าโพสครบ 1000 แว้ว;D Grin Grin
คารวะท่านนิคเดอะแกมม่าครับ  icon adore icon adore icon adore

555+

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น